[Thảo Luận] Thao tác sửa dụng chân Ga, Phanh

minh_ng2000

Xe đạp
Chào toàn thể các cụ ạ
Em lân la trên dd cũng thời gian khá lâu rồi, học được cũng kha khá kiến thức từ các bác
Thời gian trước em có đọc được 1 số bài trên các báo nói về việc " Thao tác đặt chân giữa chân ga và phanh"
Đại ý thì được chia ra làm 2 loại

Loại 1: Chân phải vuông góc với chân phanh, gót chân chạm sàn, khi muốn vào ga. Giữ nguyên gót chân xoay mũi chân 30° sang phải và đạp ga.

Loại 2: Cần ga thì nhấc chân lên để qua vào ga, còn phanh thì nhấc chân về lại chân phanh

Riêng em thì thấy loại nào cũng có cái hay riêng

Loại 1: Thời gian di chuyễn giữ chân ga và phanh nhanh, nhưng đi đường dài sẽ mỏi chân

Loại 2: Đặt trọn bàn chân lên pedan nên cảm nhận cảm giác tốt hơn, lực phanh cũng mạnh hơn. Đi đường xa thoải mái hơn. Với lại 1 số dòng xe không thể dùng được cách 1 do pedan ga và phanh nằm chênh nhau khà cao

Ở trường lái thì em thấy ít được dạy về cái này, lúc e đi học cũng chả thấy ai dạy, do e đã biết lái từ trước nên cũng không sao, chỉ khổ là những người mơi học lần đầu không biết thế nào

Đây cũng không phải là chủ đề mới, nhưng đến giờ nhiều bác lái mới chắc cũng đang phân vân

Vậy nhờ các bác chia sẽ ít kinh nghiệm cho ae tài mới với nhé

mcv30

Xe điện
Tùy người thôi, làm sao dễ và nhanh xoay mũi chân trong khi gót chân làm trụ.

bihero_114

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là phản xạ nhanh, nhuần nhuyễn và không được nhầm. Một số dòng xe Ford chân phanh cao, cụ có muốn dùng cách xoay gót cũng khó, rất mỏi, thường phải nhấc chân để chuyển ga sang phanh.

Đi thế kể hơi máy móc,mới lái thì cứ nắm vững quy tắc nhả ga thi chuyển sang để hờ chân phanh cho chủ động,dg vắng đè nhẹ ga đi đều chân là ok cụ ạ.

Bigmoto

Xe container
Em thì đi nhiều loại xe khác nhau nên dùng cả loại 1 và 2, tùy xe và tùy thời điểm, miến sao mình thấy thoải mái. Chỉ có một điều đã ngớt ga là đặt lên chân phanh, bất kể có phanh hay không.
Có một điều nữa là bất kể tình huống khẩn cấp hay không, nhưng bao giờ em cũng tăng lực phanh từ từ, không bao giờ đạp uỵch phát. Chắc do thói quen đi xe không ABS nhiều nên em có thói quen thế. Có lần em phanh đến khi xe dừng hẳn lại cách xe trước có tí, cảm giác như chạm rồi ấy, thế mà xuống không sao :D

dungbacauto

Xe tăng
Chủ yếu là phản xạ, thói quen của cụ

namtrieucen.hn

Xe hơi
Chỉnh ghế lái lùi ra phía sau, khi nào Cụ thấy thoải mái nhất và khi chuyển chân ga sang phanh không phải nhấc chân là được ạ. Lấy mông làm điểm tựa, 2 tay thẳng là OK, hehee

namtrieucen.hn

Xe hơi
Và quan trọng thứ nữa là khi đã ngồi lên xe thì tâm trạng phải thật thoải mái Cụ ạ. Khi đó lái xe sẽ không còn mệt mỏi nhiều nữa ạ, hehe