Thăm thú Quảng Bình. Nên đi như thế nào?

rfs

Xe điện
Chào các cụ,

nhà tui định dịp 30/4 này sẽ từ HN vào Quảng Bình khoảng 3-4 hôm (cả đi về).
Nhà tui định đóng quân ở Đồng Hới, sau đó sẽ đi thăm một số điểm như : Phong Nha - Kẻ Bàng, Thiên Đường, , suối nước nóng Bang... và đương nhiên cả mấy khu thẳng cảnh quanh Đồng Hới, tắm biển Nhật Lệ nữa ạ.

Tui đang định kế hoạch ntn:

Ngày 1: sáng 6h30-7h sẽ xuất phát từ HN để đến Đồng Hới trước khi trời tối
Ngày 2: Đi Phong Nha - Kẻ Bàng + Thăm thú Đồng Hới + tắm biển Nhật Lệ
Ngày 3: Thiên Đường + tắm suối nước nóng Bang (nhưng ko biết có tiện đường ko) rồi quay về HN. Chắc tối phải tá túc ở đâu đó nhưng chưa biết biết ở đâu.
Ngày 4: Về HN trước 5pm.

Nhờ các cụ tư vấn sắp xếp kế hoạch + đi đường nào cho hợp lý.
Nếu có cả chỗ ăn, nghỉ, ngủ dọc đường và ở Đồng Hới nữa thì tốt ạ.
PS. Nhà tui đi 3 người (có gấu và F1)

Cám ơn các cụ.
Ngày 1: xuất phát 4a.m, đi đường 1 đến Đồng Hới, mất khoảng 8-10h. Nghỉ tại Đồng Hới. Tắm biển

Ngày 2: Phong Nha - Nước Moọc - Thiên Đường. Tắm biển

Ngày 3: lang thang Đồng Hới. Tắm biển

Ngày 4: 7a.m xuất phát Đồng Hới về HN, cái này tùy thuộc vào ngày về, thời gian mà đi đường 1 hay HCM, 1 giờ ngon rồi

Mr. Keen

Xe buýt
Nếu đây là lần đầu cụ đi cung đường này, chưa quen đường và lại dịp lễ chắc chắn đông người thì e khuyên cụ nên xuất phát sớm từ 5h00 sáng để tránh tắc đường và đề phòng những bất trắc trên đường,
Theo em, ngày cuối cùng các cụ thong thả chạy về Cửa lò mà nghỉ, 8h sáng hôm sau xuất phát về đến HN chỉ 15h chiều, vừa thong dong đỡ mệt lại tránh đc tắc đường.
Ngày 1: xuất phát 4a.m, đi đường 1 đến Đồng Hới, mất khoảng 8-10h. Nghỉ tại Đồng Hới. Tắm biển

Ngày 2: Phong Nha - Nước Moọc - Thiên Đường. Tắm biển

Ngày 3: lang thang Đồng Hới. Tắm biển

Ngày 4: 7a.m xuất phát Đồng Hới về HN, cái này tùy thuộc vào ngày về, thời gian mà đi đường 1 hay HCM, 1 giờ ngon rồi
Cảm ơn 2 cụ.

Sau khi được các cụ tư vấn, nhà tui sẽ xuất phát sớm hơn như cụ nguyenthong301 góp ý.
Chắc chiều muộn mới tới Đồng Hới được. Nên ngày 2 nhà tui định lanh quanh ở Đồng Hới, tắm biển , lang thang gần, nghỉ ngơi cho lại sức.
Ngày 3 sẽ đi Phong Nha - Kẻ Bàng, Thiên Đường và ngủ trên đường về HN (có thể tại khu Phong Nha - Kẻ Bàng nếu muộn hoặc Hà Tĩnh nếu sớm) để
Ngày 4 sẽ về tới HN sớm ạ.

Các cụ thấy thế có được ko ạ?

ar3a

Xe điện
Cảm ơn 2 cụ.

