[Funland] Tham khảo cách đổi GPLX qua web dichvucong

Các cụ đổi bằng lái xe theo cách nào

• Tổng bình chọn
    109

nghichnham

Xì hơi lốp
Em ở Cầu Giấy thì khám sức khỏe ở đâu cho tiện nhỉ? Chi phí như nào ạ

BVTL

Xe điện
Người OF

beloren2021

Xe buýt
Em vừa nhận mail báo thanh toán phí. Nhanh quá các cụ ạ. Em gửi hồ sơ 10 rưỡi tối thứ 4 mà trưa thứ 6 đã nhận mail thanh toán. Thủ tục hành chính online giờ ngon quá. Năm ngoái nhà em làm hộ chiếu online cũng nhận hộ chiếu sau 7 ngày. Vui quá 😍

quangdieu05

Xe buýt
Cụ vào vneid chỗ giấy phép lái xe, cụ nhấn vào chỗ 3 chấm rồi vào mục yêu cầu cập nhật. Thế là nó sẽ tự động cập nhật bằng mới lên đây luôn. Còn bằng bản cứng cụ gọi hotline của bưu điện vnpost ý kiến là xong cụ ah. Của em hỏi xong hỗ trợ nhiệt tình lắm.
Công nhận cụ ạ, sau khi được mắng té tát từ chat trực tiếp, zalo, hotline vnpost, thì đơn của e đã được đẩy đi ngày hôm nay rồi :v

lolotica

Xe điện
em lấy bằng mới rồi các cụ à, bên PCN nó cứ đòi lấy lại cái bằng cũ 😎

alceste

Xe điện
Thế mình bảo mất rồi có đc ko bác, em muốn giữ cái bằng cũ làm kỷ niệm
Thì họ sẽ từ chối phát cụ nhé. Và chuyển hoàn luôn.và cụ sẽ làm thủ tục xin cấp bằng mới do bằng cũ mất cụ nhé, thủ tục thì cụ cứ tham khảo trên cổng luôn.

anhtrangvn

Xe tăng
B1 và B2 gộp thành B. Nên B2 như B thôi. B1 luật mới là bằng xe máy và mô tô 3 bánh. B1 cũ thành B mới
Em bằng B2 tới 05/2025 hết hạn mà nay nghe ông bạn bảo là sang 2025 nếu bằng hết hạn đi cấp mới (Bằng B) thì phải sát hạch lại nên bảo em thử đổi sớm trước 01/01/2025 xem được không thì tránh phải thi sát hạch lại khi hết hạn. Nếu bằng B2 cấp trước 01/01/2025 thì vẫn được sử dụng theo thời hạn ghi trên bằng 10 năm nữa và làm trước 01/01/2025 nên không phải thi sát hạch. Em nghi nghi nhưng lên mạng tìm hiểu thì đọc cũng thấy ghi thế:

Cụ có nắm rõ tình huống này không chia sẻ giúp em ạ.
Cảm ơn cụ nhiều!

hoviethung

Xe lăn
Em bằng B2 tới 05/2025 hết hạn mà nay nghe ông bạn bảo là sang 2025 nếu bằng hết hạn đi cấp mới (Bằng B) thì phải sát hạch lại nên bảo em thử đổi sớm trước 01/01/2025 xem được không thì tránh phải thi sát hạch lại khi hết hạn. Nếu bằng B2 cấp trước 01/01/2025 thì vẫn được sử dụng theo thời hạn ghi trên bằng 10 năm nữa và làm trước 01/01/2025 nên không phải thi sát hạch. Em nghi nghi nhưng lên mạng tìm hiểu thì đọc cũng thấy ghi thế:
View attachment 8720297

Cảm ơn cụ nhiều!
Mình nghĩ báo viết sai. Vì phi lý. Nếu vậy thì cứ bằng nào hết hạn là phải thi lại à.

TGB.Magic

Xe tải
View attachment 8720297

Cảm ơn cụ nhiều!
Cu nào viết báo và suy luận sai rồi. Đến hạn được đổi bình thường

Điều 89 của Luật Luật trật tự, an toàn giao thông đường bộ 2024 đây:

