[Funland] Tháng 11 có nhiều chính sách "buồn cười" quá cccm ạ

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Giờ này mà cụ vẫn hiểu điểm số luôn thể hiện chính xác năng lực của HS à?
GV là người hiểu rõ nhất sức học của từng HS. Trong quá trình giảng dạy, GV thường nêu ý chí phấn đấu, tính siêng năng của bạn A, bạn B...để đối chiếu vs ~ em lười biếng, đấy là cách so sánh điển hình.
Tôi nói sự phân loại HS ở trên chỉ để dẫn vấn đề thôi.
Tất nhiên điểm số thì ko thể hiện chính xác nhưng hầu hết mọi trường hợp các bậc phụ huynh sẽ dùng nó để tự đối chiếu thôi: Sao thằng A thằng B điểm cao mà mày kém thế..... thì đấy là việc gia đình nói với nhau, gv klq :P
Còn những gì em biết thì hình như Tây cũng ko so sánh trước lớp như vậy (khả năng quy định này là học Tây). Nếu muốn nhận xét thì gv sẽ gọi hs vào phòng riêng nói chuyện. Chứ ko công khai trước lớp. Ko rõ em hiểu kiểu vậy có đúng ko?

DaDieuchienxu

Xe container
Tất nhiên điểm số thì ko thể hiện chính xác nhưng hầu hết mọi trường hợp các bậc phụ huynh sẽ dùng nó để tự đối chiếu thôi: Sao thằng A thằng B điểm cao mà mày kém thế..... thì đấy là việc gia đình nói với nhau, gv klq :P
Còn những gì em biết thì hình như Tây cũng ko so sánh trước lớp như vậy (khả năng quy định này là học Tây). Nếu muốn nhận xét thì gv sẽ gọi hs vào phòng riêng nói chuyện. Chứ ko công khai trước lớp. Ko rõ em hiểu kiểu vậy có đúng ko?
Tôi cũng ko rõ GD các nước Tây ntn, nhưng cũng nghe nói phương pháp giảng dạy của họ hướng HS luôn tự chủ trong việc tiếp thu kiến thức, GV chỉ là người dẫn dắt chủ đề & làm trọng tài trong quá trình phản biện.
Nếu đúng như sự hiểu biết hạn hẹp của tôi như vậy thì năng lực của cá nhân sẽ đc thể hiện rõ, khỏi cần GV so sánh. :D

ubisapro

Xe trâu
Từ giờ ai mời bia e cứ đưa sẵn 3 củ nhá :))

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao phải cho xấp 200k, chả nhẽ k biết dạy con sao.
Nhà trường và gia đình vẫn phải tăng cường răn dạy...nhưng thực tế thì vẫn phải phòng bị cho trường hợp bản năng lấn át lý trí (nhất là tuổi dậy thì)... Ngày nay nữ sinh mặc áo dài mỏng mà lớp đông, rồi yêu sớm...==>> cũng thử thách bản lĩnh đàn ông của nam sinh (dễ quên lời răn dạy)... :-/
P/S: Mà nữ sinh vốn đỏng đảnh: nay đồng thuận/tự nguyện/bật đèn xanh, mai lại tố giác bị sàm sỡ thì chắc tốn 200k lắm...;))

Dan du an

Xe ba gác
Mời chứ không ép thì sao nhỉ.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Từ giờ ai mời bia e cứ đưa sẵn 3 củ nhá :))
Liệu theo ý cụ đây có phải là một hình thức "hối lộ" hợp pháp hoặc rửa tiền? :-? VD tổ chức nhậu ổi với rượu đế. Làm khoảng 20 chục chú quân xanh. Xong gọi cán bộ đến báo "Bọn này ép em uống rượu". Cán bộ lập bb, thu tổng cộng 90tr????? Á nhưng nếu thu nộp ngân sách thì toi. Cơ mà nộp ngân sách thì e là người uống rượu không có "động lực" báo chính quyền? :-??Và quy định sẽ nằm trong xó tủ như những quy định hút thuốc nơi công cộng, ko rọ mõm chó, vứt rác bừa bãi,....v..v...???

