[Funland] Thằng nghiện

xuân 2015

Xe điện
Topic này được đưa vào topic kinh điển đi cùng of

xuân 2015

Xe điện
Cháu xin chia sẻ để các cụ ko phải là thanh niên Hà Nội thời đó hiểu thêm chút về Văn hoá đua xe Ha Noi để theo dõi thêm phần thi vị. Chủ đề đua xe thì 7x Dân Hà Nội nắm rất rõ quá trình phát triển bắt đầu từ năm 90-91, khoảng từ năm 93 bắt đầu có mốt đấu đèn nhấp nháy khắp xe, còn Đề can mua ở Cầu Gỗ dán tùm lum, xe nữ là phải tháo giọ để hàng đằng trước. Đến 97-98 thì các em 8x cũng tham gia, và nhiều xe khủng. Đặc sản đua xe ở Hà Nội thì chỉ có thanh niên Hà Nội mới thời đó bây giờ kể lại thấy rạo rực vì ai cũng có liên quan đến, không đua thì cũng cổ vũ và còn nhớ rõ các cung đường. Phải nói dân phố cổ rất lợi thế khi chạy công an vì nhớ rất rõ các ngõ ngách trong phố cổ. Cái hay của đua xe Hà Nội là trình diễn đánh võng, bó vỉa, kẹp 3 mà võng vỉa lụa với tốc độ cao chứ không như Sài Gòn là đua kiểu Đề pa tốc độ theo tôi rất nhàm chán. Khi đua thì cả đoàn chạy theo thằng cầm cờ và nó bất ngờ úp vỉa đổi cung đường là cả đoàn úp theo, nên độ xoè rất cao. Các cao thủ cầm cờ thì thường trong top 10 tổ lái đều biết tiếng nhau hết, Các tổ lái theo đội thường là theo khu phố, cùng học, cùng hội chơi và khi đua thì kèm để cho cơ tổ trưởng tổ bay vọt lên. Thời đó đua không phải ăn tiền, chủ yếu là để Yêng Hùng, để nổi tiếng. Việc gá kẹp xe cùng nhau cũng rất tứ hải giai huynh đệ, cứ ngồi uống tra đá chỗ Đài phun nước chém gió với nhau một lúc là có thể ghép đội luôn, sẵn sàng giao tay lái hoặc ngồi sau thằng mới quen mà chẳng còn biết tên nó là gì. Còn các em gái đú mời lớn thì chỉ cần huýt sáo là leo tót lên xe đi đua cùng. Nhà cháu có xe DD đỏ từ năm 89, A tếch tem mưa năm 91, Được đang ký Dream lùn tem mưa to chính chủ năm 93 khi 19 tuổi, năm 95 đổi sang Win100 đen tem tím, Năm 98 đổi suzuki crystal 110, năm 2000 lại đổi Draem II đi cho nhã. Vì vậy nên cũng có xe để hóng hớt, theo đóm ăn tàn, nhiều lần ghép đôi ở đài phun nước với bạn chẳng quen, đua a rua xong đến sáng chia tay hẹn tái ngộ. Khoảng năm 97 thằng bạn làm Số 7 TQ rủ đi theo dõi xe cầm cờ rồi đọc biển số để cho vệ tinh chặn bắt, đưa vào danh sách bắt nguội tại nhà. Có lần đang Hóng đoàn đua trên Hàng Bài thì có 1 đội lạc đoàn tấp vào rút Hê ra hít với nhau ngay tại đường, nhưng kệ ko bắt vì nhiệm vụ là đọc biển tốp xe cầm cờ. Sau vài buổi nó rủ ko đi nữa vì mình thì khoái xem đua và mấy năm trước cũng a dua, bây giờ lại tiếp tay bắt các em là ko ưng cái bung.
Một thới oai hùng nay còn đâu, một thời để nhờ cụ ạ

lo1vtn

Xe buýt
2 ngày e làm 95 pay, truyện Cụ chủ hấp dẫn quá. E chắc đồng niên với Cụ chủ. Năm 1994 em lặn lội từ QN lên HN gia nhập làng sinh viên. Lớp cấp 3 Em có 2 chú đi mò cua bắt ốc ở đảo 4 liên về. Thì 1 chú ra đi năm 30 tuổi. Còn chú bảo cai đc nhưng bọn E chưa kiểm tra :)) thỉnh thoảng tụ tập bia rượu thấy bảo tao ăn chay rồi :D. Nói đến giai đoạn đua xe HN thời đó thật hào hùng:)) cuối tuần lên hồ xem đua đông như hội. Bác Chung chính bỏ phố đi bộ tổ chức giải 2 bánh F1 khéo thu 1.000 tỉ ấy chứ. Chỉ sợ các chú e thời này ko đủ bản lĩnh thôi kkk.
Chuyện tình yêu cụ chủ e chỉ tiếc với e N ko có cái kết đẹp như phim Hàn thôi, chắc Cụ phải day dứt đến hết cuộc đời này :)).

