[Funland] Thận trọng khi cho con đi du học !

Có một chi tiết rất cơ bản nhưng ít các cụ nhắc tới đó là đồng văn đồng chủng ( văn hoá - chủng tộc ) dù giỏi đến đâu kể cả đẻ tại nước đức, anh..mỹ đều có sự kỳ thị cực nặng khi hội nhập ...
Cụ nói đúng bức xúc của e!
E ko sang theo diện đinh cư gia đình , thời e cũng chưa có du học phổ biến , sau này e sang Đ theo diện đầu tư và chứng minh năng lực để làm qly cho cty bên Đ, nhưnh điều mà e cảm thấy kho chịu nhất là sự kỳ thị . Tất nhiên ko phải tất cả nhưng là chủ yếu , lúc đó họ làm cho mình cảm thấy phát điên và muốn nói rằng Việt Nam của tao ko hề kém cỏi . Nhưng nói câu đó ra lại thấy sai sai vi cộng đồng người Việt Nam mình sống manh mún quá , còn hay làm những điều sai nhièu quá nên cũng khó nói . Chả còn cách nào ngoài cách mình tự bảo vệ riêng mình thôi .

Burke

Xe tăng
Phần nào thì phần, cứ bước ra chỗ văn minh hơn với lòng ham muốn , quyết tâm ắt sẽ tốt hơn học hành trong 1 đất nc mà mảng GD chưa bao giờ là điểm sáng.

Ko nên lấy cái phần tiêu cực hay mảng tối ra để nói du học là phần lớn ko hay ko nên vì sự thật ko đúng như vậy. 18 tuổi của các con và cho đi du học với gia đình nào cũng là 1 bài toán phải suy ngẫm, xem xét kĩ càng, ko mấy ai mơ màng cả nên đi hay ko sẽ ko vì mấy lời khuyên bảo tào lao đâu.

Du học sang các nước phát triển hơn ắt là tốt, đó là mệnh đề đầu tiên để làm bc chuẩn bị cho các con. Đơn giản vậy thôi.
Cụ đúng, nhưng quan trọng là hiệu quả đầu tư cụ ạ.

Nếu chỉ có một khoản tiền đó, lựa chọn giữa cho con đi học, hay để dành đầu tư cho chính bản thân mình và cho con sau này, cái này hiệu quả hơn mới là vấn đề.

Quan điểm của em nếu có tương đối ít tiền, thì không nên vứt tiền qua cửa sổ theo kiểu du học theo phong trào ở những trường không tên tuổi.

messi1986

Xe buýt
cái khó nhất của học tiếng nước ngoài là nghe, không nghe đc người ta nói cái gì thì làm sao mà trả lời đc, hãy coi tiếng anh hay bất cứ một thứ tiếng khác là một ngôn ngữ chứ đừng coi nó là một môn học

tranhduong

Xe buýt
Tôi thì không thấy thế . Ngoại trừ việc phụ huynh phải vay mượn toàn bộ số tiền dồn cho con đi học , thì phải tính đến rủi ro do khả năng của chính các cháu .
Còn nếu như gia đình có điều kiện , thì khi các cháu rời gia đình , ra đi . Nếu không trở thành giáo sư , tiến sĩ , không lấy được bằng tốt nghiệp , thì ( phần đông ) là các cháu đều trưởng thành , khả năng tự lập là rất tốt . Do các cháu được môi trường xã hội tôi luyện , gì chứ , tính kiên nhẫn , sức chịu đựng , khả năng tự giải quyết vấn đề , biết sống có trách nhiệm với bản thân và gia đình là hoàn toàn lĩnh hội . Rõ ràng là tiền bạc không mua được những giá trị này . Những giá trị này giúp cháu sống tốt sau này và khả năng đương đầu với các vấn đề gia đình và xã hội rất tốt .
Còn nếu cứ ở Việt Nam học xong 4-5 năm đại học chắc gì đã có được kiến thức tốt , không thành được người tài , mà cũng chẳng trưởng thành , nhiều cháu tới 3 chục tuổi đầu vẫn chỉ là những cậu ấm cô chiêu
Chuẩn đó, cứ ôm ấp con thì bao giờ nó lớn được

HenryFord

Xe điện
Phần nào thì phần, cứ bước ra chỗ văn minh hơn với lòng ham muốn , quyết tâm ắt sẽ tốt hơn học hành trong 1 đất nc mà mảng GD chưa bao giờ là điểm sáng.

