[Funland] Thảo luận về đất nước Cuba - không bàn luận chính trị

Mũi tên bạc

Xe container
Anh viết cho em tự đảo này
Cuba hòn đảo lửa đảo say
Ở đây say thật say trời đất
Sóng biển say cùng rượu mật say
.......................................

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Mà Cuba được như vậy mình cho rằng là do thể chế chứ méo phải tính dân tộc, vì cơ bản dân tộc tính của bọn Nam Mỹ là như nhau, cũng là dân lai bọn Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha với dân bản địa+ nô lệ da đen. Nhìn xung quanh mấy thằng theo Mỹ cũng có thằng nào ra hồn đâu. Với thể chế Cuba mà không bị Mỹ phá nó ăn đứt mấy thằng có diện tích dân số tương đương ở Mỹ Latinh.
Tôi lại không đánh giá Cuba giỏi là do thể chế. Trước 1959 Cuba cũng phụ thuộc vào Mỹ nhưng kinh tế Cuba lúc đó rất mạnh, lương trung bình của công nhân hơn cả lương ở Châu Âu.

Trong lịch sử Nam Mỹ/Caribbean chỉ có 2 nước từng làm được chuyện đó là Cuba và Vene, nhưng Vene là do dầu mỏ, còn Cuba thì là do công nhân có trình độ thật sự.

Năm 1992 Cuba đã từng lập được kỳ tích là đất nước chỉ có 10 triệu dân và hoàn toàn tự huấn luyện mà đứng thứ 5 tại Olipmpic Barcelona với 14 huy chương vàng.

meotamthe

Xe cút kít
Nó cấm Cuba cũng như cấm VN năm xưa thôi. Nó mạnh nó thích thì nó cấm. Thực tế mấy trăm nước trừ Mỹ và Isarel đều lên án hành động cấm vận Cuba của Mỹ. Nhưng Mỹ nó mạnh quá , các nước khác cũng lên án bằng mồm thôi. Cụ để mà xem, khi nền kinh tế Mỹ yếu đi so với tương quan toàn thế giới thì hiệu quả của cấm vận của Mỹ càng yếu đi. Cuba xui cái là quá gần Mỹ,xung quanh đồng minh cơ bản không có, mấy thằng được xem là đối trọng Mỹ thì lại quá xa.
Mà Cuba được như vậy mình cho rằng là do thể chế chứ méo phải tính dân tộc, vì cơ bản dân tộc tính của bọn Nam Mỹ là như nhau, cũng là dân lai bọn Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha với dân bản địa+ nô lệ da đen. Nhìn xung quanh mấy thằng theo Mỹ cũng có thằng nào ra hồn đâu. Với thể chế Cuba mà không bị Mỹ phá nó ăn đứt mấy thằng có diện tích dân số tương đương ở Mỹ Latinh.
Bạn Cuba cũng ghê đấy, tình báo của bạn ấy cover luôn giúp cho cả anh Venezuela, nên lần trước anh Maduro chả sao cả, Mỹ xúi mấy thằng Nam Mỹ khác định doạ nạt bị bắt bài hết, chế độ của Maduro còn thì Cuba cũng đỡ sợ vì vẫn có qua lại hậu thuẫn nhau, trong đám Nam Mỹ thì Venezuela nằm trong số ít ỏi các nước có lực lượng quân sự mạnh trong khu vực.

meotamthe

Xe cút kít
Lại nói về Cuba, em nhớ ngày xưa có cụ làm bên ngoại giao (giờ cụ ấy già rồi) nói học sinh mình gửi đi Cuba học về Y đều rất giỏi rất tốt, nhưng mỗi lần gặp bên đó đều thương lắm, thiếu thốn rất nhiều, nhiều khi tặng miếng xà phòng hay dầu gội cũng rất quý, Cuba bị cấm vận từ bấy đến giờ, được như Cuba phải nói là rất hãn hữu.

namson229

Xe điện
Tổ lái sang vấn đề chính trị

Điểm phạt hết hạn vào ngày 25.12.2020

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Tôi lại không đánh giá Cuba giỏi là do thể chế. Trước 1959 Cuba cũng phụ thuộc vào Mỹ nhưng kinh tế Cuba lúc đó rất mạnh, lương trung bình của công nhân hơn cả lương ở Châu Âu.

Trong lịch sử Nam Mỹ/Caribbean chỉ có 2 nước từng làm được chuyện đó là Cuba và Vene, nhưng Vene là do dầu mỏ, còn Cuba thì là do công nhân có trình độ thật sự.