Điều 89. Quy định chuyển tiếp
1. Giấy phép lái xe được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành được tiếp tục sử dụng theo thời hạn ghi trên giấy phép lái xe.
2. Giấy phép lái xe được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành nếu chưa thực hiện đổi, cấp lại theo quy định của Luật này có hiệu lực sử dụng như sau:
a) Giấy phép lái xe hạng A1 được tiếp tục điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3 hoặc có công suất động cơ điện từ 04 kW đến dưới 14 kW;
b) Giấy phép lái xe hạng A2 được tiếp tục điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên hoặc có công suất động cơ điện từ 14 kW trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 quy định tại điểm a khoản này;
c) Giấy phép lái xe hạng A3 được tiếp tục điều khiển xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 quy định tại điểm a khoản này và các xe tương tự;
d) Giấy phép lái xe hạng A4 được tiếp tục điều khiển máy kéo có trọng tải đến 1.000 kg;
đ) Giấy phép lái xe hạng B1 số tự động cấp cho người không hành nghề lái xe được tiếp tục điều khiển xe ô tô số tự động chở người đến 08 chỗ (không kể chỗ của người lái xe); xe ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải dưới 3.500 kg;
e) Giấy phép lái xe hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe được tiếp tục điều khiển xe ô tô chở người đến 08 chỗ (không kể chỗ của người lái xe); xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;
g) Giấy phép lái xe hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe được tiếp tục điều khiển xe ô tô chở người đến 08 chỗ (không kể chỗ của người lái xe); xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;
h) Giấy phép lái xe hạng C được tiếp tục điều khiển xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2 quy định tại các điểm đ, e và g khoản này;
i) Giấy phép lái xe hạng D được tiếp tục điều khiển xe ô tô chở người từ 09 chỗ (không kể chỗ của người lái xe) đến 29 chỗ (không kể chỗ của người lái xe) và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C quy định tại các điểm đ, e, g và h khoản này;
k) Giấy phép lái xe hạng E được tiếp tục điều khiển xe ô tô chở người trên 29 chỗ (không kể chỗ của người lái xe) và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D quy định tại các điểm đ, e, g, h và i khoản này;
l) Giấy phép lái xe hạng FB2, FD được tiếp tục điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B2, D quy định tại điểm g và điểm i khoản này khi kéo rơ moóc; giấy phép lái xe hạng FC được tiếp tục điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng C quy định tại điểm h khoản này khi kéo rơ moóc, đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc; giấy phép lái xe hạng FE được tiếp tục điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng E quy định tại điểm k khoản này khi kéo rơ moóc hoặc xe ô tô chở khách nối toa.
3. Trường hợp người có giấy phép lái xe đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành có nhu cầu đổi, cấp lại giấy phép lái xe thì thực hiện như sau:
a) Giấy phép lái xe hạng A1 được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng A với điều kiện hạn chế là chỉ được điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh đến dưới 175 cm3 hoặc có công suất động cơ điện đến dưới 14 kW;
b) Giấy phép lái xe hạng A2 được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng A;
c) Giấy phép lái xe hạng A3 được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng B1;
d) Giấy phép lái xe hạng A4 được đổi, cấp lại sang chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng cho người điều khiển máy kéo có trọng tải đến 1.000 kg và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ cho người điều khiển xe máy chuyên dùng;
đ) Giấy phép lái xe hạng B1 số tự động được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng B với điều kiện hạn chế là chỉ được điều khiển xe ô tô số tự động;
e) Giấy phép lái xe hạng B1, B2 được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng B hoặc hạng C1 và chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng cho người điều khiển máy kéo có trọng tải đến 3.500 kg;
g) Giấy phép lái xe hạng C giữ nguyên và đổi, cấp lại cùng hạng và chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng cho người điều khiển máy kéo có trọng tải trên 3.500 kg;
h) Giấy phép lái xe hạng D được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng D2 và chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng cho người điều khiển máy kéo có trọng tải trên 3.500 kg;
i) Giấy phép lái xe hạng E được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng D và chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng cho người điều khiển máy kéo có trọng tải trên 3.500 kg;
k) Giấy phép lái xe hạng FB2 được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng BE hoặc hạng C1E và chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng cho người điều khiển máy kéo có trọng tải đến 3.500 kg;
l) Giấy phép lái xe hạng FC được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng CE và chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng cho người điều khiển máy kéo có trọng tải trên 3.500 kg;
m) Giấy phép lái xe hạng FD được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng D2E và chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng cho người điều khiển máy kéo có trọng tải trên 3.500 kg;
n) Giấy phép lái xe hạng FE được đổi, cấp lại sang giấy phép lái xe hạng DE và chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng cho người điều khiển máy kéo có trọng tải trên 3.500 kg.
4. Người học lái xe đã được đào tạo lái xe trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc đang được đào tạo lái xe tại ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa được sát hạch, cấp giấy phép lái xe thì được sát hạch, cấp giấy phép lái xe theo hạng giấy phép lái xe đổi, cấp lại quy định tại khoản 3 Điều này.

NNS

Xe ngựa
View attachment 8720297

Cảm ơn cụ nhiều!
người dân đang có gplx hợp pháp, ko quá hạn quá 3 tháng, ko bị chế tài tước gplx vvv, đến hạn đổi là nhà nước phải đổi, can cớ gì bắt người ta sát hạch hả cụ? việc đổi tên, kí hiệu gplx do nhà nước quy định thì cứ thời gian nào thì theo luật đấy thôi, làm gì có cái chuyện bắt dân thi lại