[Funland] Thanh Hoá đón 1,5 triệu lượt khách du lịch dịp lễ 30? Thấy gì qua số liệu

PhongFood

Xe điện
Họ ước tính theo lượng hàng hóa và dịch vụ bán ra.
Cái này có thể tính được theo số thu từ thuế VAT. Dĩ nhiên, sẽ bỏ sót những trường hợp trốn thuế VAT. Khi Cục thuế thu được 400 tỷ từ VAT, tính theo đúng dịp ngày nghỉ lễ, và địa điểm phát hành VAT là đúng địa phương đó, thì từ đó tính ngược ra Doanh Thu thôi.
Các cụ đã thấy ý nghĩa của Thuế Giá trị gia tăng VAT chưa ? :))
Em dự ngày lễ tết thì 99% các cụ không lấy hóa đơn vào Cty. Cá nhân thì các cụ chả quan tâm đến VAT khi đi du lịch, mua sắm các cụ toàn vào cửa hàng tiện lợi, minimart....em vẫn chưa hiểu thông kê kiêu gì.

Nhưng phải công nhận là con số thống kê nhanh như thông kê thiệt hại sau bão. :))

Nghiant96

Xe buýt
Làm nửa năm thu phí 1 năm thì chả cao ;))
Sầm Sơn, Cửa Lò, Thiên Cầm, ...
Căn bản ở miền Bắc quá ít nơi để đi du lịch biển dịp hè này. Hạ Long thì đắt mà cũng chả còn biển để tắm. Muốn tắm thì phải ra đảo Quan Lan, Cô tô. Chi phí đi lại ăn ở tàu thuyền nhiều ng cũng ngại nếu đi gia đình. Còn xuống Cát Bà thì đợi cái phà ra đấy khóc bằng tiếng mán. Quất Lâm thì thôi khỏi nói rồi. Thế nên còn mỗi ông Sầm Sơn hoặc phải lượn vào trong vùng xa hơn nữa như Thiên Cầm, Cửa Lò. Nói chung du lịch biển ở miền Bắc làm ăn vẫn chán lắm

phamhungbs

Xe điện
Số liệu đọc vậy biết thế, từ xưa rồi, nghi ngờ là quyền chứ đọc mấy thành phần nói Sầm Sơn thế lọ thế chai mà khắm vã.i. Các ông giờ cứ núp ở nhà cho lành.

Isu_zu

Tháo bánh
đề nghị cụ sửa lại thơ cho ló vần :D
Chả cần sửa, vì cụ nào đọc cũng nghĩ thành có vần cả rồi, tuy có vần thâm vần hồng vần to vần nhỏ, nhưng chắc vẫn nghĩ đến vần =))

danleduc

Xe điện
Em dự ngày lễ tết thì 99% các cụ không lấy hóa đơn vào Cty. Cá nhân thì các cụ chả quan tâm đến VAT khi đi du lịch, mua sắm các cụ toàn vào cửa hàng tiện lợi, minimart....em vẫn chưa hiểu thông kê kiêu gì.

Nhưng phải công nhận là con số thống kê nhanh như thông kê thiệt hại sau bão. :))
Khách hàng cá nhân khi mua hàng đều không lấy hóa đơn VAT. Tuy nhiên, nếu là Cty bán hàng, họ sẽ vẫn phải xuất hóa đơn VAT cho lượng hàng bán ra ( chỉ là không xuất vào tên 1 Cty nào thôi ).
Cụ chắc không phải dân Kết Toán - Tài Chính nên không hiểu, nó có nguyên tắc cân đối tài chính của nó, hàng nhập vào có VAT, bán ra phải có VAT để khấu trừ (chênh VAT đầu ra-đầu vào).
Trừ phi Cty trốn thuế thì em không nói. :)

Giờ là thời đại 4.0, chuyển đổi số rồi. Cục thuế và cả Cục Thống kê lại là những đơn vị chuyển đổi số đầu tiên. Họ chỉ cần vài click chuột trên hệ thống là có số liệu ngay mà ....:))

Chỉnh sửa cuối:

