[Funland] Thảo luận về đất nước Cuba - không bàn luận chính trị

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào sang chụp bữa ăn gia đình bthg của họ được ko ?

xelubabanh

Xe buýt
Tôi lại không đánh giá Cuba giỏi là do thể chế. Trước 1959 Cuba cũng phụ thuộc vào Mỹ nhưng kinh tế Cuba lúc đó rất mạnh, lương trung bình của công nhân hơn cả lương ở Châu Âu.

Trong lịch sử Nam Mỹ/Caribbean chỉ có 2 nước từng làm được chuyện đó là Cuba và Vene, nhưng Vene là do dầu mỏ, còn Cuba thì là do công nhân có trình độ thật sự.

Năm 1992 Cuba đã từng lập được kỳ tích là đất nước chỉ có 10 triệu dân và hoàn toàn tự huấn luyện mà đứng thứ 5 tại Olipmpic Barcelona với 14 huy chương vàng.
Họ chiếm tới 14 HCV này nhờ vào chiến thắng gần tuyệt đối ( vào chung kết ở tất cả các hạng cân và chỉ mất 1 HCV cho nước khác ) ở tất cả các hạng cân môn quyền Anh và nhảy cao. Hai môn mà họ không có đối thủ.

DHa2015

Xe container
Chai 7 năm này ngon đấy, tuy nhiên vẫn không phải loại ngon nhất của vùng Nam Mỹ.
Em uống chai Rhum 11 năm có lên Santiago de Cuba thấy ngon hơn chai này rất nhiều, tất nhiên giá cũng đắt hơn.
Chai trên theo em đánh giá là ngon trong tầm tiền cụ ạ.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Em uống chai Rhum 11 năm có lên Santiago de Cuba thấy ngon hơn chai này rất nhiều, tất nhiên giá cũng đắt hơn.
Chai này được cái là giá vừa. Ngày xưa cũng hay nhờ mấy đứa em xách về hộ để uống. Uống Rhum Cuba rồi thì các loại Rhum khác ở VN nhạt hoét.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Nhìn cỗ xe ngựa, e tưởng thế kỷ 19!
À, mà trên những nóc nhà bên trái, rất nhiều cần ăng ten TV các cụ nhé. Lại giống ở ta những năm 1990.
Cột TV ấy có công lớn của VN
Xuất tặng hẳn một dây chuyền SX TV đen trắng cho bạn

Chỉnh sửa cuối:
Em ngưỡng mộ mợ quá

Em tra cứu Wikipedia thì thấy rằng Cuba vẫn giàu hơn Việt Nam chúng ta đấy.
GDP danh nghĩa Cuba năm 2018 là 100 tỷ USD, dân số Cuba hơn 11 tr người, Thu nhập bình quân đầu người Cuba năm 2018 cỡ hơn 8800 USD. Như vậy là gần bằng Mexico rồi....
Cuba có chỉ số phát triển con người cao.
Tuổi thọ TB dân Cuba khá cao : Nam 75 tuổi, Nữ 79 tuổi. Tương đương VN hiện tại.
Kinh tế ngầm ở VN rất phát triển
Thế nên GDP quốc tế quy cho VN chưa phản ánh đúng mức sống của người Việt

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Về nguyên tắc thì đúng thế, nhưng chính em lại bị người anh em bên kia bờ đại tây dương thịt, mặc dù mình cầm hộ chiếu Vn, em se có hình anh dẫn chứng cụ thể về việc này, hơi chát
Hồi hộp muốn nghe cụ kể bị người anh em thịt ra sao???

DidiLe

Xe container
Cụ chủ thớt đã phải thòng câu không bàn luận về chính trị mà có vài cụ vào bàn cãi ỏm tỏi về chính trị, ít ra cũng nên tôn trọng người mở thớt và tôn trọng chính mình chút chứ. Em thì vào hóng ảnh Cuba, đất nước tuy xa mà rất gần với VN.
Cứ để cún ẳng. Không cần thòng thọng gì cụ ơi.