jazzzzz

Xe lăn
Với cá nhân em thì thường phải uống sml. Vì đa phần người rủ là họ hàng chú bác, ko thì cũng là đàn anh. Những người này thì phải uống cùng rất khổ nhưng em ko có ý định gọi người đến xử phạt.
Một số thành phần ko quen thân lắm, em từ chối quyết liệt thì mọi người xung quanh cũng nói giúp là đừng ép nữa. Sau đó thì những người này ko bao giờ rủ em nhậu nhẹt nữa. Nên cũng ko cần kêu người phạt.

Ngó ra ngoài thấy hầu hết những người đã từ chối quyết liệt mà vẫn bị ép thì 99% người ép đang say. Nặng nề hơn có thể đánh nhau, đâm chém. Những trường hợp này có gọi cán bộ có khi cán bộ đến cũng bị đòn.

Mà thông thường 1 bàn nhậu thì tối thiểu cũng 2 ông quen nhau cùng ngồi, những người khác có thể là râu ria gọi thêm ko biết nhau. Bây giờ cán bộ được gọi đến, mấy ông xung quanh dĩ hòa vi quý bảo "Thôi ko có gì đâu, cái thằng gọi nó xỉn nó nói lung tung"......Thế giờ thằng gọi (là bác) gân cổ lên tao ko say, cán bộ xử đứa ép rượu giúp em - Rồi hết cả anh em.....Hay bác cũng ngậm bồ hòn????

Quan trọng nhất chả có ông cán bộ nào trực cho bác gọi đâu, cá gì em cũng cá. Họ biết thừa bàn nhậu phức tạp mà có đc gọi đến thì như trên, 99% là câu chuyện kết thúc theo hướng nhịn nhau, cán bộ trắng tay đi về (hoặc vòi đc vài trăm tiền xăng?). Vài lần thế thì ai mà hứng làm cái món này nữa?
Dạy gì đây? Bảo là chúng mày yêu đương tình cảm gì cũng phải kiềm chế, cấm dùng mồm, tay hoặc bất kì bộ phận nào chạm vào cơ thể đối phương?

Trong khi hấp dẫn giới tính nó là bản năng. Bảo cấm xoạc còn nói lý lẽ, lôi số liệu, giở báo mạng ra khè đc. Chúng nó ở trường bảo cấm hôn, cấm thơm má, cấm vuốt tóc thì khác éo gì tình đồng chí? Mà dọa gì? Mày hôn nó, sau 2 đứa chia tay thì mày tù rũ xương vì tội dâm ô, xong giở nghị định ra cho con đọc? Cũng có lý phết nhở :-?

Câu chuyện yêu đương sẽ ko vấn đề nếu 2 đứa tình cảm thắm thiết. Nhưng dỗi nhau thì phiền lắm đấy =))
Với suy nghĩ này thì với cụ chả luật nào áp dụng đc cả.
Việc ép là việc của người ta, uống hay gọi trợ giúp là việc của cụ. Nếu cụ chấp nhận uống thì miễn kêu...
Còn cụ muốn từ chối thì có đủ lya do mà chưa cần gọi cứu hộ, còn trường hợp cụ bảo nể hay nọ kia không gọi hay gọi thì chả ai đến... đấy là suy nghĩ của cụ, nhưng nếu cụ biết cách thì vẫn coa người đến phạt nếu cụ quyết chơi tới cùng, đâu cần gọi tới ngay, giống như mấy vụ bạo hành, lạm dụng đâu có nhất thiết phải bắt quả tang đâu, tố cao sau cũng đc miễn là có chứng cứ.
Còn đối với vấn đề dạy con: chưa cần cái quy định kia bố mẹ đã phải biết cách dạy con rồi, giờ coa cơ sở pháp lý thì dễ, tính tuân thủ của trẻ tốt hơn người lớn.
Em nhắc lại là dạy con tuân thủ chứ k phải cấm, bố mẹ mà cấm con k đc làm việc này việc kia chứng tỏ bố mẹ k biết dạy con. (Nói thêm là mình có 2 nhóc 1 đứa lớp 11( đang có gấu) và một đứa lớp 7. 2 bạn nắm rất rõ các quy định của pháp luật đối với các vấn đề liên quan bản thân, biết đc quyền và nghĩa vụ/trách nhiệm bản thân).

