Thành lập đoàn tiễn biệt Đại tướng

Leila

Xe buýt

Nhất chí các quan điểm của cụ. riêng chỉ có phương tiện di chuyển chính em nghĩ là bằng oto cụ ạ. có thể là xe 16/32 hoặc xe 7 chỗ của các thành viên góp vào. Chứ nếu phương án đi bằng máy bay:
thứ nhất, đến nơi di chuyển sẽ gặp khó khăn
thứ hai, chi phí lớn sẽ hạn chế nhiều người
Ăn uống nghỉ ngơi ko thể thiếu nhưng nó chỉ là việc phụ. Mọi người lập nhóm ra ko phải để đàn đúm đi chơi, phải không các cụ các mợ.
E dự kiến ban đầu như thế này:
- xe thi do thành viên góp: cố gắng gom vào càng ít xe càng tốt, để bám đoàn và thay nhau lái. Xe sẽ in băng rôn (đề can) ví dụ như Banner OF hiện tại. có đánh số thứ tự.
- chi phí xăng xe sẽ tính theo định mức : ví dụ xe 7 chỗ 10l/100km xe 5 chỗ 8l/100km, mọi người đưa ra con số cụ thể thừa thiếu thế nào chủ xe tự góp.:
- chi phí cầu phà và dự phòng rủi ro: 500k/xe khoản này sẽ cấp riêng từng xe sau về thanh toán
- chi phí ăn uống : uống nước trên đường và bữa tối (cái này mọi người tính hộ em) còn dọc đường ko lo, kể cả giữa cánh đồng cũng có mỳ tôm chè mạn cho các cụ ngồi hóng chém nhé. em chế cả cái phíc điện lên xe rồi ạ
- chi phí ngủ nghỉ: sẽ giống như tour ghép , cố gắng ít phòng nhất. phải có số lượng cụ thể mới tính được.
* mua đồ lễ và trướng phúng
Tiền các thành viên đóng góp sẽ là số tiền của các khoản trên cộng lại và chia bổ đầu theo văn hoá của OF
em mới nghĩ có vậy xin mọi người góp ý
Về kế hoạch, em xin góp ý như sau, kính các cụ tham khảo.

Phương tiện:
- Xe nhà hoặc xe thuê tùy các cụ.
- Vì đây là nhóm tự phát, ko nằm trong chương trình của diễn đàn vả lại đây là việc hiếu, nên Banner, bandroll... theo em ko cần thiết trưng ra. Nếu muốn, qui ước mỗi xe dán 1 logo OF vào vị trí thống nhất nào đó đủ để nhận ra nhau là được.
- Nếu đi xe nhà thì xăng xe + chi phí dọc đường xe nào tự chia xe ấy cho tiện và trưởng đoàn đỡ vất vả hơn.

Ăn uống, ngủ nghỉ:
+ Kinh phí:
- Tạm ứng 1 khoản để trưởng đoàn chi chung. Nếu hết sẽ thu tiếp.
- Thành lập đội hậu cần chuẩn bị sẵn nước uống trên xe, ăn uống dọc đường và tại Đồng Hới. Mua bán các thứ (nếu cần).
+ Ăn uống:
- Một ngày vẫn phải đảm bảo 1 bữa phụ và 2 bữa chính.
+ Ngủ:
- Ngủ tại Đồng Hới. Đoàn nhỏ thì ko cần. Đoàn đông nên có sự chuẩn bị, book khách sạn trước.
+ Thời gian:
- Dự kiến đi 12/7, về 14/7? Ngày 13/7 sẽ nhập vào đoàn tang lễ từ sân bay Đồng Hới?

Ps: Em có F1 nên xin phép đi máy bay. Vào đấy sẽ ghép đoàn cùng các cụ.

