[Funland] Thảo luận về đất nước Cuba - không bàn luận chính trị

hungxalo75

Xe tăng

Đây là cái vườn hoa mà em đã nói từ trang trước, nơi chính phủ phát wifi và ta phải mua thẻ cào để truy cập GPRS, ở đây cũng giống ta thôi sẽ phát sinh tiêu cực
Ở đây có rất nhiều đối tượng đi bán thẻ cào rong, đạp xe đạp mời chào như kiểu đánh giày xứ ta, chủ yếu người da đen bản xứ, họ mời chào mua thẻ cào , khuyến mại giá rẻ hợ chút nếu mua vài 3 cái, nhưng cũng rất nhiều khách bị lừa vì như em đã nói có 2 loại thẻ cào
1 loại dunf cho IP tức là máy Mỹ giá cao hơn 50%
Loại thứ 2 dùng cho những máy chạy android thì chỉ 1 cuc
Và nhiều người du lịch ko biết bọn nó bán cho thẻ của android nhưng tính tiền thẻ IP, thực tế trên cái thẻ cào cũng ko có ghi là cho loại nào nên hên xui, bọn nó biết mình ko biết
Em ngồi đó chứng kiến mấy người mua mà ko truy cập dc, xã hội mà đâu cũng có kẻ này kẻ nọ,nhưng nhìn họ giống ta năm 90 là cùng, có khi còn ko dc vì ta còn có xe máy, bên đó ko thấy xe máy

hungxalo75

Xe tăng

nãy cụ nào hỏi dân họ ăn gì,đây ạ, tại new havana kiếm mỏi mắt mới có 1 quán bán đò ăn mà theo em là lâu quá ko dc hạt cơm nên thèm , xếp hàng rất dài mới mua dc 1 suất cơm nhìn như com gạo nếp cẩm nhưng là do họ trộn màu thôi, cơm gạo tẻ, họ chiên sơ và sốt nước sốt lên, mấy cái bên cạnh ko phải thịt đâu nhé, xỉ quá, toàn hạt đậu với khoai tây, khoai lang với hành tây vv, thịt chắc có tí ti ko đáng kể
Vậy mà đĩa cơm đó giá 10 cuc = 15$
Con bé con đang cầm bánh là con gái em, lúc đi bên đó nó mới 5 tuổi
Cái bánh nó ăn ko dc như hamburger ở Mỹ đâu, toàn hành tây với nước sốt, có tí tẹo thịt thôi mà cũng giá 5 cuc= 7,5$
Người dân bản địa thì họ ăn chính là bánh mì, đâu cũng thấy lò bánh mì, ko hiểu ta viện trợ gạo thì họ ăn kiểu gì vì thấy người dân bên đó ko có nồi cơm điện

hungxalo75

Xe tăng

đây là công viên nước, ở đó thấy có nhiều chỗ nhưng bỏ hoang chắc thiếu kinh phí như biểu diễn cá heo hay đại loại thế, hoang tàn xuống cấp và ít khách, có chỗ bức hình thứ 2 này chỗ bơi tuyệt đẹp, cái bể bơi họ ngăn luôn 1 khúc eo lại tạo thành bể bơi tự nhiên nước biển tự dẫn vào, chỗ đó như kiểu cái vực sâu hun hút, nhảy thoải mái ko tới đáy, mà đá sắc nhọn ko nên lại gần đá, nước trong suốt có lẽ chưa bao giờ em thấy cái nước biển nào đẹp thế, đến giờ mới thấy nước biển caribiean nó đẹp vậy

DidiLe

Xe container

luu3

Xe buýt
Nhìn hình thì thấy dân bên đó có vẻ thiếu ăn , ăn còn không đủ sức đâu làm việc

Em chuẩn bị đưa khoảng 25người qua Cuba làm việc. Em phải báo với CN là Cuba có gái xinh để thêm động lực.

Không bỏ đâu. Nếu thể chế không thấy đổi.