XPQ

Xe cút kít
Sao CuBa họ kém phát triển vậy nhỉ ? Hay tại họ ko chịu phát triển ? Ở sát Mỹ đúng ra phải giàu chứ ?
Tự mình không nhớn được lại chọn nhầm bên thua cuộc để theo, đã thế còn cố chấp.

hungxalo75

Xe tăng
Để em kiếm cái ảnh trung thực em up lên dẫn chứng cụ thể cụ nghe, đau phết nhưng thôi kệ, cũng nhiều chuyện vui trong chuyến đi đó

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]

cái sân bay havana duy nhất có 1 cái ống chắc chỉ cho nguyên thủ, vì em bay từ Miami sang có 15 phút và mở cửa ra là đi bộ vào thẳng nhà ga, bé hơn cả cái bến ga Hà Nội
Cụ mang hộ chiếu Mỹ hay hộ chiếu Việt khi đi từ Mỹ sang vậy cụ? Có phải xin visa, thủ tục lằng nhằng gì không? Em quan tâm, nếu có dịp thì đến Cuba chơi một chuyến. Chỉ sợ lúc đến Mỹ thì hải quan nó lại làm khó vì hình như đi Cuba hoặc Triều Tiên là bị để ý.

hungxalo75

Xe tăng

khi bay từ sân bay Miami sang havana em cũng xếp hàng xin visa cuba, mà tại mỹ thì hết 20$, nhưng xếp hàng cả nhà 2 vợ chồng và 2 đứa con nhỏ đến lượt em trình passport thì mấy thằng Mỹ bảo mày passport Việt Nam nên dc miễn visa khi vào cuba, chỉ có người nước khác mới bị mất tiền mua
Sướng âm ỉ, thế chứ, mà duy nhất có Việt Nam và Triều Tiên là 2 nước dc Cuba miễn visa
Bay đến havana mất 15 phút ngồi máy bay, cất cánh lên là là cái là hạ luôn rồi
Ra cửa sân bay lấy hành lí và qua cửa kiểm soát thì bắt đầu nãy sinh chuyện, người anh em thân thiết mà bên kia bờ biển caribie nó bảo dc ra vào cuba thoải mái thì nó đòi xèng, nó bảo bay từ Mỹ qua thì phải làm visa, nếu bay từ Vn đi thì mới dc miễn, tổ sư làm gì có đường bay nào mà từ Vn- Cuba bao giờ đâu, toàn phải transit qua mỹ hoặc pháp, thế là nó đòi tiền, mặc cả như chợ trời cuối cùng phải phòi tiền
Người lớn 130$ trẻ em 2 đứa nhỏ mỗi đứa 100$
mà cái visa các cụ nhìn thấy trên hình đó là tên em đó, nó có khác gì cái vé xe bus đâu, nó đưa tờ giấy tự khai vào thế là thành visa
Mà vào havana và sau khi em bay ra khỏi havana cũng chưa có ai hỏi em visa mày đâu
Đây là ấn tượng đầu tiên hơi bị xấu khi em lần đầu và vừa đặt chân đến cuba
Còn mấy vụ nữ em sẽ hầu các cụ tiếp về chuyện đồng tiền peso và cuc peso

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
E yêu thích nhất Cuba qua intro phim Too Fast Too Furious của Hollywood

Spencie

Xe tăng

khi bay từ sân bay Miami sang havana em cũng xếp hàng xin visa cuba, mà tại mỹ thì hết 20$, nhưng xếp hàng cả nhà 2 vợ chồng và 2 đứa con nhỏ đến lượt em trình passport thì mấy thằng Mỹ bảo mày passport Việt Nam nên dc miễn visa khi vào cuba, chỉ có người nước khác mới bị mất tiền mua
Sướng âm ỉ, thế chứ, mà duy nhất có Việt Nam và Triều Tiên là 2 nước dc Cuba miễn visa
Bay đến havana mất 15 phút ngồi máy bay, cất cánh lên là là cái là hạ luôn rồi
Ra cửa sân bay lấy hành lí và qua cửa kiểm soát thì bắt đầu nãy sinh chuyện, người anh em thân thiết mà bên kia bờ biển caribie nó bảo dc ra vào cuba thoải mái thì nó đòi xèng, nó bảo bay từ Mỹ qua thì phải làm visa, nếu bay từ Vn đi thì mới dc miễn, tổ sư làm gì có đường bay nào mà từ Vn- Cuba bao giờ đâu, toàn phải transit qua mỹ hoặc pháp, thế là nó đòi tiền, mặc cả như chợ trời cuối cùng phải phòi tiền
Người lớn 130$ trẻ em 2 đứa nhỏ mỗi đứa 100$
mà cái visa các cụ nhìn thấy trên hình đó là tên em đó, nó có khác gì cái vé xe bus đâu, nó đưa tờ giấy tự khai vào thế là thành visa
Mà vào havana và sau khi em bay ra khỏi havana cũng chưa có ai hỏi em visa mày đâu
Đây là ấn tượng đầu tiên hơi bị xấu khi em lần đầu và vừa đặt chân đến cuba
Còn mấy vụ nữ em sẽ hầu các cụ tiếp về chuyện đồng tiền peso và cuc peso
Hóng chuyện cụ có tý " nữ " hoặc " gái " ở Cuba...trên OF chuyện này là hot nhất...:))