md3bong

Xe tải
Em về VN đc 10 năm rồi, sống cuộc sống của 1 người lao động, vui, khỏe, có ích :))

Đây là ảnh Tết 93 ở vườn Hồng, có Hà Bún, Bảo Lố, Tú phố Huế ....
em nhìn thấy Hùng gáo, Yên và Cường hàng bông chuẩn ko ợ cụ???

md3bong

Xe tải
Em về VN đc 10 năm rồi, sống cuộc sống của 1 người lao động, vui, khỏe, có ích :))

Đây là ảnh Tết 93 ở vườn Hồng, có Hà Bún, Bảo Lố, Tú phố Huế ....
Em nhìn thấy Hùng gáo áo trắng ngoài cùng trái, Yên và Cường hàng bông chuẩn ko ợ cụ???

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Em nhìn thấy Hùng gáo áo trắng ngoài cùng trái, Yên và Cường hàng bông chuẩn ko ợ cụ???
Cường HB sinh năm 77 cụ nhỉ? Nhà có quán Cafe phải không ạ? Em xem ảnh chả rõ lắm.

dinhngan

Xe tăng
trước cháu học Bách Khoa, đi vào nhà VS thấy mấy chú ngồi quây tròn như cái lia, mắt đỏ au ngước lên nhìn cháu hỏi có làm một cái ko. Tự nhiên ko thấy buồn VS nữa mà cháu đi ra ngoài luôn. May mà quần ko ướt.

Moo Moo

Xe tải
Kiện cụ chủ, cháu mất nhiều thời gian ngồi đọc tốp này quá :).