Ko nên lấy cái phần tiêu cực hay mảng tối ra để nói du học là phần lớn ko hay ko nên vì sự thật ko đúng như vậy. 18 tuổi của các con và cho đi du học với gia đình nào cũng là 1 bài toán phải suy ngẫm, xem xét kĩ càng, ko mấy ai mơ màng cả nên đi hay ko sẽ ko vì mấy lời khuyên bảo tào lao đâu.

Du học sang các nước phát triển hơn ắt là tốt, đó là mệnh đề đầu tiên để làm bc chuẩn bị cho các con. Đơn giản vậy thôi.
Vâng, phụ huynh muốn là 1 chuyện, con cái theo được lại là chuyện khác.

huyyy

Xe buýt
Thằng bạn thân của em đi nhật diện du học sang 2 năm đầu học tiếng nó học dc 1 thì nghỉ học bỏ ra ngoài làm chui.

Đầu vào đại học Đức mà cụ bảo dễ thì cụ nói thế nào chứ, cả 2 cô cậu chủ nhà em đều đang học ở Đức đây ạ, bác có cần em liệt kê các tiêu chuẩn để được approve vào không, là cả 1 quá trình đấy ạ, 1 trong những tiêu chuẩn bắt buộc là phải đỗ 1 trường đại học công lập tại Việt Nam đấy ạ, rồi chứng chỉ tiếng, APS,... rồi thi đầu vào dự bị (Ví dụ như năm 2016, 1 trường ở Hanover 1 chọi 16), chứ học ở Mỹ, Anh, Úc, Sin đâu khó như vậy.
Tất nhiên, học ở đâu thì cơ bản nhất vẫn là tư duy của bọn nhỏ, thích nghi thế nào, nỗ lực ra sao
Mình nói dễ là dễ hơn so với đầu ra, chứ ở Đức ko có một cái gì dễ cả . Vào được rồi , ra tốt rồi mà tồn tại cũng còn là cả một vấn đề .
Ví du như có bằng lái xe auto o Việt Nam sang Ba Lan, Phần Lan hay một số quốc gia khác thì chỉ việc đổi nhưng sang Đức là học lại và thi mới hoàn toàn . Có cái việc đăng ky để thi thôi cũng mất từ 2-5 tháng xét , rồi phải học thực sự mà thi vẫn trượt hoài .

Thằng bạn thân của em đi nhật diện du học sang 2 năm đầu học tiếng nó học dc 1 thì nghỉ học bỏ ra ngoài làm chui.
Cái này là nạn phổ biến nhất trong giới du học hiện nay trên các quốc gia

QAZ

Xe container
...

Quan điểm của em nếu có tương đối ít tiền, thì không nên vứt tiền qua cửa sổ theo kiểu du học theo phong trào ở những trường không tên tuổi.
Rất nhiều bố mẹ Việt Nam tưởng là đi du học thì tốn kém kinh hoàng, hoặc lại tưởng là có học bổng 100% không phải xuỳ đồng nào, thậm chí gửi tiền về ! Trên thực tế thì đi du học không quá tốn kém như vẫn nghĩ, một gia đình trung lưu ở Hà Nội là có đủ điều kiện cho con đi.

Tôi xin kể ra đây 2 trường hợp đi du học của con tôi và cháu tôi. Việc quyết định đi du học, học ở đâu, học cái gì nên để các cháu tự quyết định và tuyệt đối không nên a dua đú, thấy hàng xóm đi Anh thì mình cũng phải đi Mỹ !

- Con gái tôi học ngành Văn hoá ở đại học Sorbonne Paris. Chi phí cả năm khoảng 1000E, chi phí hàng tháng khoảng 600E. (Đại học công lập ở Pháp miễn học phí, chỉ phải nộp các khoản bảo hiểm, vé tàu đi lại).

- Cháu tôi học CNTT ở tỉnh cách Paris hơn 100km nên chi phí khá rẻ, mỗi tháng chỉ khoảng 400E. Đến năm thứ 2 giành được học bổng hơn 1000E/tháng.