Phongdeptrai

Xe buýt
Về Y tế đội này mạnh lắm. Mội tội khách du lịch sang thì phải tiêu loại tiền khác, internet mắc và khó tìm. Cụ nào yêu xe cổ thì đây là thiên đường luôn. Dịch dã chán quá chả kiếm dc tiền để qua chơi các cụ ợ.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Y tế công cộng của Cuba thì chắc hàng top thế giới, các bác nhỉ. Đợt COVID thấy họ cũng hỗ trợ nhiều nước tiên tiến ở châu Âu như Italy thì trình độ của họ chắc khủng rồi. Không nhiều nơi đưa tin nhưng ông hàng xóm Mỹ lại cho rằng đấy là một dạng xuất khẩu để thu ngoại tệ để tránh cấm vận. Nhưng chắc có liên quan đến nhân đạo và đại dịch nên ông hàng xóm cũng không gay gắt quá, chứ ông ấy lại trừng phạt cả mấy nước mời bác sĩ Cuba thì khốn nạn quá.

Dobian

Xe buýt

Đây là cái vườn hoa mà em đã nói từ trang trước, nơi chính phủ phát wifi và ta phải mua thẻ cào để truy cập GPRS, ở đây cũng giống ta thôi sẽ phát sinh tiêu cực
Ở đây có rất nhiều đối tượng đi bán thẻ cào rong, đạp xe đạp mời chào như kiểu đánh giày xứ ta, chủ yếu người da đen bản xứ, họ mời chào mua thẻ cào , khuyến mại giá rẻ hợ chút nếu mua vài 3 cái, nhưng cũng rất nhiều khách bị lừa vì như em đã nói có 2 loại thẻ cào
1 loại dunf cho IP tức là máy Mỹ giá cao hơn 50%
Loại thứ 2 dùng cho những máy chạy android thì chỉ 1 cuc
Và nhiều người du lịch ko biết bọn nó bán cho thẻ của android nhưng tính tiền thẻ IP, thực tế trên cái thẻ cào cũng ko có ghi là cho loại nào nên hên xui, bọn nó biết mình ko biết
Em ngồi đó chứng kiến mấy người mua mà ko truy cập dc, xã hội mà đâu cũng có kẻ này kẻ nọ,nhưng nhìn họ giống ta năm 90 là cùng, có khi còn ko dc vì ta còn có xe máy, bên đó ko thấy xe máy
Cũng xoay sở như dân ta thời xưa ( hồi bao cấp ) nhỉ. Cuộc sống mà.

Bên Cuba cũng có cây Phượng Vỹ kìa....:D

vnvodoi

Xì hơi lốp
Tây Ban Nha nó du nhập vào toàn Nam Mỹ một cái bảng kỳ thị chủng tộc rất khoa học hẳn hoi. Nó phân F1 theo gen: TBN-TBN, rồi TBN-Bản Xứ, TBN - Africa... có tên gọi và chế độ riêng cho từng chủng luôn. Nhưng dân Af thì vẫn khổ nhất, lúc nào cũng bị coi là nô lệ, chiếu dưới, lạc loài.
Mà theo gen di truyền, thì các em Nam Mỹ bao giờ cũng có đôi bánh bao, giò, mông khổng lồ nhưng nhược điểm lại là thấp và khuôn mặt thô, mũi to. Kết hợp với gen Địa Trung Hải cụ nói là dáng cao, mặt mũi thanh mảnh... là chuẩn luôn :D
Mấy em này nhu cầu cao, chắc đàn ông xứ Việt ta chịu được mấy phút là tèo cụ nhỉ ?:D

DidiLe

Xe container

Gato2009

Xe điện
GDP tính bằng USD là cái chi chi?? Thích thì lấy số này , không thích thì lấy số khác. Thay đổi tỷ giá cái là tăng hay giảm cái rụp.!Trong khi giá trị sản xuất , tài sản chả có chút thay đổi.
Cuba, Triều Tiên lập gia đình là có ngay nhà để ở. Ở VN ngày trước cũng vậy, bèo lắm thì ra xã xin cấp cho lô đất ở ( hoàn toàn miễn phí nhá), giờ xem với mức lương trung bình của VN với giá đất thực tế thì làm bao nhiêu năm mới mua được lô đất???
Hiện tại giới trẻ VN mua được đất được nhà 1 phần rất lớn là nhờ của cải tích lũy của cha mẹ hay bán tài sản của cha mẹ được nhà nước chia cho ngày xưa( chia đất, chia nhà ngày trước). Nếu hiểu rõ về GDP thì cũng chả tự hào lắm về cái GDP của VN so với Cuba đâu!
Hay hón gì cái trò bao cấp ấy, chỉ có cạnh tranh thì xã hội mới phât triển được. Em cảm giác người dân CB sống trong chế độ bao cấp quá lâu nên mất hết động lực phấn đấu, chấp nhận cuộc sống bình lặng, an phận và hơi nghèo nghèo...gần giống với người anh em Lào.

