[VHGT] Tham gia giao thông trong phố, các cụ hay còi trong những trường hợp nào ?

HiddenCharm

Xe tải
Chuyện là e trong phố thì vẫn đa số là đi 2b cho nhanh gọn chủ động. Nhưng ức 1 cái là các xe đi sau cứ hễ 1 tí là còi. Còi lúc em k tập trung, gây nguy hiểm thì k nói làm gì, nhưng đây thì đường nhỏ, đông xe, khó đi thì cứ hễ tí "bim bim", "bim", "bim bim bim". Xe bị chậm 1 chút - còi, đèn đỏ chưa xanh - còi, còi 1 cách vô ý thức và thật "xuân ngủ". Tham gia giao thông giờ cao điểm đã ức chế, lại nghe thêm mấy cái "bim bim" vậy thì thật là ....

Đặc biệt là e để ý thấy 1 cơ số đông các cụ 4b, cứ chút chút như kiểu sợ 2b va vào là lại "bim, bim". Chẳng hiểu để làm gì. Hay chăng các cụ ngồi trong xe "tĩnh lặng" nên k thấy sự ức chế của tiếng còi ? Hay là cứ trên 4b là khinh "2b là bọn 'xuân ngủ' k biết luật ?? "

Em đăng bài để các cụ cho ý kiến và mạn phép hỏi các cụ đi trong phố, k kể 4b hay 2b thì những lúc như nào là còi ạ. Có chăng năm mới off nhà mình nên tiên phong in thêm mấy cái logo dán ở mít "còi đúng lúc, còi đúng chỗ mới là người văn minh".

hp1422

Xe hơi
Em thì rất ghét những ông nào đi ô tô mà hay bấm còi bừa bãi, nhiều khi em đi đường đông quá, mình đi xe máy còn chưa đi được huống hồ mấy thằng lái ô tô (em dùng từ này cho nó mạnh) không biết có mắt hay không, đã đi sát làn phải lấn hết đường xe máy, mà lại còn bâm còi inh hỏi.
Em thì lúc nào bí quá thì mới còi, tức là khi bị xe khác lờ lờ ko cho đi, hay cho vượt (mặc dù trong phố em đi nhanh nhất cũng chỉ có 40km/h). Nhiều khi từ nhà đến cty (5km) em không dùng còi 1 ti nào.

nhimkute

Xe buýt
Em thấy thằng nào đằng trước có xu hướng phi vào xe em thì em pim :D

hoanglee94

Xe tăng
Mấy ông xe máy hay táng đầu kinh bỏ má !!! Còi như thế là đúng... Có văn hoá còi của mấy ông taxi thì cần phải xem lại thật

HiddenCharm

Xe tải
Em thì rất ghét những ông nào đi ô tô mà hay bấm còi bừa bãi, nhiều khi em đi đường đông quá, mình đi xe máy còn chưa đi được huống hồ mấy thằng lái ô tô (em dùng từ này cho nó mạnh) không biết có mắt hay không, đã đi sát làn phải lấn hết đường xe máy, mà lại còn bâm còi inh hỏi.
Em thì lúc nào bí quá thì mới còi, tức là khi bị xe khác lờ lờ ko cho đi, hay cho vượt (mặc dù trong phố em đi nhanh nhất cũng chỉ có 40km/h). Nhiều khi từ nhà đến cty (5km) em không dùng còi 1 ti nào.
Em đi cả chục cây có khi chẳng còi lần nào.

Mấy ông xe máy hay táng đầu kinh bỏ má !!! Còi như thế là đúng... Có văn hoá còi của mấy ông taxi thì cần phải xem lại thật
Mấy thanh niên hay tạt đầu + đi 2b làn ô tô thì chẳng nói làm gì. Thành phần ấy cứ phải tốc cho xòe vài lần. (chắc chẳng ai đủ nhẫn tâm làm vậy).

buicongchuc

Xe ba gác
Em còi đến chỗ khuất tầm nhìn, và còi khi thấy 4b hoặc 2b có xu hướng lấn làn xe em. Đặc biệt em luôn để ý các mợ 2b đi lờ đờ phía trước, hay tạt đầu lém ạ! Lúc đó em buộc phải "bim", "bim" dù không muốn.

Thangz

Xe tăng
Em thì có khi mấy ngày chả "bóp" lần nào, có ngày thì vài phát. Nói chung là còi chỉ dùng khi xe khác k có ý thức thôi...