Nếu học ở Việt Nam, các trường khối kinh tế, hoặc RMIT, mà lại chương trình quốc tế nữa, thì có khi còn tốn hơn đi du học đấy.

huyyy

Xe buýt
Cái này là nạn phổ biến nhất trong giới du học hiện nay trên các quốc gia
Nhà nó cũng k khá giả áp lực tiền nong cụ ạ, 1 năm phải đóng gần trăm củ tiền học chưa kể phí sinh hoạt hàng tháng, làm một ngày hơn 10 tiếng vào những hôm nhiệt độ xuống thấp làm ban đêm rất hại sức khoẻ. Sáng vẫn phải đi học. 10 cháu đi thì 8 cháu nghỉ học trốn ra ngoài đi làm.

Sửu To

Xe buýt
Em không tin vào dòng đen đậm của cụ.

Vài năm đi học không khiến trẻ con văn mình lên bao nhiêu đâu.

Thậm chí 10 năm đi học, học từ đại học đến hết tiến sỹ rồi, cơ bản chỉ có kiến thức thì tăng, chứ cách suy nghĩ vẫn y hệt Vietnamit, không thay đổi mấy đâu.
Em nhiều tuổi rồi nhưng mỗi chuyến đi ra nước ngoài mình lại học được điều gì đó, trẻ em học cái mới rất nhanh, nó là tổng hợp trong đó kiến thức chỉ là 1 phần. Em cũng ko biết bao nhiêu là nhiều nhưng nhìn chung các cháu đi học dù về Vn hay ở lại đều có nhiều sự tiến bộ, văn minh.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nói thật với cụ là đi Nhật du học thì đến 90% với mục đích XKLĐ, chứ học hành gì mà chả ra ngoài làm chui.
Đã có ý định du học mà không có tí chuẩn bị nào, phải sang học tiếng gần như từ đầu thì du cái nỗi gì (trừ khi học bằng tiếng Anh).
Tiếng Đức khó 1 thì cái tiếng Nhật phải khó gấp 2 lần nếu so sánh ở mức đọc thông viết thạo.

Burke

Xe tăng
Rất nhiều bố mẹ Việt Nam tưởng là đi du học thì tốn kém kinh hoàng, hoặc lại tưởng là có học bổng 100% không phải xuỳ đồng nào, thậm chí gửi tiền về ! Trên thực tế thì đi du học không quá tốn kém như vẫn nghĩ, một gia đình trung lưu ở Hà Nội là có đủ điều kiện cho con đi.

Tôi xin kể ra đây 2 trường hợp đi du học của con tôi và cháu tôi. Việc quyết định đi du học, học ở đâu, học cái gì nên để các cháu tự quyết định và tuyệt đối không nên a dua đú, thấy hàng xóm đi Anh thì mình cũng phải đi Mỹ !

- Con gái tôi học ngành Văn hoá ở đại học Sorbonne Paris. Chi phí cả năm khoảng 1000E, chi phí hàng tháng khoảng 600E. (Đại học công lập ở Pháp miễn học phí, chỉ phải nộp các khoản bảo hiểm, vé tàu đi lại).

- Cháu tôi học CNTT ở tỉnh cách Paris hơn 100km nên chi phí khá rẻ, mỗi tháng chỉ khoảng 400E. Đến năm thứ 2 giành được học bổng hơn 1000E/tháng.

Nếu học ở Việt Nam, các trường khối kinh tế, hoặc RMIT, mà lại chương trình quốc tế nữa, thì có khi còn tốn hơn đi du học đấy.
Như cụ thì nhất rồi. Chi phí thấp, hiệu quả cao.

Nói chung bỏ ra dưới 1 tỷ cho con du học thì em thấy luôn có thể ủng hộ. Chứ chi nhiều quá thì là lãng phí, vứt tiền qua cửa sổ.

Burke

Xe tăng
Em nhiều tuổi rồi nhưng mỗi chuyến đi ra nước ngoài mình lại học được điều gì đó, trẻ em học cái mới rất nhanh, nó là tổng hợp trong đó kiến thức chỉ là 1 phần. Em cũng ko biết bao nhiêu là nhiều nhưng nhìn chung các cháu đi học dù về Vn hay ở lại đều có nhiều sự tiến bộ, văn minh.
Càng đi nhiều, càng tốt cụ ạ.