Hổ Con

Xe tăng
Cái này nó báo cáo qua phần mềm hoặc file exel tổng hợp hàng ngày là được mà cụ.
Bọn em ngày lễ cũng báo cáo lên sở Y tế nên ngay tầm 7h30 sáng sở đã có toàn bộ dữ liệu bệnh nhân của toàn tỉnh rồi.
BN thì họ phải qua hệ thống BV,các cụ chỉ báo cáo bn đến viện thôi rồi e NVY lại cộng cộng trừ trừ.... Em đố cụ thống kê được 5 ngày nghỉ lễ có bao nhiêu lượt bn đi khám trong toàn tỉnh đấy. He he, nếu có lại là ước lượng nhỉ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
BN thì họ phải qua hệ thống BV,các cụ chỉ báo cáo bn đến viện thôi rồi e NVY lại cộng cộng trừ trừ.... Em đố cụ thống kê được 5 ngày nghỉ lễ có bao nhiêu lượt bn đi khám trong toàn tỉnh đấy. He he, nếu có lại là ước lượng nhỉ.
Số lượng lượt BN đi khám có chính xác luôn cụ nhá chứ ko phải ước lượng đâu. Cái này là thống kê thông thường chứ có cái gì cao siêu đâu cụ.
Chưa kể các nhà nghỉ, khách sạn bây giờ họ nhập thông tin của khách trên máy tính hết rồi,

thientudolong

Xe container
Ss năm nay ko phải đông mà quá tải khách thì đúng hơn

VuNgoanMuc

Xe điện
Nhìn vào khía cạnh tích cực đi, ít ra Sầm Sơn tạo điều kiện cho hầu hết các tầng lớp nhân dân được đi tắm biển, mức chi nào cũng có thể đáp ứng được từ ít đến nhiều.. Không như một số nơi khác, chỉ có tiền từ mức độ nào đó mới đi được vì resort chiếm hết chỗ, ít tiền thì thôi đứng từ xa mà ngó.

Matizcoi

Xe cút kít
Số lượt người pha kê được, tiền thì không nhé :))

dracula_bg

Xe điện
Số lượng lượt BN đi khám có chính xác luôn cụ nhá chứ ko phải ước lượng đâu. Cái này là thống kê thông thường chứ có cái gì cao siêu đâu cụ.
Chưa kể các nhà nghỉ, khách sạn bây giờ họ nhập thông tin của khách trên máy tính hết rồi,
em nghĩ cụ chưa hiểu hết ý của cụ trên,
cụ thống kê chính xác đc lượng bệnh nhân của bệnh viện, + các trạm y tế các tuyến, cái này không đc 100% thì cũng phải chính xác 99,99%
tuy nhiên lượng người đi khám trong 5 ngày của cả tỉnh thì cụ không bao giờ tính được, vì nó còn các phòng khám tư, các đơn vị tự do, các phòng khám đông y, các thể loại lang băm lang chặt, các thể loại bác sỹ tự phong,..... nhiều lắm, cụ không bao giờ tính đc chính xác.

camry2025

Xe tải
Ngày xưa hoa thánh dính quả báo cáo, thống kê cây đổ, thiệt hại bão lũ để nhận tiền ngân sách đó, giờ du lịch thành công thế này thì ấm rồi, mừng cho xứ Thanh.

Hổ Con

Xe tăng
em nghĩ cụ chưa hiểu hết ý của cụ trên,
cụ thống kê chính xác đc lượng bệnh nhân của bệnh viện, + các trạm y tế các tuyến, cái này không đc 100% thì cũng phải chính xác 99,99%
tuy nhiên lượng người đi khám trong 5 ngày của cả tỉnh thì cụ không bao giờ tính được, vì nó còn các phòng khám tư, các đơn vị tự do, các phòng khám đông y, các thể loại lang băm lang chặt, các thể loại bác sỹ tự phong,..... nhiều lắm, cụ không bao giờ tính đc chính xác.
Cụ thật sáng suốt, cụ Dr tập chung chuyên môn, món quản lý chắc chưa rèn luyện nhiều. Sau khi tổng hợp số liệu bc nhận được từ nguồn chính thống, thì phòng NVY có trách nhiệm ước lượng thêm, bớt bao nhiêu %, rồi bc Lãnh đạo, giải trình... OK mới ký cụ nhỉ. Du Lịch cũng thế.