7years

Xe điện
Cũng được... văn minh dần đi

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Với suy nghĩ này thì với cụ chả luật nào áp dụng đc cả.
Việc ép là việc của người ta, uống hay gọi trợ giúp là việc của cụ. Nếu cụ chấp nhận uống thì miễn kêu...
Còn cụ muốn từ chối thì có đủ lya do mà chưa cần gọi cứu hộ, còn trường hợp cụ bảo nể hay nọ kia không gọi hay gọi thì chả ai đến... đấy là suy nghĩ của cụ, nhưng nếu cụ biết cách thì vẫn coa người đến phạt nếu cụ quyết chơi tới cùng, đâu cần gọi tới ngay, giống như mấy vụ bạo hành, lạm dụng đâu có nhất thiết phải bắt quả tang đâu, tố cao sau cũng đc miễn là có chứng cứ.
Còn đối với vấn đề dạy con: chưa cần cái quy định kia bố mẹ đã phải biết cách dạy con rồi, giờ coa cơ sở pháp lý thì dễ, tính tuân thủ của trẻ tốt hơn người lớn.
Em nhắc lại là dạy con tuân thủ chứ k phải cấm, bố mẹ mà cấm con k đc làm việc này việc kia chứng tỏ bố mẹ k biết dạy con. (Nói thêm là mình có 2 nhóc 1 đứa lớp 11( đang có gấu) và một đứa lớp 7. 2 bạn nắm rất rõ các quy định của pháp luật đối với các vấn đề liên quan bản thân, biết đc quyền và nghĩa vụ/trách nhiệm bản thân).
Dạ em fun thôi chứ cụ có con lớn, va chạm nhiều chắc cụ cũng biết thừa khả năng đi vào cuộc sống của những quy định này đến đâu :))
Còn như cụ bảo "quyết chơi tới cùng" thì em cũng tin cụ cũng biết chắc là bước chân ra cửa cũng ăn phạt. Có vô vàn quy định, điều luật mà nó chìm nghỉm đến mức chưa chắc cụ biết tới luôn. Nhưng nó vẫn tồn tại.

Cái đáng cười ở đây là người ra quy định cứ ra cho vui. Chứ ko hề cân nhắc đến tính thực tiễn. Có ti tỉ vd như vậy nhiều năm qua: dắt chó ko rọ mõm, vứt rác bừa bãi, hút thuốc nơi công cộng,...v....v.....vẫn có quy định đấy chứ nhưng có ai biết hay quan tâm đâu?