Đi càng xa càng tốt.

Vấn đề là hiệu quả của khoản chi. Nếu ai đó mà vay mượn chi tiền rất nhiều cho con đi du học, mà chỉ kỳ vọng vào mỗi cái "văn minh" thu về, thì em rất là e ngại về hiệu quả khoản chi đó.

Civic to Merc.

Xe container
Cụ đúng, nhưng quan trọng là hiệu quả đầu tư cụ ạ.

Nếu chỉ có một khoản tiền đó, lựa chọn giữa cho con đi học, hay để dành đầu tư cho chính bản thân mình và cho con sau này, cái này hiệu quả hơn mới là vấn đề.

Quan điểm của cụ rất đúng.

Về hiệu quả du học thì e cho là đó mới chỉ là trang bị hành trang, nền tảng cho các con vào đời và hiệu quả đầu tư chỉ đến sau khi các con tốt nghiệp nên ko tránh khỏi rủi ro, làm cha mẹ cũng chỉ cố gắng hạn chế rủi ro cho các con thôi chứ sao miễn đc hoàn toàn. Hiệu quả hay ko thì cố động viên và mong chờ thôi chứ chưa xảy ra khó nói trc lắm.

f1 của e học Nhật hơn 1 năm và ko có j phải phàn nàn. Trc khi đi cũng hỏi sau về VN sao xin việc đc với ngành đó, cháu bảo sẽ về setup của riêng mình. Tuy nhiên e dự nó ko về VN đâu. Hiện cháu cũng chuẩn bị hành trang để sau này có thể sang châu Âu học tiếp sau đh mà cụ thể là nc Đức.

Vâng, phụ huynh muốn là 1 chuyện, con cái theo được lại là chuyện khác.
Cm đầu của e đã nói là e và bạn bè e ở HN và các con đều học giỏi rồi nên ko có j phải phàn nàn khi con du học cả. Thứ 2 là các cháu bây giờ có điều kiện tiếp xúc ko giới hạn với thông tin nên bảo bố mẹ muốn thì ko chuẩn đâu, đa số là các con muốn và bố mẹ ủng hộ thôi cụ ợ.

Trong số các con ra NN đó tỉ lệ ko theo đc phải quay về là có nhưng hiếm. Thậm chí chỉ 1 trên vài chục tr hợp đc biết. Lý do là dù cũng đạt điểm NN theo qui định nhưng khi sang Can chưa đủ nghe hiểu thầy cô và ng bản địa dẫn đến sốc văn hóa và liên tục bị nhận xét xấu từ chủ homestay và rồi nhà trường và phải quay về VN sau chưa đầy 1 năm. Về VN cháu vào học 1 trường ĐH và tâm lý bình thường thoải mái.

huyyy

Xe buýt
Nói thật với cụ là đi Nhật du học thì đến 90% với mục đích XKLĐ, chứ học hành gì mà chả ra ngoài làm chui.
Đã có ý định du học mà không có tí chuẩn bị nào, phải sang học tiếng gần như từ đầu thì du cái nỗi gì (trừ khi học bằng tiếng Anh).
Tiếng Đức khó 1 thì cái tiếng Nhật phải khó gấp 2 lần nếu so sánh ở mức đọc thông viết thạo.
Ở các vùng quê đi đông lắm cụ ạ trung tâm mọc lên như nấm toàn bánh vẽ cho các gia đình.

HenryFord

Xe điện
Quan điểm của cụ rất đúng.

Về hiệu quả du học thì e cho là đó mới chỉ là trang bị hành trang, nền tảng cho các con vào đời và hiệu quả đầu tư chỉ đến sau khi các con tốt nghiệp nên ko tránh khỏi rủi ro, làm cha mẹ cũng chỉ cố gắng hạn chế rủi ro cho các con thôi chứ sao miễn đc hoàn toàn. Hiệu quả hay ko thì cố động viên và mong chờ thôi chứ chưa xảy ra khó nói trc lắm.

f1 của e học Nhật hơn 1 năm và ko có j phải phàn nàn. Trc khi đi cũng hỏi sau về VN sao xin việc đc với ngành đó, cháu bảo sẽ về setup của riêng mình. Tuy nhiên e dự nó ko về VN đâu. Hiện cháu cũng chuẩn bị hành trang để sau này có thể sang châu Âu học tiếp sau đh mà cụ thể là nc Đức.