Có cái cờ níp cho các cụ (các cụ bật loa nhé )

[video=youtube;NNQWuDwdDX0]http://www.youtube.com/watch?v=NNQWuDwdDX0&list=HL1358905115&feature=mh_lolz[/video]

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
văn hóa giao thông là không bóp còi
em cũng ghét nhất thằng nào toe toe suốt đường, bực là em tạt đầu hoặc cho đi 5km/h

Chỉnh sửa cuối:

quocviet

Xe container
nhiều lúc cấy muốn lặng nhưng gió chẳng đừng :( ko muốn cung fai còi ạ :(

Ac080

Xe tăng
Em cực ít bấm còi kể cả đi đường trường. Khi em sử dụng đến còi tức là em đang chửi các phương tiện trước mặt tỉ dụ cướp đường ép em đối với 4b ở TP và lạng lách dàn hành ngang đối với 2b ở ngoại thành.

hoanglee94

Xe tăng
Em cực ít bấm còi kể cả đi đường trường. Khi em sử dụng đến còi tức là em đang chửi các phương tiện trước mặt tỉ dụ cướp đường ép em đối với 4b ở TP và lạng lách dàn hành ngang đối với 2b ở ngoại thành.
Thế nhưng xe đi cướp đường cụ đâu biết cụ còi là đang chửi :)
Hắn nghĩ còi là Cẩn thận kìa thì sao ;))

HiddenCharm

Xe tải
Chuẩn, em như cụ.

Một khi em đã phải còi là em dí sát mít rồi kéo hẳn 1 hồi dài kiểu "lâu k xả" cho biết là em chửi.

unknown.king

Xe tăng
em thưa cụ HiddenCharm và các cụ có vào thớt để com men và đọc bài
các cụ phản ánh rằng nhiều người, còi như một thói quen, còi vô ý thức, còn loạn xạ trước sau, đèn chưa xanh đã còi, đi chậm cũng còi, vào làn trong phóng bạt mạng cũng còi. em không có ý kiến gì. vì thực thế đúng là như vậy. đặc biệt là taxi, bus và tài xế lái lâu năm. càng lái giỏi họ càng sốt ruột. tất nhiên điều này cũng đúng với vài trường hợp thôi. e k vơ đũa cả nắm ạ.
nhưng cụ bảo
Đặc biệt là e để ý thấy 1 cơ số đông các cụ 4b, cứ chút chút như kiểu sợ 2b va vào là lại "bim, bim". Chẳng hiểu để làm gì. Hay chăng các cụ ngồi trong xe "tĩnh lặng" nên k thấy sự ức chế của tiếng còi ? Hay là cứ trên 4b là khinh "2b là bọn 'xuân ngủ' k biết luật ?? "
thì em không cho là đúng.
em đang ngồi trong 1 cái hộp kín có 4 cái bánh, có 1 cái đầu dài thò ra đằng trước, điều khiển khoảng 100 con ngựa chỉ bằng 1 cái bàn chân. em không biết cụ tập trung hay không tập trung. e chẳng biết cụ biết luật hay là "xuân ngủ", em chẳng biết cụ yếu tim hay khoẻ như Lý Đức. nhưng thực tế các cụ cũng đã thấy rồi. không phải tự dưng người ta lại cứ thích bấm bim bim làm gì. nó xuất phát từ môi trường tác động vào, hình thành nên thói quen, hay là cảm giác không an toàn. em xin ví dụ cụ đang đi thẳng thắn, đúng tốc độ cho phép, bỗng dưng xuất hiện 1 cụ, 1 mợ, 1 choai choai muốn rẽ trái, nhưng sợ tốn mất vài giây vàng ngọc, sợ mòn mấy vài micromet má phanh và tốn mấy cc xăng nên thay vì bóp phanh lùi lại để các cụ qua rồi rẽ thì họ tăng ga, cắt đầu rồi phanh dúi dụi để kịp đường rẽ. có lái xe nào không toát mồ hôi đạp phanh bấm còi inh ỏi. sau 1 thời gian đi nó trở thành phản xạ, hễ thoáng thấy có xe lao về phía mình tự nhiên thành phản xạ còi cái cho người ta biết là: Ở ĐÂY CÓ CÁI ÊTÔ ĐANG CHẠY ĐẤY. còn nếu tay lái non, không kịp phản xạ phanh và còi, vâng, ngày mai thành người nổi tiếng trên dân trí và vnexpress.
em ngồi trong 1 hộp, em k thò ra hỏi từng người là có biết luật hay không được. mà ôi cụ luật nắm luật rõ như bàn tay, nhưng vì nhanh, vì bon chen, có thèm coi ra gì? các cụ lái xe rồi, mới thấy 2b đi thực sự nguy hiểm. em k coi ai là ngu hay thông minh cả. e chỉ bảo vệ tài sản của em, tính mạng cũng như giảm sự nguy hiểm cho xã hội. có thể làm các cụ khó chịu 1 chút. nhưng an toàn cho nhiều người. vậy em còi là đúng hay sai ạ?
các cụ cứ ném đá em đi ạ. em xin phép nhận hết. vì em cũng thuộc thành phần biết dùng còi. em bảo vệ tính mạng con người chứ em không bảo vệ cái màng rung trong tai mọi người

