Thành lập đoàn tiễn biệt Đại tướng

car vcn

Xe buýt
Căng quá nhỉ thế này thì không thu xếp qua viếng Bác đc.tí nữa em qua vái vọng vậy

X_FIVE

Xe điện
Em vừa cập nhật trên FB thì gia đình Đại Tướng đón tiếp mọi người đến viếng đến 18h ngày 10/10

pikeman

Đi bộ
Các bác cho em hỏi, dân thường như mình có được tự đi xe bám theo đoàn đưa linh cữu của Đại tướng lên sân bay không nhỉ?

DODuySon

Xe tăng
Hôm nay hàng đã dài đến Lăng Bác rồi ạ (:|

Em vừa đi viếng Đại tướng về :
13h30 đỗ xe trước cổng ban tổ chức Tw Đ.ảng đường H V Thụ( lúc ra em mới biết) hỏi chú vệ binh gác cổng là vào viếng ĐTướng đỗ xe ở đây có được K? chú ấy chỉ ra đường HD miễn phí. Em bẩu : tỉnh lẻ k biết đường thế là chú ấy bẩu đỗ sang bên kia đường ở cái cổng sắt đối diện BTC TW, cảm ơn uy danh đại tướng.
13h45 xếp hàng chính giữa cửa lăng. 16h đến cổng Bộ NG, thanh niên tình nguyện phát quạt, nước miễn phí nhiệt tình, đến gần ngã tư LHP thì dàn TN tình nguyện
đứng ken dầy và liên tục quạt mát cho mọi người.Quán Danh Trà 32b ĐBP vẫn phát bánh mỳ miễn phí, và có 1 quán cà phê gần đấy quay 2 quạt nước ra cho mọi người. cảm ơn tấm lòng của người dân dành cho những người đến viếng.
17h20 vào đến cổng 30 HD em thấy một bác thường phục ( chắc là xêp) chạy ra hỏi 1 đ/c cảnh vệ& 1đ/c áo xanh tình nguyện giọng rất gay gắt: "đã thông báo cắt đoàn chưa, cát ở đoạn nào rồi." 2 đ/c :" báo cáo mọi người nhất định k về, k cắt được đâu ạ, mọi người nói đẫ xếp hàng gần 4h rồi, nếu đóng cửa thì xin lễ ở cổng ". và đ/c cảnh vệ hỏi lại xếp : " người nhà có chịu được k xếp 18h vẫn đóng cửa chứ a! " ông thường phục giọng trùng xuống : " Trong đấy bảo sẽ tiếp đến người dân cuối cùng k đuợc đuổi 1 người nào về, có khi phải cho thông luôn thôi?".
Vâng người nhà Đại tướng yêu cầu cảnh vệ tiếp tục cho người dân vào viếng dù đẫ tới giườ nghỉ, nghe đến đấy em nước mắt đã trào ra rồi. Cảm ơn gia quyến Đại Tướng , đằng sau em còn rất nhiều người đến từ các tỉnh, họ đến đây chờ nhiếu tiếng đồng hồ để xin 05 giây đồng hồ ( như thế là đủ) để nghiêng mình trước di ảnh Đại tướng tại tư dinh của người. Cảm ơn Người như một trang mạng nào đã viêt : " trước Anh Linh của Người chúng con đang xích lại gần nhau ". Con xin mượn câu nói của người nhà phật để thay lời vĩnh biệt : " Sống gởi Thác Về".

tunchit

Xe tải
Cám ơn cụ Pain đưa sơ đồ đường đi cẩn thận quá.

Các cụ có giờ ước chừng không ạ để căn ra chờ cho dễ ạ

Để thuận tiện cho các cụ lên chương trình tiễn biệt Đại tướng

Đoàn đi theo đường Trần Thánh Tông - Lê Thánh Tông - Tràng Tiền - Hàng Khay - Tràng Thi - Điện Biên Phủ - Trần Phú

Sau khi ghé qua nhà riêng của Người, đoàn sẽ đi theo
qua Trần Phú - Lê Trực - Sơn Tây - Kim Mã - Cầu Giấy - Xuân Thủy - Phạm Văn Đồng

Lên thẳng sân bay

Theo Quốc lộ 1A, khoảng cách Hà Nội - Vũng Chùa là khoảng 450 km (theo Google Map - đường màu tím). Thời gian bay Hà Nội - Đồng Hới là 1 tiếng 30 phút (đường màu đỏ).

Lộ trình từ sân bay Đồng Hới đến Vũng Chùa, nơi an nghỉ của Đại tướng dài hơn 50 km. Đường đi cơ bản thuận lợi. Nếu vận tốc đạt 30 km/h, khoảng 2 tiếng là đoàn xe về tới Vũng Chùa.

Từ khu vực huyện Quảng Trạch đi vào khu Vũng Chùa khoảng 2 km, đường khá hẹp và 500 m (đang sửa) nên đoàn xe sẽ gặp khó khăn nếu đi đông người

Nơi an táng Đại Tướng

Cám ơn cụ Pain đưa sơ đồ đường đi cẩn thận quá.

