[Funland] Tháng sáu mùa thi và nỗi nhớ...

Gianthienly

Xe container
Mỗi trường thi một lượt, một đề.

E thi xong trường thứ 3 - muốn liệt cả cái mông luôn.
:))

cuhaifus

Xe container
Mùa thi với em qua lâu lắm rồi... Đã từ lâu em quên cảm giác lo lắng, hớt hải đến phòng thi với mồ hôi ướt đầm lưng áo. Cũng lâu lắm rồi em chẳng còn lo đèn sách, thay vào đó là mối lo cơm áo gạo tiền. Hôm nay trong lúc thong thả chạy bộ em nghe lại bài hát này mà thấy cả 1 trời nhớ thương kỷ niệm ùa về. Em nhớ bạn bè, nhớ những kỷ niệm... Em nhớ năm em thi đại học, bố chở em đi bằng cái xe đạp cũ, buổi trưa 2 bố con ra công viên gần trường trải tấm nilong nằm chờ thi tiếp buổi chiều. Bố không ngủ mà ngồi quạt cho em cả trưa... Cả đời em đã bao lần thi cử nhưng bây giờ em chẳng làm gì với những bài thi ấy. Có chăng là sự bình thản, không ganh đua... vẫn như thái độ đi thi của em năm nào.
Bố em thì đã già, con gái em lại sắp tiếp bước trên con đường thi cử. Cuộc đời là 1 chuỗi tiếp nối như thế:
"Những nghĩ suy khiến con người chợt lớn,
Em bắt đầu nơi anh đi qua..."
Các cụ thử nghe lại xem có thấy nhớ chút gì không?
Năm nay em cũng phải đưa con gái đi thi, ngoảnh đi ngoảnh lại già bố nó rồi

juve99

Xe cút kít
Hơn 20 năm trước hình như ko nắng như bây giờ.
Vẫn thế cụ ơi, giờ máy lạnh và đk hơn nên sức chịu đựng kém, ngày xưa nằm đất, đổ nước ra nền, mồ hôi nhễ nhại... có khi còn nóng hơn

antoanlaban2019

Xe máy
Những kỷ niệm đẹp ....
Mùa thi với em qua lâu lắm rồi... Đã từ lâu em quên cảm giác lo lắng, hớt hải đến phòng thi với mồ hôi ướt đầm lưng áo. Cũng lâu lắm rồi em chẳng còn lo đèn sách, thay vào đó là mối lo cơm áo gạo tiền. Hôm nay trong lúc thong thả chạy bộ em nghe lại bài hát này mà thấy cả 1 trời nhớ thương kỷ niệm ùa về. Em nhớ bạn bè, nhớ những kỷ niệm... Em nhớ năm em thi đại học, bố chở em đi bằng cái xe đạp cũ, buổi trưa 2 bố con ra công viên gần trường trải tấm nilong nằm chờ thi tiếp buổi chiều. Bố không ngủ mà ngồi quạt cho em cả trưa... Cả đời em đã bao lần thi cử nhưng bây giờ em chẳng làm gì với những bài thi ấy. Có chăng là sự bình thản, không ganh đua... vẫn như thái độ đi thi của em năm nào.
Bố em thì đã già, con gái em lại sắp tiếp bước trên con đường thi cử. Cuộc đời là 1 chuỗi tiếp nối như thế:

TsarPutin

Xe tăng
"tháng sáu mùa thi
con đường học trò anh đưa em đi"
câu này ăn sâu tâm trí cháu bao năm, đến mức sợ hãi =))
trường cháu xưa thường thi vào tháng 5-6, nhớ những đêm dài đọc sách đến trợn cả mắt,
sáng dậy ăn vội quả trứng và lao vào phòng thi như con thiêu thân, viết đủ 3 tờ, thi vấn đáp thì ngồi như lao động chờ việc ở cửa phòng, hồi hộp, run lẩy bẩy lo lắng
xong là những chầu trà đá vs chúng bạn cổng trg, rồi lao vào ôn môn tiếp theo
thế mà đã qua hết rồi, tgian trôi thật nhanh cụ nhỉ

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đợt thi đại học, tên vần đầu nên em toàn thi tại trường, ko phải đi các điểm. Mấy buổi đầu bố đưa đón đi, sau bố bận thì tự đi.
Đợt 1 thi NT, ấn tượng ban đầu là vào trường rất mát, xung quanh thoáng rộng là các ruộng rau thơm mướt mắt. Vào phòng thi, thí sinh chỉ cắm đầu vào làm cho kịp giờ, im phăng phắc, đề khá quái, không theo kiểu bộ đề chung.
Hai đợt sau thi TM và M-ĐC, lộm nhộm, bát nháo thôi rồi. Làm bài xong ngồi nhìn xung quanh mà choáng. Quay bài, nhắc bài tự do, về cuối, giám thị (sinh viên) còn lấy bài của thí sinh nộp sớm cho đứa khác chép. Thi xong sân trường trắng xóa phao thi. Lên phòng đào tạo nộp giấy ưu tiên cộng điểm, ông thầy nhận giấy tiện thể hỏi đợt 1 thi trường nào, xong ông bảo thế chắc chả học trường này đâu nhỉ, chỉ biết cười chào thầy :D, may mà đỗ trường đầu.