Cm đầu của e đã nói là e và bạn bè e ở HN và các con đều học giỏi rồi nên ko có j phải phàn nàn khi con du học cả. Thứ 2 là các cháu bây giờ có điều kiện tiếp xúc ko giới hạn với thông tin nên bảo bố mẹ muốn thì ko chuẩn đâu, đa số là các con muốn và bố mẹ ủng hộ thôi cụ ợ.

Trong số các con ra NN đó tỉ lệ ko theo đc phải quay về là có nhưng hiếm. Thậm chí chỉ 1 trên vài chục tr hợp đc biết. Lý do là dù cũng đạt điểm NN theo qui định nhưng khi sang Can chưa đủ nghe hiểu thầy cô và ng bản địa dẫn đến sốc văn hóa và liên tục bị nhận xét xấu từ chủ homestay và rồi nhà trường và phải quay về VN sau chưa đầy 1 năm. Về VN cháu vào học 1 trường ĐH và tâm lý bình thường thoải mái.
Vâng, các cháu chủ động, bố mẹ ủng hộ, phần trăm thành công cao. Còn lại thì ...

ca_kiem

Xe container
Như cụ thì nhất rồi. Chi phí thấp, hiệu quả cao.

Nói chung bỏ ra dưới 1 tỷ cho con du học thì em thấy luôn có thể ủng hộ. Chứ chi nhiều quá thì là lãng phí, vứt tiền qua cửa sổ.
Không có gì là miễn phí ... hay ngon bổ rẻ đâu cụ ạ. Trường tốt về kỹ thuật hay trong top của mỹ nó cũng dao động 70-100k/năm ... đôi khi có tiền cũng không vào được ( ngay cả người bản địa cũng không vào được chứ đừng nói dân nhập cư hay du học sinh )
Em lấy 1 ví dụ nhé để cụ so sánh:
Du học sinh Trung quốc bên mỹ khoảng 500-600k
Du học sinh Ân bên mỹ cũng khoảng 500k
Du học sinh nước Việt khoảng 50-60k
Từ đó cụ xẽ thấy ngay miếng pho mát chỉ nằm trong bẫy chuột, không có cái gì ngon bổ rẻ đâu, bổ rẻ thì không đến lượt.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Trên thực tế thì đi du học không quá tốn kém như vẫn nghĩ, một gia đình trung lưu ở Hà Nội là có đủ điều kiện cho con đi.
Điều bác nói là đúng, nhưng cần trừ ra ba quốc gia : Anh, Mỹ, Canada.
Dù cho có MB (Merit Based), FA (Financial Aid) loại tốt thì cũng hơi quá sức một gia đình trung lưu Hà Nội ạ.

Không có gì là miễn phí ... hay ngon bổ rẻ đâu cụ ạ. Trường tốt về kỹ thuật hay trong top của mỹ nó cũng dao động 70-100k/năm ... đôi khi có tiền cũng không vào được ( ngay cả người bản địa cũng không vào được chứ đừng nói dân nhập cư hay du học sinh )
Em lấy 1 ví dụ nhé để cụ so sánh:
Du học sinh Trung quốc bên mỹ khoảng 500-600k
Du học sinh Ân bên mỹ cũng khoảng 500k
Du học sinh nước Việt khoảng 50-60k
Từ đó cụ xẽ thấy ngay miếng pho mát chỉ nằm trong bẫy chuột, không có cái gì ngon bổ rẻ đâu, bổ rẻ thì không đến lượt.
Càng đất nước phát triển thì sự đánh giá về giá trị của mọi thứ càng chính xác . Tiền nào của ấy . Chi có mình nhầm , họ ko bao giờ nhầm . Ví thế nên dần sẽ bị lãnh cảm với một cảm xúc bất ngờ vì nó rẻ . Họ là những đất nước có nền kinh tế bền vững nên ko có gì là giá sốc để thu hút cả . Phát triển theo kiểu vững chắc thôi.