Các cụ có giờ ước chừng không ạ để căn ra chờ cho dễ ạ

car vcn

Xe buýt
Em vừa ở 30 HD về.vẫn Đông lắm.chắc mai ngày cuối có thể mọi người ở lại xếp hàng luôn ạ.

khu319

Xe tăng
Sáng mai đang định đi viếng Người, không biết có toại nguyện không!?

Batto_moto

Xe tăng
Em cũng vừa đi qua, vẫn có nhiều ô tô và xe máy của đồng bào đến vái vọng Đại Tướng lắm.

Từ khu vực huyện Quảng Trạch đi vào khu Vũng Chùa khoảng 2 km, đường khá hẹp và 500 m (đang sửa) nên đoàn xe sẽ gặp khó khăn nếu đi đông người
Chỉ dẫn khúc này sai rồi. Huyện lỵ của Quảng Trạch là thị trấn Ba Đồn nằm ở phía bắc cầu Gianh khoảng 2km và nằm sâu hẳn vào phía trái QL1A (từ phía trong ra). Như vậy, đoàn xe tang kg đi qua huyện lỵ Quảng Trạch mà sẽ theo lộ trình duy nhất là từ SB Đồng Hới thẳng tiến đường QL1A đến khu vực nam đèo Ngang vài km thì rẽ phải vào khu Vụng Chùa. Đường xấu 2km là đoạn từ QL1 vào nơi an táng (khúc trong núi).
Với lộ trình và địa thế như vậy. Em dự là các cụ đi viếng tự do chỉ được đứng ngoài QL1A mà thôi.

Đường từ SB ra đèo Ngang nói chung nhỏ nhưng tốt. Nếu qua những khúc đường vắng, ruộng đồng 2 bên thì chạy 50km/h vẫn vô tư. Em thấy ngại nhất là đoạn qua đèo Lý Hòa. Đường dốc cong mà nhựa lại bị dồn sóng trâu xe chạy sẽ rất xóc...

vuvanphong

Xe điện
Em vừa ở 30 HD về.vẫn Đông lắm.chắc mai ngày cuối có thể mọi người ở lại xếp hàng luôn ạ.
Em cũng vừa lượn 1 vòng qua đấy! Thật cảm động trước tình cảm của nhân dân dành cho Đại Tướng!

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com
Em có đọc được trên Fb thông tin thế này, có liên quan đến việc viếng Cụ:

Không có cơ hội vào viếng đâu, vì nghi lễ và thời gian. Vào Vũng Chùa cũng không có cơ hội đi vào con đường độc đạo ấy, càng không có cơ hội đến nơi an táng, vì trên cao bãi hẹp. Mọi người ráng chờ vài năm(?) cho đến khi Cụ sẽ đón khách như hôm nay.
Những người bạn tôi đi ô tô vào đã xác định thỏa lòng đi chứ đến không là mục tiêu quan trọng. Có đứng ngoài đường quốc lộ cũng đành.

Inox75

Xe tăng
Hôm nay em xếp hàng từ 6h30 mà cũng ở cổng BNG rồi...
Nhưng sau lại cắt hàng nên em vào viếng gần như cùng lúc với mấy bác xếp hàng từ 5h...
Hỏi chuyện thì có cả những cụ xếp hàng từ 3-4h sáng cơ ạ...Đúng là tình cảm của đồng bào với đại tướng thật như sông như bể...

Nói chung hôm nay mất 4h em mới đc vào viếng đại tướng...em dự ngày mai 10/10 là ngày giải phóng thủ đô rất ý nghĩa nên sẽ còn đông hơn hôm nay...
Các cụ nên chuẩn bị mũ nón, ô đầy đủ nhé...nhất là người già và trẻ em sẽ rất mệt đấy ạ.
Sáng nay cháu 5h30 có mặt ở đấy rồi, mà vẫn ở ngã tư ĐBP-HD chờ đến hơn 9h chả nhíc nhê gì cả. Cháu đành phải về vì nhiều việc quá. Vậy là k còn cơ hội viếng đại tướng rồi, tối mai ra vái vọng người vậy

khu319

Xe tăng
Đi viếng Đại Tướng

Sáng sớm hôm nay, như đã hen với các cụ, định 6h đi lên xếp hàng. 4h sáng ko ngủ được nữa, thế là dậy tắm rửa, đóng quân phục lên đường. Lên đến nơi 5h10p, thế mà dòng người đã đến tận vòng xoay Chu Văn An rồi. Nhân dân đến viếng ngày một đông. 6h đã đến tận đường Hùng Vương.

quangp5

Xe điện
Hà Nội không có nổi 1 quảng trường đủ rộng cho những sự kiện như thế này

Meczin

Xe tăng
Hà Nội không có nổi 1 quảng trường đủ rộng cho những sự kiện như thế này
Em cho là cụ hơi thiếu khách quan, đây là viếng tại nhà riêng Đại tướng mà cụ