junkim12

Xe buýt
Tháng sáu mùa thi cách đây 19 năm em được chị gái dẫn lên Hà Nội thi. Chỉ nhớ đi xe Bus từ Gia Lâm sang Thanh Xuân để cái máy tính ở túi ngực mà lúc nào cũng sợ bị móc trộm.

sakai_yo

Xe lăn
Ngày xưa em thi là cuối tháng 5, thi đại học là đầu tháng 7. Không rõ bài này sáng tác trong gđ nào

Trác Đông Lai

Xe buýt
Bài này thì với em nghe là cảm xúc trực tiếp luôn cụ chủ ạ.

Mùa hè năm 2002, em thi vào Đại học Bách khoa Hà Nội. Trong thời gian chờ vào phòng, đứng ở lan can nhìn ra ngoài, em được nghe bài hát này. Bài hát được phát từ loa của nhà trường, mộc mạc mà lại rất thấm.

Em vẫn nghe thường xuyên cho tới tận bây giờ.

Thấm thoắt 18 năm đã trôi qua.

alexandra

Xe điện
Bài này thì với em nghe là cảm xúc trực tiếp luôn cụ chủ ạ.

Mùa hè năm 2002, em thi vào Đại học Bách khoa Hà Nội. Trong thời gian chờ vào phòng, đứng ở lan can nhìn ra ngoài, em được nghe bài hát này. Bài hát được phát từ loa của nhà trường, mộc mạc mà lại rất thấm.

Em vẫn nghe thường xuyên cho tới tận bây giờ.

Thấm thoắt 18 năm đã trôi qua.
Bài này em tìm lại mà không thấy bản thu gốc, giọng hát ấm áp có pha chút giọng Nghệ thì phải, rất truyền cảm. Nhiều người cũng cover lại nhưng em thấy không bằng được bản đệm ghita mộc này

NQN

Xe tăng
13 năm trước em cũng chuẩn bị vào KTQD ! Nghĩ lại thấy thời gian trôi nhanh quá !

khoinguyen82

Xe tải
Nghe bài này lần đầu hồi 1999-2000, khi em lớp 12, chưa đi thi đh mà đã thấy cảm xúc lắm rồi, cái giọng nam nghe rất sâu lắng và cứ man mác. Cụ thớt lại làm em và nhiều cụ nhớ 1 thời đèn sách!

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Có cụ nào thích bài Thời hoa đỏ, do Lệ Thu hát như em ko.
Từ hồi ra trường cấp 2 cách đây 24 năm, em vẫn nghe lại bài hát này mỗi khi mùa hè tới. Chỉ nghe bài này do Lệ Thu hát thôi.

Trác Đông Lai

Xe buýt
Bài này em tìm lại mà không thấy bản thu gốc, giọng hát ấm áp có pha chút giọng Nghệ thì phải, rất truyền cảm. Nhiều người cũng cover lại nhưng em thấy không bằng được bản đệm ghita mộc này
Bản em nghe thì đúng là bản cụ đưa trong Post#1. Đây có lẽ là bản được nghe quen thuộc nhất.

Em cũng chưa nghe bài này giọng nào khác hát.

Đừng hỏi em

Xe tải
Em chỉ nhớ mùa thi đại học năm ấy được mẹ chở trên chiếc xe cup82 vượt gần 100km về thủ đô ứng thí. Không rõ hôm ấy em làm chuyện gì khiến mẹ bực mình mà bị mắng suốt dọc đường đi đến mức em định nhảy khỏi xe bỏ về giữa đường luôn =((
Ngày thi đầu tiên ăn cơm bụi xong bị Tào Tháo đuổi chạy té khói, may mà vẫn cố làm bài đủ điểm đỗ trường này. Hồi đó em thi ba trường, trường cuối cùng được cho là dễ nhất để back-up thì trượt vỏ chuối mà không hiểu lý do vì sao trong khi hai trường kia khoai hơn nhiều thì lại đỗ :))
Rút kinh nghiệm từ bản thân, giờ mỗi lần mùa thi đến, khi đưa F1 đi lúc nào em cũng nhẹ nhàng dặn dò bọn chúng cẩn thận, bình tĩnh đọc kỹ đề rồi hãy làm bài chứ không gây áp lực gì hết.

Jue

Xe tải
Đọc mấy bài viết này lại nhớ Ngày Xưa Hoàng Thị hàng chục năm về trước

Nghe qua cái đài catsset và mãi về sau mới biết đó là giọng ca Thái Hiền, con gái của Phạm Duy. Nghe lần đầu đã thấy thích và thích đến tận giờ.

Chỉnh sửa cuối: