Thám hiểm hang nước bản Mường

KhoanLang

Xe hơi
Hang dốc Nán nằm trên một huyện miền núi của tỉnh Thanh Hoá, hang nằm trong một bản của người Mường. Long Icon được 1 người bạn quê ở đây rủ đi khám phá hang này vì theo lời cậu ta kể là "hang có 1 dong suối chảy từ trong ra, không biết bắt nguồn từ đâu, hang rất tối và sâu, dân trong vùng chưa ai dám đi hết, chỉ biết là đi men theo dòng suối trong hang đến lúc không thể đi được nữa thì sẽ có 1 bãi cát, muốn đi tiếp phải bơi hoặc chèo thuyền tiếp"
Chỉ cần biết thế, máu phiêu lưu trong người trỗi dậy, tôi quyết định thám hiểm hang này. Lập topic trên FaceBook lúc đầu có rất nhiều người tham gia xin đi, nhưng chốt lại chỉ có ... 1 mình Long Icon và cậu bạn ^^
"Máu không cần biết bố cháu là ai", Long Icon chuẩn bị tư trang lên đường 1 mình ^^

Thám hiểm hang động là một môn thể thao/giải trí mạo hiểm với rất nhiều rủi ro rình rập trong hang tối, có thể kể qua 1 số nguy hiểm có thể gặp phải trong hang: đá rơi vào đầu, sa chân xuống vực, gặp rắn, lạc trong hang, ngạt trong hang, đuối nước trong hang, lũ quét, bùn/đất lở trong hang... Hang là một môi trường rất khắc nghiệt, chinh phục hang là sự kết hợp của nhiều môn như trekking, bơi, leo núi, thậm chí cả lặn bình khí (scuba diving nữa)
Nên điều cơ bản nhất là phải có CÔNG CỤ và KIẾN THỨC, ưu tiên thêm KINH NGHIỆM khi tham gia.

Quan trọng nhất trong hang tối là "ánh sáng" chứ không phải là "thức ăn" hay nước uống. Đèn hỏng trong hang thì chỉ có nằm đấy chờ người đến cứu hoặc chờ chết :D
Mỗi người tham gia phải có 3 nguồn sáng 1 nguồn chính và 2 nguồn dự phòng. Đèn phải chịu được nước, va đập đáp ứng các điều kiện khắc nghiệt trong hang

sau đây là danh sách đồ chuẩn bị trước khi lên đường của tôi

1/ đô ăn:
bò húc + lavie
thịt hộp
Banh my

2/ ĐỒ ĐIỆN TỬ
Máy ảnh
Đèn pin fenix, sạc
Pin sạc, củ sạc
đèn đeo trán, và 2 Đèn dư phòng

3/ đô khác
Sơn lân tinh phát sáng (phóspho): đánh dâú đương
Túi Chống Nước: không thâms nươc và nôỉ như phao
Túi nilon đen to
Quần áo, tất
Dép rọ lội suối
Quần bơi
Kính bơi trong suôt
Bật lửa(2 cái)
Găng tay hạt
Bảo vệ gối khuỷu
Kim chỉ may
Dao mini

nhưng chú ý nhất vẫn là những thứ sau:

đèn LED siêu sáng chiu nước tôi mang theo gồm
1/ đèn đeo trán Nitecore HC50: chế độ pin lâu nhất 400h liên tục ( 1tr5 bán tại nitecore.vn )
2/ đèn cầm tay Fenix TK35: độ sáng max 800 Lumen, lắp tản sáng trắng ( 3tr5 bán tại nitecore.vn )
3/ đèn cầm tay Fenix TK75: đèn khủng nhất hiện nay, 2200 Lumen, ( 6tr bán tại nitecore.vn )
Tất cả đèn đều dùng pin trâu 18650 loại khủng nhất Panasonic 3400mAh

MÁy ảnh chịu nước Panasonic Lumix TS4, tối đa 12m nước

sơn lân tinh phát sáng trong bóng tối, dùng để đánh dấu đường cho khỏi lạc:

túi chống nước 30l, đựng đồ cá nhân, có thể nổi được, rất rất quan trọng

Trang bị đến tận răng, tôi tự tin một mình nhảy xe khách lên đường đến nhà chú em. Không dám kể với người thân là đi có 1 mình :))
Đến nhà chú em lúc tối mịt, 2 anh em ngủ sớm, sáng hôm sau lên đường.
7h sáng, 2 anh em dậy, ăn sáng rồi vào hang, hang nằm cách đường lộ khoảng 500m, con suối dẫn lên hang

leo núi khởi động khoảng 5phút là đến cửa hang

cửa hang đây rồi, khá to

ngay cửa hang là bàn thờ của người Mường, mình cũng không mê tín lắm nên chỉ kính cẩn đi qua rồi chui vào hang

ngay khi qua cửa hang là 1 vách đá nhỏ, phải leo qua mới có thể đi tiếp, dưới là dòng suối. lúc đầu định chuẩn bị quả thuyền cao su, nhưng sợ nặng nên 2 anh em quyết định mặc áo phao, nó bảo có 2 đứa bạn cùng học cấp 3 đã chết trong hang này vì ngã xuống suối

chú em là người bản địa, hiện là kỹ sư xây dựng chưa có người iu ^^ chú em đi trước, tay cầm túi 2kg vải anh em mua dọc đường, vào hang ăn, đang mùa vải mà

đi được 1 đoạn thì đến chỗ dân địa phương gọi là ruộng Vua, nhìn cũng giống ruộng thật,

có thể xuống suối để đi tiếp, nhưng vẫn còn đường nên 2 anh em men theo bờ đi tiếp, mặc dù phải bò thế này

vào sâu bên trong hang nước, cảnh vật hiện ra khá huyền ảo, nói thật là lúc mới vào hang 2 anh em cũng hơi rón rén, giờ đã bớt sợ rồi

chân dung mình, thủa mới vào hang, người còn thơm tho sạch sẽ, lông chân chưa rụng sợi nào, tay chưa sước vệt nào ^^

chiếu đèn ra xa, hang khá đẹp, tuy nhiên nhiều nhũ đá đã bị bà con bẻ, lấy mang về nhà

tiếp tục đi tiếp 1 đoạn nữa, hết đường, 2 anh em quyết định nhảy xuống nước
thằng em tần ngần bảo bà con ở đây sợ bơi trong hang có cá to cắn

Mình nai nịt gọn gàng, đầu thì có đèn chịu nước, cổ đeo sẵn kính bơi trong suốt, người đeo áo phao (mặc dù bơi không tệ), dưới mặc quần bơi màu xanh nõn chuối, phàm trong thiên nhiên, những gì sặc sỡ đều có nọc độc :D mặc thế cho cá nó biết mà tránh, kẻo nó cắn cái chắc mình đi tu ^^
Mình bảo éo sợ, chú sợ thì anh xuống trước, đoạn cởi quần áo cho vào túi chống nước rồi hăm hở phi xuống nước, nhảy cầu vách đá là nghề của chàng rồi :))

nước lạnh lắm, lạnh toát cả hàng họ, nhưng xuống 1 lúc thì quen, thằng em chụp nốt cho bức ảnh rồi cũng nhảy xuống

lạnh không , đi với anh thì yên tâm nhá. thằng em hớn hở ra mặt. Em nó đã vào hang lần này là lần thứ 3 từ thủa bé,bị đập đầu vào đá mấy lần nhưng chưa đi hết hang,

bơi 1 đoạn thì hết suối, cảnh vật càng kỳ ảo não nề,

có vách đá khá đẹp, 2 anh em tranh thủ chụp ảnh

lên đường đi tiếp thôi, lại thấy dòng suối, càng đi sâu hang cứ hun hút, hun hút , tối tăm ma quái, nhưng lại càng kích thích trí tò mò của chúng tôi

chả biết bên trong kia có cái gì, chúng tôi bơi tiếp vào trong khám phá.

Lonestar

Xe điện
Tuyệt thật. Cảm ơn Cụ đã cho xem.

Morning 15a

Xe điện
Hồi hộp quá .. e oánh dấu để theo dõi bước đi của cụ

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ phải nhập hội đi khám phá hang sơn đoòng :)

tudcmo

Xe điện
Cụ đi ít người thế cũng nguy hiểm , cảm ơn cho ae of xem ảnh khám phá của cụ .

Xe tăng

Xe tăng
Em oánh dấu xem tiếp, các ảnh bắt đầu của cụ xem đã thấy tò mò rồi.

Chaukga

Xe container
Ảnh các nhũ đã trông như ngọc thạch các cụ nhỉ. Em lấy dấu đây.

trongbach

Xe buýt
Hồi hộp quá cụ chủ ơi....

KhoanLang

Xe hơi
Em cũng sợ rắn lắm các cụ ạ, nhất là rắn nước nhưng e cũng có 1 số kinh nghiệm và kỹ năng vì em là cựu nhân viên y tế (bs) , up ảnh hơi lâu 1 chút, e sẽ update sớm hầu các cụ, về ng vẫn hơi mệt

Vipmouse

Xe tải
lại táo bón rồi. Nhanh đi cho em còn đi măm, cụ chủ ới :D

HuyArt

Xe lăn
Tuy ko đẹp như Tú Làn bọn em đã đi, nhưng độ phê vì mạo hiểm thì có vẻ nhiều hơn đấy. Những hang sống kiểu này đi mùa nước lũ thì mới gọi là dã man.
Hóng tiếp hành trình của cụ

Mer_S66_AMG

Xe tăng
Hóp tiếp hành trình củ cụ. Em gan bé nên thám hiểm qua màn hình 13 inch :D

luudanchua

Xe buýt
Hay và hồi hộp quá, em hóng cụ chủ.

27091403

Xe tăng
Cụ đi có hai người kể cũng liều thật , nhưng thế mới phê :))

xherox

Xì hơi lốp
Tuy ko đẹp như Tú Làn bọn em đã đi, nhưng độ phê vì mạo hiểm thì có vẻ nhiều hơn đấy. Những hang sống kiểu này đi mùa nước lũ thì mới gọi là dã man.
Hóng tiếp hành trình của cụ
Đi mùa lũ thì có khi vài trăm năm sau cụ chủ lại được khoa học nghiên cứu cụ nhỉ.

chuvoicon

Xe tăng
Chuyến đi này như trên phim thám hiểm hang động vậy, e đặc biệt thích những chuyến khám phá ntn ợ