[Funland] Thanh minh: hỏi tình hình đường xá đi Bất Bạt ?

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Không phải là quên đường mà là hỏi xem đận này có đông không. Có năm nhà đi bị tắc, nhiều nhà phải đội mâm lễ đi bộ cả mấy km
Năm nào chả tắc. Cụ tin em đi. Thanh minh lên đấy ko tắc mới lạ. Lại cuối tuần ai cũng tranh thủ đi.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Năm nào chả tắc. Cụ tin em đi. Thanh minh lên đấy ko tắc mới lạ. Lại cuối tuần ai cũng tranh thủ đi.
Ôi cụ nói làm em lại lo. Vì là mọi năm cả nhà đi sớm (từ 5 giờ sáng, mắt nhắm mắt mở), năm nay em muốn đi muộn hơn chút cho thong thả, nếu mà tắc đường thì em mắc tội thất bại trong cải cách.

ubisapro

Xe trâu
Cứ có lòng về Thanh Minh là được rồi. Sớm chút có vđê gì đâu. Chỉ lăn tăn về sớm thì ít gặp mọi người hơn. Nhà e tuần sau về :D

fadco

Xe container
Chứng tỏ cũng lâu rồi cụ chưa đi thăm các cụ nhỉ? Em tưởng năm phải lên vài lần: Giỗ, tết, thanh minh.
Chết mà con cháu nó quên cả đường lên thế này thì cũng buồn thật.
Qua 5 đời chả ai nhớ cụ nữa đâu nhá:)

springtime

Xe container
Thanh minh trong tiết tháng Ba. Năm nay nhuận có hai tháng 2 âm, nên đúng ra là vào tháng 2 nhuận (tức thời điểm hiện tại)
"Tiết Thanh minh là 1 trong 24 tiết khí. Tiết khí này được lập lịch theo quan niệm của các quốc gia phương Đông.
Về mặt nghĩa đen, thanh có nghĩa là trong lành, sạch sẽ, minh có nghĩa là tươi sáng. Tiết thanh minh nghĩa là khi trời mát mẻ quang đãng. Tiết Thanh minh là tiết thứ 5 trong 24 tiết khí, sau các tiết Lập xuân, Vũ thủy, Kinh trập, Xuân phân.
Tiết Thanh minh kéo dài khoảng 15 - 16 ngày, và ngày đầu tiên được gọi là Tết Thanh minh.
Truyện Kiều của Nguyễn Du có câu thơ nổi tiếng mà hầu như người Việt nào cũng thuộc: "Thanh minh trong tiết tháng ba/ Lễ là tảo mộ, hội là đạp thanh...". Câu này khiến mọi người nghĩ rằng Tết Thanh minh luôn diễn ra vào tháng 3 âm lịch. Tuy nhiên trên thực tế hiện nay người ta tính các tiết khí theo lịch dương. Năm Quý Mão nhuận tháng 2 (có 2 tháng 2) nên Tết Thanh minh nhằm tháng 2 âm lịch chứ không phải tháng 3.
Tết Thanh minh là sự kiện có ý nghĩa quan trọng về tâm linh của người Việt. ngày Tết Thanh minh gắn với nghi lễ tảo mộ, để sửa sang lại phần mộ của gia tộc cho khang trang, sạch sẽ hơn. Vì thế, đây cũng là dịp để mọi người tri ân, tưởng nhớ những người thân đã mất"

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có động chạm hay quá lời mong các cụ mợ bỏ qua chứ 2-3 năm trở lại đây chỗ này bát nhào như như một cái chợ vì tận thu, xén đường thành nơi đặt mộ, xả rác bừa bãi không ai dọn dẹp, xe cộ chạy bát nháo...

Mưa tháng 11

Xe tăng
Báo cáo các cụ mợ là nhà em đã hoàn thành chuyến đi rất tốt đẹp. Nhà xuất phát từ HN lúc 7 giờ, đường xá thông thoáng. Những đợt này các cháu lại gặp nhau hồi cố chuyện ngày xưa các cụ. Nói chung khu Bất Bạt quy hoạch từ ngày xưa, còn lộn xộn nhấp nhô, các cháu bàn chuyện đưa các cụ về quê cho rộng rãi nhưng động vào chuyện này cũng hơi sợ.

HTDA

Xe buýt
Nhà em cũng thường đi sáng, giờ thấy có cụ bảo đi chiều nhưng hình như đi mọi người ta kiêng đi chiều đúng không ạ, kiểu như phần âm thì nên đi sáng sớm đến trc 10h thôi, chứ ko nên để quá 10h rồi sang chiều, đấy là mẹ em cứ dặn thế, chả biết đúng ko nữa

hminh2005

Xe điện
Mai kia nhà em định lên Bất Bạt thăm mộ các cụ. Không biết tình hình đường xá trên đó thế nào, có bị tắc đường không. Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp
Em đi CN tuần trước, đường ko tắc nhưng bãi xe thì đông khủng khiếp. Lên nhiêu lần nhưng em thấy không có hệ thống biển báo chỉ các khu vực như G10, D15 .... Muốn tìm cứ đi hỏi loạn cả. Mà cái đó đâu có khó gì

tung5917

Xe điện
Báo cáo các cụ mợ là nhà em đã hoàn thành chuyến đi rất tốt đẹp. Nhà xuất phát từ HN lúc 7 giờ, đường xá thông thoáng. Những đợt này các cháu lại gặp nhau hồi cố chuyện ngày xưa các cụ. Nói chung khu Bất Bạt quy hoạch từ ngày xưa, còn lộn xộn nhấp nhô, các cháu bàn chuyện đưa các cụ về quê cho rộng rãi nhưng động vào chuyện này cũng hơi sợ.
Em thì 13h30 chiều mới xuất phát từ Hà Nội, 17h30 đã về đến nhà. Chiều thứ bảy trên Bất Bạt vắng tanh, có 3-4 cái ô tô trong bãi.

vieteuro

Xe container
Sao lại bất bạt nhỉ
Cụ lên vĩnh hằng hay yên kỳ

lhduong2002

Xe tăng
Hôm nay e vừa đi về xong, sáng 7h bắt đầu xuất hành từ Cầu Lủ. Đi Nguyễn Xiển - Khuất Duy Tiến - ĐL Thăng Long - Ngã 3 Hòa Lạc - Sơn Tây - Đường Lâm - Ba Vì - Nghĩa trang Yên Kỳ (Bất Bạt) 9h30 đến nơi. Đường đông nhưng vẫn di chuyển bình thường, xe lên vẫn chưa phải sang bãi 2. Bãi 1 vẫn có chỗ đỗ xe, vào trong nghĩa trang đông người nhưng ko đến mức chen nhau. Loanh quanh thắp hương, hạ lễ đến 11h quay ra lấy xe chạy ra ngã ba đường 32 rẽ vào Nhà hàng Long Sữa ăn trưa đến 13h di chuyển bằng đường 32 về Nghĩa trang Liệt sĩ TPHN Nhổn lúc 14h thắp hương, hạ lễ 15h đi về qua lối Trịnh Văn Bô - Mỹ Đình - Lương Thế Vinh - Tố Hữu - Khuất Duy Tiến (quãng này đông thật mất 30p mới thoát được sang Nguyễn Xiển) về đến Cầu Lủ 16h. Kết thúc 1 ngày đi thanh minh cho các cụ, túm lại đi bình thường cũng chưa đông lắm đâu.