Đường bộ

Xe điện

Meczin

Xe tăng
Em đang ngồi trong Hoàng thành viết những dòng này cho các cụ. Sáng nay đoàn em đi viếng, xếp hàng từ 8g đến 12g được vào viếng đại tướng. Cảm giác vô cùng xúc động.  Khi ra đến bãi xe, em gái trong đoàn đã không tìm thấy chiếc SH của mình. Hiện em ý đang trình báo với cty quản lý bến bãi về việc này và chờ giải quyết. Em gái này, nếu sáng nay ai bị ùn lại trong đám đông trước cửa bộ ngoại giao chắc chắn sẽ nhớ mặt, vì em ý là người duy nhất đôn đáo yêu cầu mọi người xếp hàng và ổn định trật tự để giải toả sự ùn tắc đó. 
Các cụ nếu ai gửi xe ở Hoàng thành nhớ khoá cổ khoá càng cẩn thận. Hiện tại dòng người vẫn tiếp tục đổ về bãi xe ngày một đông. 

pkhcsht

Xe điện
Có được mang theo máy ảnh khi vào viếng (30 Hoàng Diệu) không các cụ, mợ ơi?

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
vâng, may hôm đầu cũng chưa đông lắm cụ nhỉ?, mà cụ đi trong top tiên phong, chứ bọn em chỉ châm hơn 5-10p mà thành ra cũng đã phải xếp hàng đến gần 2 tiếng, em có nhắn pm cho cụ về kế hoạch đi rồi cụ nhé cụ cân nhắc xem thế nào @ntt224: chào cụ hôm trước thời gian gấp gáp quá anh em xong việc cũng giải tán cho đỡ tắc đường. Rất nhiều người mong mỏi được đưa tiễn Đại Tướng đến nơi an nghỉ cuối cùng, nên chắc sẽ có đoàn cử hành đi từ hanoi cụ ạ, cụ để ý theo dõi ở trang 1 nhé. đồng thời nếu có ý kiến góp ý xin pm cho em để em tập hợp cho mọi người ạ
http://www.otofun.net/threads/583799-thanh-lap-doan-tien-biet-dai-tuong?p=15322602&posted=1#post15322602
Đây em tìm đc rồi, em có ý kiến nhỏ thôi.

Nên tận dùng xe có sẵn đỡ phải thuê, nếu phải thuê sẽ tốn kém và rủi ro cao hơn vì ko quen xe.
Hoặc đồng loạt thuê xe to đi 1 đoàn ko phải lái, lưu ý tiền xăng dầu tự túc cũng chỉ bằng chúng ta thuê xe to đi nếu số lượng quá 30 người.
Ăn uống thì xe nào lo xe đấy, share tiền xăng dầu với chủ xe, ăn uống lặt vặt tự lo, ăn chung sẽ do trưởng đoàn truy thu.
Ai chốt đi yêu cầu đóng tiền để có trách nhiệm với quyết định của mình, hoãn ko đi ko được hoàn lại tiền.
Nghỉ ngơi hãy đặt phòng từ bây giờ.
Nghiên cứu quãng đường trên biển ra đảo bằng phương tiện gì, có dịch vụ ko, giá bao nhiêu 1 cano và số người phải vận chuyển để tính phí.
Thời buổi này em biết nhiều người muốn đi nhưng kinh tế eo hẹp nên trưởng đoàn càng chi tiết càng tốt để mọi người thu xếp, thời gian, công việc, tiền nong cho chu đáo.

Cá nhân em sẽ trả lời sau khi bàn lại với vợ, vì con mới 6 tháng tuổi, vợ đã đi làm, giúp việc chưa lên nên em cần thu xếp.

AcidS

Xe điện
Đây em tìm đc rồi, em có ý kiến nhỏ thôi.

Nên tận dùng xe có sẵn đỡ phải thuê, nếu phải thuê sẽ tốn kém và rủi ro cao hơn vì ko quen xe.
Hoặc đồng loạt thuê xe to đi 1 đoàn ko phải lái, lưu ý tiền xăng dầu tự túc cũng chỉ bằng chúng ta thuê xe to đi nếu số lượng quá 30 người.
Ăn uống thì xe nào lo xe đấy, share tiền xăng dầu với chủ xe, ăn uống lặt vặt tự lo, ăn chung sẽ do trưởng đoàn truy thu.
Ai chốt đi yêu cầu đóng tiền để có trách nhiệm với quyết định của mình, hoãn ko đi ko được hoàn lại tiền.
Nghỉ ngơi hãy đặt phòng từ bây giờ.
Nghiên cứu quãng đường trên biển ra đảo bằng phương tiện gì, có dịch vụ ko, giá bao nhiêu 1 cano và số người phải vận chuyển để tính phí.
Thời buổi này em biết nhiều người muốn đi nhưng kinh tế eo hẹp nên trưởng đoàn càng chi tiết càng tốt để mọi người thu xếp, thời gian, công việc, tiền nong cho chu đáo.