Thà NGHIÊM TÚC GIÁO DỤC VÀ TUYÊN TRUYỀN còn tốt hơn là ra cả rừng quy định xong vứt xó, chẳng thay đổi được bất cứ điều gì ở xã hội nhưng là cơ sở cho việc vòi vĩnh, kiếm chuyện của cán bộ. Thà là dân biết, dân sợ và dân chấp hành còn hơn cứ mặc dân sống thoải mái xong lúc cần thì bùm, dân ngã ngửa vì thấy những quy định từ trên trời rơi xuống nhét bb vào mồm. Ý kiến của em là thế ạ.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Nhà trường và gia đình vẫn phải tăng cường răn dạy...nhưng thực tế thì vẫn phải phòng bị cho trường hợp bản năng lấn át lý trí (nhất là tuổi dậy thì)... Ngày nay nữ sinh mặc áo dài mỏng mà lớp đông, rồi yêu sớm...==>> cũng thử thách bản lĩnh đàn ông của nam sinh (dễ quên lời răn dạy)... :-/
P/S: Mà nữ sinh vốn đỏng đảnh: nay đồng thuận/tự nguyện/bật đèn xanh, mai lại tố giác bị sàm sỡ thì chắc tốn 200k lắm...;))
Dạ em fun thôi chứ cụ có con lớn, va chạm nhiều chắc cụ cũng biết thừa khả năng đi vào cuộc sống của những quy định này đến đâu :))
Còn như cụ bảo "quyết chơi tới cùng" thì em cũng tin cụ cũng biết chắc là bước chân ra cửa cũng ăn phạt. Có vô vàn quy định, điều luật mà nó chìm nghỉm đến mức chưa chắc cụ biết tới luôn. Nhưng nó vẫn tồn tại.

Cái đáng cười ở đây là người ra quy định cứ ra cho vui. Chứ ko hề cân nhắc đến tính thực tiễn. Có ti tỉ vd như vậy nhiều năm qua: dắt chó ko rọ mõm, vứt rác bừa bãi, hút thuốc nơi công cộng,...v....v.....vẫn có quy định đấy chứ nhưng có ai biết hay quan tâm đâu?
Khi tiếp xúc với văn bản luật em có thói quen đọc kỹ và cố hiểu nó.
Còn cái NQ06 kia là hướng dẫn thực hiện điều 146 bộ luật HS2015, nó bổ sung thêm hành vi để khép tôi dâm ô.
VD trường hợp thằng cha Linh dâm ô bé gái trong thang máy, nếu camera mờ thì sẽ khó khép tội vì phải chứng minh đc nó chạm vào những bộ phận nhẩy cảm, nhưng quy định này thì dễ hơn với hành vi ôm/hôn là khép tội đc rùi.

Chỉnh sửa cuối:

meomun346

Xe container
Quy định ép người khác uống rượu thì khó nói lắm, vì nó cũng ko rõ ràng. Còn hôn trẻ dưới 16 thì mấy em cấp 3 đi tù hết ak ?
Có những qui định chỉ để đấy cho độ mấy chục năm nữa thi hành. VD như phạt người nuôi chó thả rông, cho đi dạo mà ko đeo rọ mõm, ko xích, phạt người hút thuốc nơi công cộng...

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Khi tiếp xuca với văn bản luật em có thói quen đọc kỹ và cố hiểu nó.
Còn cái NQ06 kia nó bổ sung thêm hành vi để khép tôi dâm ô.
VD trường hợp thằng cha Linh dâm ô bé gái trong thang máy, nếu camera mờ thì sẽ khó khép tội vì phải chứng minh đc nó chạm vào những bộ phận nhẩy cảm, nhưng quy định này thì dễ hơn với hành vi ôm/hôn là khép tội đc rùi.
Dạ cụ. Cái NQ06 kia như em nhận xét ngay khi mở thớt là có cái hợp lý nhưng cũng vô lý đùng đùng (cụ có thể xem lại). Dĩ nhiên vụ Linh nựng thì tốt. Nhưng thực tiễn là bao nhiêu năm qua mới có một vụ? Tức là tỉ lệ xảy ra rất rất nhỏ. Bản thân vụ đó cũng ko cần đến NQ06 để xử lý. Tự Linh nựng cũng chịu sự phán xét của đạo đức (cộng đồng sỉ vả, xa lánh).

Tuy nhiên, khi ra NQ06 nó lại tạo cơ sở cho rất nhiều "khả năng" vu oan giá họa, hoặc dàn dựng gài bẫy ăn vạ. Tức là tiềm năng có hại nhiều hơn là có lợi. Tuy nhiên em cũng đánh giá là NQ06 này cũng dễ xếp xó vì rất rất hiếm tên dâm ô nào chỉ ôm/hôn. Còn thành phần ôm/hôn hay có quan hệ quen biết với gđ nạn nhân và dễ dàng vừa cười vừa khen cháu bé dễ thương, cưng cháu tí......

