Thảo luận Tháo cốc lọc dầu altis 1.8G 2013

congtiger

Xe tải
Chào các cụ/mợ,

Sáng nay cháu đi thay dầu xe, và muốn thay luôn cốc lọc dọc cho xe. Nhưng thợ không thể tháo được cốc lọc dầu để thay (xe altis 2013). Nên đành chấp nhận đổ dầu vào.

Đã có cụ/mợ bị như cháu chưa ạ? và phương án tháo cốc lọc dầu ra như thế nào

p/s: sáng nay lúc tháo cốc lọc dầu còn bị vỡ car tool tháo (ccó gáo ốp vào để tháo) mà ko thể ra đcj nên thợ không dám tháo nữa vì sợ hỏng cốc lọc dầu của xe.

Thanks

HoangLan2016

Xe tải
chắc thợ rửa xe à bác, e đã từng bị như bác, mua được can dầu ngon mà mấy chú loay hoay cả tiếng ko tháo được nên đành đổ dầu vào, thay cốc lọc ko phức tạp nhưng phải biết cách và đủ dụng cụ mở mới được, phương án là bác nên thay ở các gara to, uy tín hoặc vào hãng cho nó lành, đê mấy chú thợ vườn hỏng xe có ngày, càng ko tháo được nó càng vặn ác nên dễ die ốc

congtiger

Xe tải
Cháu thay ở gara to mà, chắc chắn các cụ trên này cũng biết gara này ạ, nhưng mấy chú thợ thì non và trẻ quá (đồ ghề đầy đủ ạ). Dùng thêm tay công dài 50cm mà cũng ko đc. Nên cháu hoảng quá thôi đành đổ dầu vào ạ.

Lúc vào tính tiền với cụ chủ gara cháu cũng bảo là ko tháo đc cốc lọc dầu nên cuj ấy cũng phi ra gặp thợ ngay và nói, nhưng cháu đổ dầu vào rồi nên thôi ko cho làm tiếp.

Chắc lần sau thay dầu cháu phải vào hãng thôi. Vì vào hãng hay thay dầu phi nên cháu ko khoái mới ra gara thay dầu can ạ.

---

aston_martin123

Xe tăng
Cháu thay ở gara to mà, chắc chắn các cụ trên này cũng biết gara này ạ, nhưng mấy chú thợ thì non và trẻ quá (đồ ghề đầy đủ ạ). Dùng thêm tay công dài 50cm mà cũng ko đc. Nên cháu hoảng quá thôi đành đổ dầu vào ạ.

Lúc vào tính tiền với cụ chủ gara cháu cũng bảo là ko tháo đc cốc lọc dầu nên cuj ấy cũng phi ra gặp thợ ngay và nói, nhưng cháu đổ dầu vào rồi nên thôi ko cho làm tiếp.

Chắc lần sau thay dầu cháu phải vào hãng thôi. Vì vào hãng hay thay dầu phi nên cháu ko khoái mới ra gara thay dầu can ạ.

---
Cụ thay ở gara nào thế, altis 2013 là lọc giấy lấy đâu ra cốc lọc mà tháo

congtiger

Xe tải
Tháo cái của altis còn dễ hơn tháo của con matiz cụ ạ
Thế ah cụ vì gara này cháu vẫn hay qua thay dầu từ lúc cháu đi lacetti mà cũng gần chỗ làm nên cháu hay qua.

Thợ hôm nay làm cho cháu hình như chưa làm cho xe altis bao giờ cụ ạ. Lần gần nhất cháu cũng thay dầu ở đây, nhưng không thay lọc dầu ạ.
---

aston_martin123

Xe tăng
Thế ah cụ vì gara này cháu vẫn hay qua thay dầu từ lúc cháu đi lacetti mà cũng gần chỗ làm nên cháu hay qua.

Thợ hôm nay làm cho cháu hình như chưa làm cho xe altis bao giờ cụ ạ. Lần gần nhất cháu cũng thay dầu ở đây, nhưng không thay lọc dầu ạ.
---
Em thì mỗi lần thay dầu là thay lọc dầu luôn ợ. Nhà em có 2 xe, 1 matiz và 1 altis cùng đời bác. Em thấy thợ tháo lọc dầu altis dễ hơn con matiz

Dragonhidden

Xe tải
Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi con Altis 1.8 2015 của em mọi lần đi thay dầu ở hãng em không để ý vật tư thay, bây h xót của ra ngoài mua dầu về tự thay khi hỏi mua lọc dầu người ta bảo lấy loại sắt hay giấy, em không rõ 2 loại này khác nhau ở chỗ nào ạ, loại nào dùng tốt hơn ạ ? Ngoài ra em định chọn dầu Shell HX5 (15W-40) hoặc HX7(5W-40) có ổn không ạ ? Chắc HX7 hơi phí vì nhiệt độ ở VN nó không quá thấp để khởi động động cơ nên có vẻ HX5 phù hợp hơn đúng không ạ ? Nếu thay cả lọc dầu em đổ can 4L có bị thiếu không ạ ?