Cá nhân em sẽ trả lời sau khi bàn lại với vợ, vì con mới 6 tháng tuổi, vợ đã đi làm, giúp việc chưa lên nên em cần thu xếp.
Thuê xe to là đúng nhất, còn đi xe nhỏ thì phải có bộ đàm để tránh lạc. Việc thuê bộ đàm, nhà TTH và ban quản trị đã làm nhiều lần.

hunggal

Xe tăng
Nhà cháu nghe thấy tin này điêu điêu thế nào ấy. Nhà cháu đã vào viếng Ngài, và cũng đã hỏi nhiều người viếng Ngài rồi thì thấy chỉ mất nhiều nhất là 2,5 tiếng thôi. Thuộc hàng "sao" thì còn được ưu tiên vì sẽ có người dẫn vào:

http://soha.vn/van-hoa/sao-viet-quy-goi-xep-hang-cho-6-tieng-vieng-dai-tuong-20131008114613161.htm
Sao Việt quỳ gối, xếp hàng chờ 6 tiếng viếng Đại tướng
Em xếp hàng từ 14h30 hôm Chủ nhật, hôm đó là vắng nhất mà lúc viếng cụ xong là 16h15. Lúc em xếp hàng chỉ cách đường Hoàng Diệu khoảng 30m. Sau khi viếng xong thì hàng đó dài tới tận gần lăng rồi. Cho nên nếu bảo tối đa 2,5 tiếng thì có lẽ không đủ ạ. Còn 6 tiếng thì hơi quá, trừ khi em gái này chờ từ 3h sáng

Trung_anh

Xe buýt
Em đang ngồi trong Hoàng thành viết những dòng này cho các cụ. Sáng nay đoàn em đi viếng, xếp hàng từ 8g đến 12g được vào viếng đại tướng. Cảm giác vô cùng xúc động.  Khi ra đến bãi xe, em gái trong đoàn đã không tìm thấy chiếc SH của mình. Hiện em ý đang trình báo với cty quản lý bến bãi về việc này và chờ giải quyết. Em gái này, nếu sáng nay ai bị ùn lại trong đám đông trước cửa bộ ngoại giao chắc chắn sẽ nhớ mặt, vì em ý là người duy nhất đôn đáo yêu cầu mọi người xếp hàng và ổn định trật tự để giải toả sự ùn tắc đó. 
Các cụ nếu ai gửi xe ở Hoàng thành nhớ khoá cổ khoá càng cẩn thận. Hiện tại dòng người vẫn tiếp tục đổ về bãi xe ngày một đông. 
Hix khổ thân e gái quá....có khi thất lạc chưa thấy đâu ko cụ,vì e thấy bãi xe mênh mông phết
( e cũng tính nếu đi xe máy e gửi xa xa rồi đi bộ vào ,lúc ra về lấy cho dễ )
Nhưng sau cẩn thận,e cất xe ở nhà làm cái taxi hóa ra lại chuẩn.

Trung_anh

Xe buýt
Em xếp hàng từ 14h30 hôm Chủ nhật, hôm đó là vắng nhất mà lúc viếng cụ xong là 16h15. Lúc em xếp hàng chỉ cách đường Hoàng Diệu khoảng 30m. Sau khi viếng xong thì hàng đó dài tới tận gần lăng rồi. Cho nên nếu bảo tối đa 2,5 tiếng thì có lẽ không đủ ạ. Còn 6 tiếng thì hơi quá, trừ khi em gái này chờ từ 3h sáng
Hix nhà báo viết thì cụ lạ gì nữa...cứ trừ đi 1 nửa là chuẩn ạ

vuvanphong

Xe điện
Nói chung các cụ đừng quan tâm quá nhiều đến báo và sao!
Còn việc xếp hàng, em xếp hàng từ 7h00, 9h25 vào Viếng Đại Tướng xong.
Hôm nay Pa pa em xếp hàng từ 6h35 đến 1h40 em gọi thì vẫn chưa vào đường Hoàng Diệu.
Nhưng việc này, em thấy nghĩ tâm mình thanh thản, còn đừng quá bận tâm những thị phi xung quanh, bởi đời đã quá nhiều thị phi, mang vào một topic rất có ý nghĩa này những điều thị phi đó là gì hả cụ!