Sau khi được các cụ tư vấn, nhà tui sẽ xuất phát sớm hơn như cụ nguyenthong301 góp ý.
Chắc chiều muộn mới tới Đồng Hới được. Nên ngày 2 nhà tui định lanh quanh ở Đồng Hới, tắm biển , lang thang gần, nghỉ ngơi cho lại sức.
Ngày 3 sẽ đi Phong Nha - Kẻ Bàng, Thiên Đường và ngủ trên đường về HN (có thể tại khu Phong Nha - Kẻ Bàng nếu muộn hoặc Hà Tĩnh nếu sớm) để

Cụ lên lịch thế này là ổn rồi. Ngày cuối nếu cụ kết thúc động Thiên Đường sớm (tầm 4h) thì có thể chạy về Hương Khê (nếu chọn HCM) hoặc Vũng Áng (nếu đi dg 1) để nghỉ thì ngày 4 về sẽ nhàn hơn.

Mr. Keen

Xe buýt
Cụ lên lịch thế này là ổn rồi. Ngày cuối nếu cụ kết thúc động Thiên Đường sớm (tầm 4h) thì có thể chạy về Hương Khê (nếu chọn HCM) hoặc Vũng Áng (nếu đi dg 1) để nghỉ thì ngày 4 về sẽ nhàn hơn.
Vâng, cảm ơn cụ

ar3a

Xe điện
Thực ra nếu nhà cụ có thể dậy sớm được thì ngày đầu đi sớm 1 chút; khoảng 3h sáng chẳng hạn thì đến Đồng Hới tầm khoảng 3h chiều (HN-ĐH đi đúng tốc độ + ăn sáng + ăn trưa nhanh gọn) thì cũng phải mất 12 tiếng. Như vậy vẫn có thể tắm biển được, đỡ phí mất ngày đầu. Ngày 1 cũng là ngày tinh thần cao nhất nên dễ đi kiểu này.

Mr. Keen

Xe buýt
Thực ra nếu nhà cụ có thể dậy sớm được thì ngày đầu đi sớm 1 chút; khoảng 3h sáng chẳng hạn thì đến Đồng Hới tầm khoảng 3h chiều (HN-ĐH đi đúng tốc độ + ăn sáng + ăn trưa nhanh gọn) thì cũng phải mất 12 tiếng. Như vậy vẫn có thể tắm biển được, đỡ phí mất ngày đầu. Ngày 1 cũng là ngày tinh thần cao nhất nên dễ đi kiểu này.
Vưng. Tui sẽ thương thảo với Gấu và F1 nhà tui vụ này. Dưng mà, chắc khó cụ ạ, vì cặp đôi này chuyên bình minh lúc 6-7h. :)

rfs

Xe điện
Cảm ơn 2 cụ.

Ko cần ngủ tại Phong Nha đâu, 1 buổi sáng là cụ có thể thăm được cả động Thiên Đường rồi Phong Nha Kẻ Bàng. Sau đó tùy tình hình về Hương Sơn, Phố Châu hay Tân Kỳ, nên đi đường HCM

ar3a

Xe điện
Ko cần ngủ tại Phong Nha đâu, 1 buổi sáng là cụ có thể thăm được cả động Thiên Đường rồi Phong Nha Kẻ Bàng. Sau đó tùy tình hình về Hương Sơn, Phố Châu hay Tân Kỳ, nên đi đường HCM
Đi cả 2 động trong 1 buổi sáng thì phải dậy sớm 1 chút và cũng không la cà nhiều trong khi thăm động. Đợt nghỉ lễ chắc chắn lượng khách sẽ tăng nên việc đi thuyền ở Phong Nha hay chờ xe điện ở Thiên Đường sẽ phải xếp hàng chứ không phải cứ đến là đi ngay được. Nếu cụ chủ mà muốn tắm biển buổi sáng, thong thả ăn sáng rồi mới check - out đi thăm động thì cứ xác định 4h kết thúc ở Thiên Đường. Đằng nào cũng phải mất ngày thứ 4 về HN chứ không chạy thẳng được thì vội làm gì.