Gato2009

Xe điện
Thì đấy! Vẫn cái đất ấy có vẹo gì đâu!
Nên đừng thấy đỏ mà tưởng chín là vậy! VN giờ tính thu nhập ( theo USD) hơn Cuba, Triều Tiên nhưng trừ chi phí cho cuộc sống cơ bản, nhà ở .. ra thì không có tích lũy gì lắm đâu. Với giá nhà như hiện nay thì hết thế hệ ăn bám của cải tích lũy của cha mẹ ra , thế hệ sau mua méo nổi nhà đâu, đừng tính tướng.
Cuba có cấp nhà cho không nữa hay không là do định hướng của nhà nước chứ không phải do mở cửa hay không mở cửa.
Kể cả như VN bây giờ nhà nước vẫn thừa sức cấp đất ở cho dân. Nhưng làm vậy bọn buôn bất động sản chết sặc tiết à??
Cụ chỉ nhìn giá nhà đất ở mấy tp lớn, còn đạo bộ phận dân mình vẫn sống ở quê,giá đất ở quê vẫn khá hợp với khả năng chi trả của dân chúng.

Gato2009

Xe điện
Em chẳng biết Cuba thế nào nhưng ông già em trước đi chuyên gia ở Cuba, theo những lá thư ông già em kể thì điều kiện cơ bản của người dân Cuba năm 9x cũng hơn cmn VN hiện nay: y tế, giáo dục là miễn phí, mỗi gia đình được phát đâu như 2 lít sữa mỗi ngày nên dinh dưỡng nó tốt lắm.
Ẩm thực Cuba không phong phú vì đa phần là dân ngoại lai đến nên ko ăn tạp như dân bản địa, ví dụ thuỷ hải sản thì chỉ ăn đồ biển chứ ko ăn đồ nước ngọt, chỉ biết ăn cua biển đập càng lấy thịt ăn chứ ko giỏi như VN biết bắt con cua bé bằng 2 ngón tay cho vào cối xay lấy nước, lấy thịt... kiểu kiểu như vậy. Ko biết bây giờ dân Cuba đã biết ăn ếch nhái, rắn rết chưa nữa.
Thuốc Cuba thì cực xịn, hồi đấy bà già em đóng đồ mỹ ký sang cho ông già bán, vì dân Mỹ latinh rất khoái mấy đồ lóng lánh. Bán xong thì lấy tiền ra mua thuốc gửi về nhà. Nhà em gần bệnh viện, thuốc Cuba là món hàng hot lắm.
Những năm 1990 mà cuộc sống ở CB hơn VN mình bây giờ hả cụ?
Thuốc CB cũng tốt, nhưng đấy là do hồi đó mình bị cấm vận, ko có nguồn khác thì tưởng là thế, chứ so làm sao đc với thuốc EU, Mỹ...
Còn chuyện giáo dục, y tế...miễn phí thì bản chất cũng là tiền của dân mà thôi. Không khác gì lương hưu mà cụ lĩnh hàng tháng ấy, tiền của mình nộp hàng tháng chứ ai cho.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ nhìn giá nhà đất ở mấy tp lớn, còn đạo bộ phận dân mình vẫn sống ở quê,giá đất ở quê vẫn khá hợp với khả năng chi trả của dân chúng.
Quê giờ đất ở cũng không rẻ nữa đâu! Cụ về mua thử đi. Mấy xã nông thôn thôi mà lô 100m2 cũng 500tr. Gần UBND xã, chợ, trường học phát cũng cả tỷ bạc đấy.