Dũng cháo lòng

[Tịch thu bằng lái]
mình có ông bạn thân tù nhỏ lớn lên nó bị ngẹo mới chết trứ, lúc đầu mình không biết cuối năm 1986 mình có đi qua nhà nó ghé vào chơi gập vợ nó mình hỏi anh V có nhà không em, vợ nó bảo xuốt ngày ở nhà tụ tập hút hít bảo không được anh vào đi khuyên anh ý một câu, hồi ý mình có biết nghiện ma túy là cái gì đâu, vừa vào nhà mình nhìn thấy hơn chục ông tầm tuổi mình có thằng ít hơn tí, người toàn mực tầu xanh rì đã thế chúng nó còn cởi trần, có thằng còn mặc quần đùi mới chết trứ, thằng bạn mình hỏi Dũng đấy à vào uống nước với tôi, đây toàn anh em ý mà không phải ngại tôi ngồi xuống cạnh nó, nó rót nước ra mời, nước chè nóng chè mới pha ngon mới chết trứ, vừa uống một hớp nó bảo ông có làm một tí không, nó bảo làm một tí song hãm nước chè tầu này phê lắm, tôi bảo không bọn ông cứ tự nhiên thôi, nó quăng bao thuốc lá bông sen lên bàn rồi nói ông hút đi, mình rút một điếu châm lửa hút, chúng nó hút thuốc phiện bằng đèn mỡ lợn, ngồi chơi một lúc mình bảo ông cứ suốt ngày ôm cái bàn đèn này ý á, lúc lãy tôi và thấy vợ ông kêu lắm, nó bảo em đi bán hàng cả ngày muốn về nghỉ một tí anh xem nhà bằng lỗ mũi, mười mấy ông lằm ngả lằm nghiêng hết rồi chẳng có chỗ mà nghỉ ngơi, tôi bảo nó mày xem thế nào trứ ngày nào cũng thế này là *** được rồi, nó phán ngay một câu, kệ con mẹ nó ông ạ anh em là trên hết thế có chán không, ngồi một lúc mình về ra ngoài gập vợ nó, vợ nó hỏi anh bảo anh ý cho em chưa, tôi bảo anh nói rồi nhưng nó không nghe thôi lần khác anh đến nói lại vậy, khoảng năm 1990 tôi lại đến nhà nó chơi, lần này không thấy bàn đèn nữa, tụ tập cũng ít thôi vài đứa, tôi hỏi ông cai rồi hay sao mà không thấy bàn đèn đâu cả, nó bảo giờ khác rồi chơi cái này thuận tiện hơn, tụ tập cũng ít thôi không nó cho đi cai thì chết, nó lấy ra một tờ giấy bạc trong báo thuốc lá ý bé bằng 3 ngón tay nó đổ một ít cái bột trăng trắng vào đấy, nó lấy một tờ tiền một nghìn vo nhỏ lại như cái xe điếu nhỏ cho lên mồm, nó bật lửa đốt dưới tờ giấy bạc có một ít khói xanh từ cái chỗ bột trắng nó cho lên bay lên, nó ngậm cái tờ tiền vo tròn như cái ống điếu ý, nó hít hết chỗ khói ý không tỏa ra ngoài tẹo nào thế mới biết chúng nó giỏi, tôi hỏi cái này là cái gì nó bảo he rô in ý mà ông có làm một tí không, phê lắm thử mà xem tôi bảo đến chơi với mày xem dạo này mày làm ăn thế nào, lần nào đến mày cũng mời thế này thì lần sau tao không đến nữa đâu, bẵng đi thời gian sau khoảng năm 2006 tôi đang đứng ở đầu B2 khu tập thể Kim Liên, tự nhiên có tiếng gọi Dũng tôi ngoảnh lại gập V nó bảo mày có dỗi không đưa giúp tao sang xóm liều Thanh Nhàn với song quay về ngay thôi, tôi nhìn nó ái ngại nói luôn tao bận bây giờ ý mà, nhưng mày không phải lo sẽ có người đưa mày sang đó và về nữa, tôi vẫy thằng xe ông bên kia đường mày đưa anh V sang Thanh Nhàn song chờ anh ý mà trở anh ý về nhé, xe ôm bảo song ngay thôi anh ơi, tôi bèn dúi cho thằng xe ôm 3 chục nó bảo nhiều thế anh em chỉ lấy 2 chục thôi, tôi bảo nó cứ cầm lấy đưa anh ý đi và chờ chở anh ý về nhé, xe ôm vâng anh yên tâm, lúc sau cậu em tôi hỏi sao anh dỗi mà không chở anh ý sang mà phải gọi xe ôm, tôi bảo nó anh chở nó chẳng sao cả chỉ sợ trong người nó có nửa bánh thì bỏ mẹ em ạ, mình xe ôm thì không phải các ông đi với nhau trắc là đồng bọn, chờ được vạ má đã xưng nó cứ tom hết cho vào kho vào thì bỏ mẹ, còn thằng kia nó là xe ôm tứ thiệt ai cũng biết lên nó chẳng sợ gì cả, ai thuê cứ có tiền là chở hết anh nói có đúng không, cậu em gật gù sái cổ anh thông minh thật, và từ đó mình cũng vĩnh viễn mất một ông bạn thân

quanghungle

Xe tăng
Em lót dép ngon hóng

md3bong

Xe tải
Cụ biết Hùng gáo àh? Ảnh này ko có Hùng, nhưng cháu lâu ko gặp Hùng, từ lúc Hùng gáo ở Đức về VN cháu gặp lại có 1 lần.
Hùng gáo chơi đẹp. Luỵch sự, mắt rất đẹp, tổ lái thôi rồi. Lâu wa roài e ko gặp trên chục năm.

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Năm 96-99 e cũng lang thang khu Chợ Mơ, Hồng Mai suốt, thỉnh thoảng đi qua nhà đốt thuốc thơm nức mũi :D. Cả ngày vạ vật nhưng ko nghiện. Mấy thằng bạn kh đấy nó quý nên mỗi lần chúng hút toàn đuổi em ra rồi chui riêng 1 góc hút, giờ chắc được đầu thai rồi. Mấy thanh niên cùng khu trong thời ấy cũng ra đi ráo trọi, có bạn chưa từng cầm tay con gái mà toi vì Aids.