ar3a

Xe điện
Vưng. Tui sẽ thương thảo với Gấu và F1 nhà tui vụ này. Dưng mà, chắc khó cụ ạ, vì cặp đôi này chuyên bình minh lúc 6-7h. :)
Cụ sẵn sàng đồ đạc trên xe. Vợ cả và F1 gọi dậy ngồi băng sau tiếp tục ngủ trong khi cụ chạy xe. Quan trọng là cụ có tự tin khi chạy sớm như vậy không thôi.

xelam1banh

Xe tải
Cảm ơn 2 cụ.

Quá ổn cụ ạ, Ngày 3 cụ xuất phát sớm ở Đồng Hới, lên Phong Nha, thăm thú Phong Nha xong, ăn cơm trưa tại bến thuyền Phong Nha, rồi cụ đi theo Đường 20 ra động Thiên Đường, ra suối nước Moọc nghỉ ngơi, thư giãn. Còn cụ ra HN thì có hai đường đều thuận cho cụ: 1: đi theo đường ông CỤ hoặc rẽ ra Thọ Lộc để ra Quố Lộ 1A (Cầu Gianh) là ok đới cụ.
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

nguyenthong301

Xe tăng
Quan trọng là cụ phải tỉnh táo để lái cụ nhé, E thì toàn lọ mọ dậy sớm, còn Gấu và F1 nhà em cũng chuyên dậy muộn.
Hôm tết dương lịch, 3h sáng, chỉ mình em đánh răng rửa mặt cho tỉnh táo thôi, đồ đạc chuẩn bị từ tối hôm trc, E cho cả nhà lên xe ngủ tiếp, 1 mình em chạy HCM đến Ngọc Lạc - Thanh Hóa là 6h30 thì dừng lại ăn sáng, lúc đó gấu và F2 mới dậy. Ha ha.
Phải đi từ 3h như vậy thì em mới tới Huế lúc 19h ngay trong ngày đc, còn nếu cụ chỉ tới QUảng Bình thì 3h chiều là tới thôi, tắm biển thoải mái.

Chúc cụ có chuyến đi thuận buồm xuôi gió!

Mr. Keen

Xe buýt
Quá ổn cụ ạ, Ngày 3 cụ xuất phát sớm ở Đồng Hới, lên Phong Nha, thăm thú Phong Nha xong, ăn cơm trưa tại bến thuyền Phong Nha, rồi cụ đi theo Đường 20 ra động Thiên Đường, ra suối nước Moọc nghỉ ngơi, thư giãn. Còn cụ ra HN thì có hai đường đều thuận cho cụ: 1: đi theo đường ông CỤ hoặc rẽ ra Thọ Lộc để ra Quố Lộ 1A (Cầu Gianh) là ok đới cụ.
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ
Quan trọng là cụ phải tỉnh táo để lái cụ nhé, E thì toàn lọ mọ dậy sớm, còn Gấu và F1 nhà em cũng chuyên dậy muộn.
Hôm tết dương lịch, 3h sáng, chỉ mình em đánh răng rửa mặt cho tỉnh táo thôi, đồ đạc chuẩn bị từ tối hôm trc, E cho cả nhà lên xe ngủ tiếp, 1 mình em chạy HCM đến Ngọc Lạc - Thanh Hóa là 6h30 thì dừng lại ăn sáng, lúc đó gấu và F2 mới dậy. Ha ha.
Phải đi từ 3h như vậy thì em mới tới Huế lúc 19h ngay trong ngày đc, còn nếu cụ chỉ tới QUảng Bình thì 3h chiều là tới thôi, tắm biển thoải mái.

Chúc cụ có chuyến đi thuận buồm xuôi gió!
Vâng. Cảm ơn các cụ nhiều. (b)