Nói chung là ngon khi cạnh tranh ghế =)) Rủ đối thủ tiềm năng đến nhà (hoặc đến nhà hắn chơi). Mang theo đứa nào nho nhỏ độ chục tuổi. Trước khi đi dặn dò "Đến nhớ chạy lại ôm hôn chú ấy vì chú ấy thân với bố/bác". Xong xuôi đi tố cáo, camera kiểu gì chả ghi lại. Bằng chứng rành rành, đối thủ lên báo ê cả mặt, và xin lỗi ghế này là của anh :))
Cuối tuần em fun tí

jazzzzz

Xe lăn
Dạ cụ. Cái NQ06 kia như em nhận xét ngay khi mở thớt là có cái hợp lý nhưng cũng vô lý đùng đùng (cụ có thể xem lại). Dĩ nhiên vụ Linh nựng thì tốt. Nhưng thực tiễn là bao nhiêu năm qua mới có một vụ? Tức là tỉ lệ xảy ra rất rất nhỏ. Bản thân vụ đó cũng ko cần đến NQ06 để xử lý. Tự Linh nựng cũng chịu sự phán xét của đạo đức (cộng đồng sỉ vả, xa lánh).

Tuy nhiên, khi ra NQ06 nó lại tạo cơ sở cho rất nhiều "khả năng" vu oan giá họa, hoặc dàn dựng gài bẫy ăn vạ. Tức là tiềm năng có hại nhiều hơn là có lợi. Tuy nhiên em cũng đánh giá là NQ06 này cũng dễ xếp xó vì rất rất hiếm tên dâm ô nào chỉ ôm/hôn. Còn thành phần ôm/hôn hay có quan hệ quen biết với gđ nạn nhân và dễ dàng vừa cười vừa khen cháu bé dễ thương, cưng cháu tí......

Nói chung là ngon khi cạnh tranh ghế =)) Rủ đối thủ tiềm năng đến nhà (hoặc đến nhà hắn chơi). Mang theo đứa nào nho nhỏ độ chục tuổi. Trước khi đi dặn dò "Đến nhớ chạy lại ôm hôn chú ấy vì chú ấy thân với bố/bác". Xong xuôi đi tố cáo, camera kiểu gì chả ghi lại. Bằng chứng rành rành, đối thủ lên báo ê cả mặt, và xin lỗi ghế này là của anh :))
Cuối tuần em fun tí
Cụ vẫn chưa hiểu vấn đề, có hay không cái NQ kia vẫn xử theo bộ luật HS, khá nhiều người bị xử rồi Thuỷ VT, Linh nựng, Cao Mạnh Hùng... rồi còn nhiều vụ nữa...
NQ chỉ là văn bản hướng dẫn làn rõ hơn văn bản luật. Với việc bổ xung thêm hành vi này góp phần làm thay đổi thói quen “vô tư” của người lớn đối với trẻ em, những thói quen này không tốt với các bé.
Còn vấn đề vu oan giá hoạ cũng vậy, có hay không thì vẫn có thể “giàn dựng” được.
Mục đích đầu tiên của các Văn bản PL là để điểu chỉnh hành vi của con ngươi theo chiều hướng tích cực, phù hợp với mỗi thời điểm.