Đại Ba

Xe điện
Cháu thì nghĩ nơi an nghỉ vĩnh hằng của cụ phải ngự ở Hà Nội mới đúng vì mỗi khi muốn dẫn f1 đi thăm mộ cụ ra ngoài đảo là rất khó khăn
vả lại 1 lãnh tụ kiệt xuất như đại tướng thì Quảng Bình k phải là quê hương duy nhất ...mà cả 64 tỉnh thành đều muốn là nơi chôn rau cắt rốn của cụ
việc cụ an nghỉ ngoài đẩo hình như k phải là quyết định tròn trịa lắm của gia quyến cụ.
Đó là nguyện vọng của cụ, chứ không phải chỉ là nguyện vọng của gia quyến.

Nhìn lại những thăng trầm trong đời người, dễ hiểu vì sao cụ không muốn chết rồi cũng vẫn phải tiếp tục làm "nhiệm vụ chính trị" như Cụ Hồ. Cụ mệt mỏi rồi, để cho cụ yên nghỉ thôi.

Em hy vọng, sẽ sớm có dịp ra thăm mộ cụ ở Vụng chùa.

sparkvan

Xe điện
em đang ngồi ở 52 phan đình phùng cùng mợ caoxinh phanthuy gấu nhà em ... cụ mợ nào đi viếng xong mà còn thời gian ra đây nghỉ ngơi cùng bàn ạ

xetho77

Xe tăng
Em vừa đi qua thấy mọi người vẫn xếp hàng rất đông ở cổng BNG. Em không theo vào Quảng Bình được, các cụ đi cần đặt phòng ở Đồng Hới thì PM em cho số điện thoại của chủ ks mà để đặt phòng trước nhé

dangphuong

Xe buýt
lúc 3h em có lượn 1 vòng qua Hoàng Diệu . Hnay đã có thêm lực lương thanh niên tình nguyện đứng dọc theo đoàn xếp hàng trong phố Hoàng Diệu .
Vừa đảm bảo thêm trật tự hàng lối cũng như giúp đỡ lúc mọi người xếp hàng lâu .
em có thấy hình ảnh các bạn TNTN quạt cho các cụ già , Chiều nay nắng to quá .
Lúc em đi qua thì cuối hàng đã là phiá trước vườn Hồng ( trước lăng bác )
Phía cuối hàng đó cũng thấy các bạn TNTN mang cả mũ vải ra phát cho mọi người đội cho đỡ nắng . Chứ ko thì đoạn trước cửa bộ ngoại giao chả có cây cối gì cả . Nắng chói chang :(

Đi 1 vòng mà thấy không khí nó buồn quá .

xebabanh123

Xe máy
Đọc bài trên Vietnamnet thấy tháp chuông tại Vũng Chùa có khắc tên gia đình bà Đặng Bích Hà từ năm 2010 thì có lẽ gia đình đại tướng đã có sự chuẩn bị về địa điểm an táng đại tướng ở đây từ trước rồi, các cụ nhỉ.

buffalo car

Xe điện
...12h15 em đã được mang cả tấm lòng của mình để được nghiêng mình kính cẩn kính viếng Đại tướng. Thật nhẹ nhàng...

Sáng nay em thấy công tác tổ chức rất chu đáo: Quạt, mũ, nước, bánh mỳ được phục vụ miễn phí và rất khoa học. Gia đình Đại tướng, các chiến sĩ cảnh vệ, an ninh, các bạn SV tình nguyện các cá nhân trên đường xếp hàng...đã rất nhiệt tình và chu đáo hướng dẫn giúp đỡ những bác cao tuổi và đoàn viếng. Thật tuyệt vời và rất tự hào về Đại tướng.
(Máy đt của em đang hết sạch pin, em sẽ post anh sau ạ)

nhadatuytin

Xe container
Đọc bài trên Vietnamnet thấy tháp chuông tại Vũng Chùa có khắc tên gia đình bà Đặng Bích Hà từ năm 2010 thì có lẽ gia đình đại tướng đã có sự chuẩn bị về địa điểm an táng đại tướng ở đây từ trước rồi, các cụ nhỉ.
em thấy hình như đã xây lăng trong 1 khuân viên 2ha gì đó rồi ạ...