md3bong

Xe tải
Chuẩn bị đi ngủ, chợt có tí cảm xúc liên quan đến một thời kỷ niệm của nhiều cụ...
Âm thanh đoàn đua...
Ngày đó, những đêm đua. Nếu rời xa khu vực náo nhiệt đông đúc từ Điện lực qua Đài phun nước cho đến vườn hoa Hàng Trống. Thoát ra khỏi đống âm thanh hỗn tạp của hàng ngàn người cổ vũ...thì khu vực trước Bưu điện cho đến UB tương đối tĩnh lặng về âm thanh.
Phía trên ngã tư Tràng Tiền Hàng Khay - Đinh Tiên Hoàng trước cũng đông, nhưng sau Số 7, Giao thông và Hoàn Kiếm lập chốt nên dân cũng ít...
Khi đoàn đua còn dưới Thái Phiên, đang chạy lên Phố Huế- Hàng Bài...thì ở khu vực Bưu điện- UB rất tĩnh. Mặt hồ giăng sương, không khí mát lạnh, các tòa nhà to đùng im lìm, hàng cây 2 bên đường tối sẫm...
Đấy là nói về thời điểm đêm tương đương còm này.
Bỗng có tiếng ì ầm nặng nề rất lạ, như từ dưới đất chuyển đến. Cảm giác như mặt đất rung mà tạo ra tiếng đó chứ thực sự không hề có loại âm thanh đó bây giờ cho các cụ nghe nữa đâu.
Âm thanh đó lớn dần, vẫn không ra một kiểu âm thanh đặc trưng của 1 loại phương tiện hay 1 loại chuyển động gì. Dân tình đầu phía Đài phun nước bắt đầu nhốn nháo...
Rồi trên ngã tư Tràng Tiền có tiếng hét: Đua đến!...
Nhưng không thấy gì cả, chỉ có vầng sáng từ phía Hàng Bài lớn dần...
Rồi ánh sáng hắt ngược lên các tán cây trên đầu, chứ người đứng ở khoảng vườn hoa Lý Thái Tổ bây giờ thì ánh sáng đèn xe không tới vì cái đường Tràng Tiền- Hàng Khay là nổi lên cao nhất cắt ngang, đến Đinh Tiên Hoàng thì đường hạ thấp xuống...
Khi đoàn đua vượt ngã tư Hai Bà Trưng, lúc đó mới nghe ra là âm thanh của hàng trăm cái ống bô xe máy, chứ trước đó chỉ ầm ì nặng, gọi đua là "Bão" cũng chuẩn phết.
Chỉ 1 giây sau khi vừa nhìn thấy một khối đen đen mờ khói với ánh đèn sáng chói, thì cả khối đó đã ngang qua mặt...
Lúc này thì mới khó tả cái gì đang dội vào tai, tiếng tài hét, tiếng gái ôm eo lanh lảnh, tiếng ga vặn hết cỡ của cả 2 thì và 4 thì, tiếng lốp xiết xuống mặt đường, tiếng xé gió của hàng trăm xe đang ở khoảng tốc độ cao nhất, cộng với tiếng hò hét của cả nghìn người đứng tràn xuống lòng đường vòng cua bắt vỉa Cảm tử...
Cái âm thanh này làm chộn rộn hết cả, không từ một loại người nào kể cả người đứng trên vỉa hè...tất cả đều thấy áp lực, tim đập nhanh, kích thích cao độ. Ai mà lúc trước thấy lạnh thì khi đó lại thấy nóng bừng người.
Âm thanh khó thể quên, rất đặc biệt, và chắc cũng khó có thể lặp lại cho những người chưa từng được nghe trực tiếp. Nó phát ra từ một khối cơ khí cuồng nộ chứ không phải đơn lẻ, hoặc không như của một đường phố đông xe nhưng di chuyển bình thường.
Giờ em đi ngủ, đêm tĩnh lặng quá...:D:D:D
Cụ tả làm em thấy mình bé lại, nhớ hồi đó mà đi đường tối gặp đoàn đua thì chỉ đứng lại em đã khiếp. Như bão quét, em thấy âm thanh, ánh sáng tóe ra liên tục, từ bó vỉa. Tiếng rú ga, nẹt bô náo loạn. Đúng là cái gì cũng chỉ một thời mà thôi.

MariaOzawa

Xe buýt
3bong, post: 31077470, member: 437504"]Hùng gáo chơi đẹp. Luỵch sự, mắt rất đẹp, tổ lái thôi rồi. Lâu wa roài e ko gặp trên chục năm.[/QUOTE]
Hùng gáo đi GL rất hay, dính nhiều án mờ về tội cướp bằng xe nhưng ko bị án nào ;). Sang Đức cùng đợt với bọn em, về VN cũng gần nhau, thấy nói mở nhà nghỉ ở Đội Cấn. Nói về đi GL có Cường Batoong đi hay, nhưng cũng chết rồi, các bạn cũ giờ chả gặp ai, thỉnh thoảng đi ăn với bọn Hà Bún thôi.