Năm 1992 Cuba đã từng lập được kỳ tích là đất nước chỉ có 10 triệu dân và hoàn toàn tự huấn luyện mà đứng thứ 5 tại Olipmpic Barcelona với 14 huy chương vàng.
Chuẩn cụ

vneseman

Xe lăn
Cụ chủ thớt đã phải thòng câu không bàn luận về chính trị mà có vài cụ vào bàn cãi ỏm tỏi về chính trị, ít ra cũng nên tôn trọng người mở thớt và tôn trọng chính mình chút chứ. Em thì vào hóng ảnh Cuba, đất nước tuy xa mà rất gần với VN.

IP man

Xe lăn
Em chẳng biết Cuba thế nào nhưng ông già em trước đi chuyên gia ở Cuba, theo những lá thư ông già em kể thì điều kiện cơ bản của người dân Cuba năm 9x cũng hơn cmn VN hiện nay: y tế, giáo dục là miễn phí, mỗi gia đình được phát đâu như 2 lít sữa mỗi ngày nên dinh dưỡng nó tốt lắm.
Ẩm thực Cuba không phong phú vì đa phần là dân ngoại lai đến nên ko ăn tạp như dân bản địa, ví dụ thuỷ hải sản thì chỉ ăn đồ biển chứ ko ăn đồ nước ngọt, chỉ biết ăn cua biển đập càng lấy thịt ăn chứ ko giỏi như VN biết bắt con cua bé bằng 2 ngón tay cho vào cối xay lấy nước, lấy thịt... kiểu kiểu như vậy. Ko biết bây giờ dân Cuba đã biết ăn ếch nhái, rắn rết chưa nữa.
Thuốc Cuba thì cực xịn, hồi đấy bà già em đóng đồ mỹ ký sang cho ông già bán, vì dân Mỹ latinh rất khoái mấy đồ lóng lánh. Bán xong thì lấy tiền ra mua thuốc gửi về nhà. Nhà em gần bệnh viện, thuốc Cuba là món hàng hot lắm.

Duc Sang

Xe container
Em thấy các cụ OF có sở thích bàn luận về các nước ( đã có thớt về Nga, Mỹ, TQ, các nước Trung Đông, Ucraina....). Nay em mạn phép mở thớt bàn luận về đất nước Cuba, mời các cụ vào đàm đạo. Đề nghị các cụ không sa đà vào "chém gió" liên quan đến chính trị nhé.

Em post trước 1 vài tấm ảnh về Thủ đô Habana của Cuba.

Nhìn hình số 1 thì có vẻ dân Cuba cũng thích đi xe gắn máy.
Cụ nào sang đấy đầu tư dây chuyền lắp ráp xe máy là ngon.
Nhìn hình số 2 thì thấy CB vẫn đang dùng tivi analog nên cũng có cơ hội kinh doanh cho các cụ truyền hình cáp.
Nóc nhà cũng chưa có bình nước inox, cụ nào sang đấy dạy họ sử dụng đê.
Nhìn tiếp hình chỉ có restaurant mà không có massage nên các cụ, mợ tẩm quất cũng có cơ hội lớn.
Sang Cuba mần ăn thôi CCCM.

darthvader

Xe điện
Cụ chủ thớt đã phải thòng câu không bàn luận về chính trị mà có vài cụ vào bàn cãi ỏm tỏi về chính trị, ít ra cũng nên tôn trọng người mở thớt và tôn trọng chính mình chút chứ. Em thì vào hóng ảnh Cuba, đất nước tuy xa mà rất gần với VN.
Những nick quen thuộc trong mọi cuộc "cãi nhau" ..

Thôi xem video cho lành

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Thảo nào em nghe ông cụ nhà em nói Cuba là thiên đường của những năm 50 thế kỷ trước. :)
Thủ đô Cuba 2020 nhìn rất thân quen như Phố cổ VN thời bao cấp
Hình ảnh con chó nằm ngủ giữa đường thật "yên bình" nhưng cũngn nhiều suy ngẫm (!)

Chỉnh sửa cuối:

Đại tướng Alo

Xe điện
Mệ thế cái chính quyền oánh nhau với Pháp, thua Pháp ký khế ước cắt đất cho Pháp hết đấy, lúc đó có phải thuộc địa đâu??
Việt Minh oánh thắng là lấy tất.
Cũng thuộc địa Pháp như mấy nước Châu Phi, oánh nửa chừng ký thoả hiệp với Pháp nên Pháp nó vẫn bảo vệ được tài sản.
Thôi cụ ... đừng đi xa quá về các vấn đề liên quan đến chính trị. Cụ nên tự tìm hiểu lịch sử Cuba (hỏi anh Gúc ý ) thì rõ hơn.
Tóm lược cụ hiểu đại ý thế này : ( em cũng vừa tra hỏi anh Gúc )
- Đảo Cuba nguyên thủy đã có thổ dân sinh sống.
- Người TBN xâm chiếm và xí phần mảnh đất Cuba ( do ông Columbus...bla bla bla.), đưa dân TBN và dân châu Phi đến định cư. Phần lớn người định cư ở Cuba là người da trắng gốc Tây Ban Nha.
- Chiến tranh TBN - Mỹ nổ ra tranh chấp các vùng lãnh thổ
- TBN thua, các lãnh thổ do TBN quản lý bao gồm Cuba, Philippines, Guam....thuộc về Mỹ
- Mỹ thành lập nền Cộng hòa Cuba, Tổng thống đầu tiên của Cuba là Batista do Mỹ dựng lên, các Cty Mỹ đầu tư vào Cuba khoảng 1 tỷ USD ( tính theo thời giá ngày nay).
- Cách mạng Cuba lật đổ Batista. Quốc hữu hóa hết tài sản của các cty Mỹ. Mỹ nổi giận.

Sau đó thì ....Blablabla.....

Đại tướng Alo

Xe điện
Nhìn hình số 1 thì có vẻ dân Cuba cũng thích đi xe gắn máy.
Cụ nào sang đấy đầu tư dây chuyền lắp ráp xe máy là ngon.
Nhìn hình số 2 thì thấy CB vẫn đang dùng tivi analog nên cũng có cơ hội kinh doanh cho các cụ truyền hình cáp.
Nóc nhà cũng chưa có bình nước inox, cụ nào sang đấy dạy họ sử dụng đê.
Nhìn tiếp hình chỉ có restaurant mà không có massage nên các cụ, mợ tẩm quất cũng có cơ hội lớn.
Sang Cuba mần ăn thôi CCCM.
Đúng là con mắt của Doanh nhân. Nhìn đâu cũng ra cơ hội. :))

Embebandiem

Xe tăng
Em tra cứu Wikipedia thì thấy rằng Cuba vẫn giàu hơn Việt Nam chúng ta đấy.
GDP danh nghĩa Cuba năm 2018 là 100 tỷ USD, dân số Cuba hơn 11 tr người, Thu nhập bình quân đầu người Cuba năm 2018 cỡ hơn 8800 USD. Như vậy là gần bằng Mexico rồi....
Cuba có chỉ số phát triển con người cao.
Tuổi thọ TB dân Cuba khá cao : Nam 75 tuổi, Nữ 79 tuổi. Tương đương VN hiện tại.
Kinh tế cấm vận, ko giao thương với mẽo nên tỉ giá nội tệ cao, chứ mở cửa tỉ giá tụt phi mã.

rachfan

Xe container
Đúng là con mắt của Doanh nhân. Nhìn đâu cũng ra cơ hội. :))
Cuba bây giờ cái gì cũng thiếu, nhưng người Cuba không có tiền để mua, và nếu có bán được thì cũng rất khỏ đổi đô chuyển về.

Tuy nhiên cũng có 1 cụ xem ra làm được:

Dobian

Xe buýt
Kinh tế cấm vận, ko giao thương với mẽo nên tỉ giá nội tệ cao, chứ mở cửa tỉ giá tụt phi mã.
Cụ nhận định có vẻ đúng.
Nền kinh tế tập trung khép kín, CP ấn định 1 tỷ giá quy đổi đồng USD và đồng nội tệ nên nhìn trên con số GDP theo tỷ giá hối đoái ấn định đó thì rất cao, thu nhập bình quân đầu người cũng cao.....Nhưng tỷ giá hối đoái thực nó lại không phải như vậy. Tức là nền kinh tế vẫn kiểu tập trung và không phải nền kinh tế thị trường tự do.
Em thấy trên TG cũng vài nước nữa cũng kiểu như Cuba, khép kín, nhìn con số GDP thì không thấp, nhưng không phản anh đúng nền kinh tế của họ.