Chỉnh sửa cuối:

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn chưa hiểu vấn đề, có hay không cái NQ kia vẫn xử theo bộ luật HS, khá nhiều người bị xử rồi Thuỷ VT, Linh nựng, Cao Mạnh Hùng... rồi còn nhiều vụ nữa...
NQ chỉ là văn bản hướng dẫn làn rõ hơn văn bản luật. Với việc vôt xung thêm hành vi này góp phần làm thay đổi thói quen “vô tư” của người lớn đối với trẻ em, những thói quen này không tốt với các bé.
Còn vấn đề vu oan giá hoạ cũng vậy, có hay không thì vẫn có thể “giàn dựng” được.
Mục đích đầu tiên của các Văn bản PL là để điểu chỉnh hành vi của con ngươi theo chiều hướng tích cực, phù hợp với mỗi thời điểm.
Dạ, em cũng thông kha khá rồi :))
Muốn vodka cụ nhưng bị chặn, cụ thông cảm nhé.

2bplus

Xe buýt
Giáo viên ko đc so sánh chứ có ai bảo gv không đc phân loại đâu? Bác hiểu nhầm nặng rồi.
Đứa giỏi hay dốt thì nó hiện lên trên bảng điểm ấy. Điểm nó tự xếp hạng, mà kể cả xếp theo tên thì hs chúng nó cũng tự biết mình đang ở đâu.

Quy định này chủ yếu ngăn việc gv nói trước lớp kiểu: Bạn A học kém, bạn B học giỏi, đề nghị A học B. Tránh tâm lý tự ti hoặc tự kiêu của hs. Gì chứ các em bây giờ mong manh yếu đuối lắm. Chúng nó nghĩ quẩn, để lại di thư "Con học kém, làm mất mặt bố mẹ" (hình như cái này có rồi đấy) xong cắm đầu từ cầu xuống là to chuyện lắm cụ ạ.
Việc này đơn giản bộ chỉ cần phổ biến xuống dưới từ nay kq học tập các con sẽ phải bảo mật và gửi trực tiếp cho phụ huynh là được

datto70

Xe container
Dạ, ý cụ tức là chủ cơ sở sẽ lợi dụng quy định này của nhà nước để giảm bớt lương đi? Thế thì khốn nạn quá nhỉ?
Lao động cũ thì kg sao vì HĐ đã ký rồi. Lao động tuyển mới thì đây là 1 khoản để Chủ trường mang ra thương lượng và tính mức thu nhập.

minhvmu

Xe buýt

Thà NGHIÊM TÚC GIÁO DỤC VÀ TUYÊN TRUYỀN còn tốt hơn là ra cả rừng quy định xong vứt xó, chẳng thay đổi được bất cứ điều gì ở xã hội nhưng là cơ sở cho việc vòi vĩnh, kiếm chuyện của cán bộ. Thà là dân biết, dân sợ và dân chấp hành còn hơn cứ mặc dân sống thoải mái xong lúc cần thì bùm, dân ngã ngửa vì thấy những quy định từ trên trời rơi xuống nhét bb vào mồm. Ý kiến của em là thế ạ.
Lạy cụ với chữ "Nghiêm túc giáo dục và tuyên truyền". Cái gì cũng phải có căn cứ của nó, ở đây là thuần phong mỹ tục, văn hóa và sát sườn chính là LUẬT. Cụ có luật thì việc giáo dục tuyên truyền sẽ ép phê hơn cái kiểu cứ nói khơi khơi, nhưng chẳng có chế tài gì để điều chỉnh hành vi.
Chuyện thực thi được luật hay không thì vẫn phải xét từ gốc là có luật đầy đủ, độ phủ chi tiết hay không, đó là nguyên tắc cơ bản.

ca_kiem

Xe container
(...Cấm cán bộ quản lý thị trường "gợi ý" vật chất người đang bị thanh tra..)
Gợi ý ở đây hiểu thế nào?
Ví dụ nói... “ Lỗi này của chú nặng quá.. khả năng cao phạt 3 lần + tịch thu hàng... hoặc chuyển hình sự nhé ..) ===> như vậy có được coi như gợi ý không;))

HenryFord

Xe điện
Cấm cán bộ quản lý thị trường "gợi ý" vật chất người đang bị thanh tra : có thể ngầm hiểu là nếu không bị thanh tra thì không bị cấm gợi ý.