Chỉnh sửa cuối:

căngthẳng

Xe tăng
Khách hàng cá nhân khi mua hàng đều không lấy hóa đơn VAT. Tuy nhiên, nếu là Cty bán hàng, họ sẽ vẫn phải xuất hóa đơn VAT cho lượng hàng bán ra ( chỉ là không xuất vào tên 1 Cty nào thôi ).
Cụ chắc không phải dân Kết Toán - Tài Chính nên không hiểu, nó có nguyên tắc cân đối tài chính của nó, hàng nhập vào có VAT, bán ra phải có VAT để khấu trừ (chênh VAT đầu ra-đầu vào).
Trừ phi Cty trốn thuế thì em không nói. :)

Giờ là thời đại 4.0, chuyển đổi số rồi. Cục thuế và cả Cục Thống kê lại là những đơn vị chuyển đổi số đầu tiên. Họ chỉ cần vài click chuột trên hệ thống là có số liệu ngay mà ....:))
thay vì thắc mắc thì nên thâys mừng cho ngành du lịch nước nhà, qua đó cần làm gì để thu hút thêm khách, ở lâu hơn, chi nhiều hơn

chi tiêu của ng này là thu nhập của ng khác, 1 đồng thu dc từ du lịch khối ngành hưởng lợi

Dungha

Xe điện
Thanh hóa có ưu thế về nhiều thứ.
- 1 là đi lại thuận tiện. Khách Hà Nội phi xe 2h30 đến tận biển. Gửi xe tại khách sạn rồi đi bộ ra tắm. Trong khi toàn miền bắc không có. Nam định, Thái Bình thì biển đục. Hải phòng, Quảng Ninh thì phải ra đảo.
- 2 là giá cả bình dân nên vẫn thu hút một số lượng lớn đối tượng nhất định.
- 3 là tiềm lực nội tại mạnh. Dân đông và ở Hà Nội nhiêu nên lễ tết tất nhiên họ về. Họ về và tiêu tiền thì việc gì phải phân biệt họ là ai.

danleduc

Xe điện
thay vì thắc mắc thì nên thâys mừng cho ngành du lịch nước nhà, qua đó cần làm gì để thu hút thêm khách, ở lâu hơn, chi nhiều hơn

chi tiêu của ng này là thu nhập của ng khác, 1 đồng thu dc từ du lịch khối ngành hưởng lợi
Em có thắc mắc gì đâu.
Em đang giải thích thắc mắc của 1 cụ trên là tại sao biết SS-TH có Doanh thu gần 4k tỷ đợt nghỉ lễ vừa rồi. Tất cả từ cái VAT mà ra.

VN giờ là nước lớn, dân khá đông, kinh tế đang phát triển.....nên nguồn thu từ khách du lịch nội địa lớn là hoàn toàn không có gì ngạc nhiên cả.
VN mà biết tận dụng lợi thế này thì kinh tế sẽ phát triển nhanh hơn nữa. Cái chính là các địa phương phải biết Quản lý các dịch vụ du lịch sao cho hợp lý, lành mạnh, các bãi biển và địa điểm du lịch cần phải sạch sẽ, và không có tệ nạn chặt chém khách du lịch....

Airblade2015

Xe buýt
Doanh thu 5 ngày mà gần 4000 tỏi, em tính sơ sơ cả năm sẽ tầm 200.000 tỏi. TH hoá rồng rồi, không cần xin trựo cấp TW nữa

remann

Xe tải
tất cả cũng chỉ là 1 con số, mình quan tâm gì tới số liệu nhỉ, nhưng phải công nhận du lịch đổ dồn về đso rất đông, nhất là khu vực phía bắc, tại năm nay vé máy bay quá đắt nên đi sầm sơn là sự lựa chọn tốt hơn, về cửa lò thì hơi xa nên nhiều người ngại