Chỉnh sửa cuối:

hupa111

Xe đạp
thực tế thì cũng do ý thức tham gia gt của các bác nhà mình thôi. xe máy thì chèn vào làn oto. oto tắc đường thì chui vào làn xe máy, ông nào cũng muốn vượt thế là còi to. nhưng dù sao thì em thấy ý thức tồi nhất là các bác chạy xe tải, xe khách đường dài. còi thì toàn còi hơi, e đi 4b còn bực, hoảng, đừng nói đến 2b
chung quy lại thì đợi bà con có ý thức dần cũng lâu, nên các bác cứ chịu khó sống chung với còi to

thanhzin2012

Xe tải
Với ý thức của XH mình thì các bác còn phải bực mình nhiều. Em thì khi nào cần thì em dùng còi thôi ợ.

IZZ

Xe tăng
Em cũng hay còi nhưng không lạm dụng, qua ngã 4 vắng ngắt em cũng bim 1 cái, tối thì thay bim = nháy đèn. Ở HN bắt buộc phải sử dụng còi nhiều hơn bình thường, đừng chửi em xuân ngủ em chửi lại nhé :P

HiddenCharm

Xe tải
em thưa cụ HiddenCharm và các cụ có vào thớt để com men và đọc bài
các cụ phản ánh rằng nhiều người, còi như một thói quen, còi vô ý thức, còn loạn xạ trước sau, đèn chưa xanh đã còi, đi chậm cũng còi, vào làn trong phóng bạt mạng cũng còi. em không có ý kiến gì. vì thực thế đúng là như vậy. đặc biệt là taxi, bus và tài xế lái lâu năm. càng lái giỏi họ càng sốt ruột. tất nhiên điều này cũng đúng với vài trường hợp thôi. e k vơ đũa cả nắm ạ.
nhưng cụ bảo thì em không cho là đúng.
em đang ngồi trong 1 cái hộp kín có 4 cái bánh, có 1 cái đầu dài thò ra đằng trước, điều khiển khoảng 100 con ngựa chỉ bằng 1 cái bàn chân. em không biết cụ tập trung hay không tập trung. e chẳng biết cụ biết luật hay là "xuân ngủ", em chẳng biết cụ yếu tim hay khoẻ như Lý Đức. nhưng thực tế các cụ cũng đã thấy rồi. không phải tự dưng người ta lại cứ thích bấm bim bim làm gì. nó xuất phát từ môi trường tác động vào, hình thành nên thói quen, hay là cảm giác không an toàn. em xin ví dụ cụ đang đi thẳng thắn, đúng tốc độ cho phép, bỗng dưng xuất hiện 1 cụ, 1 mợ, 1 choai choai muốn rẽ trái, nhưng sợ tốn mất vài giây vàng ngọc, sợ mòn mấy vài micromet má phanh và tốn mấy cc xăng nên thay vì bóp phanh lùi lại để các cụ qua rồi rẽ thì họ tăng ga, cắt đầu rồi phanh dúi dụi để kịp đường rẽ. có lái xe nào không toát mồ hôi đạp phanh bấm còi inh ỏi. sau 1 thời gian đi nó trở thành phản xạ, hễ thoáng thấy có xe lao về phía mình tự nhiên thành phản xạ còi cái cho người ta biết là: Ở ĐÂY CÓ CÁI ÊTÔ ĐANG CHẠY ĐẤY. còn nếu tay lái non, không kịp phản xạ phanh và còi, vâng, ngày mai thành người nổi tiếng trên dân trí và vnexpress.
em ngồi trong 1 hộp, em k thò ra hỏi từng người là có biết luật hay không được. mà ôi cụ luật nắm luật rõ như bàn tay, nhưng vì nhanh, vì bon chen, có thèm coi ra gì? các cụ lái xe rồi, mới thấy 2b đi thực sự nguy hiểm. em k coi ai là ngu hay thông minh cả. e chỉ bảo vệ tài sản của em, tính mạng cũng như giảm sự nguy hiểm cho xã hội. có thể làm các cụ khó chịu 1 chút. nhưng an toàn cho nhiều người. vậy em còi là đúng hay sai ạ?
các cụ cứ ném đá em đi ạ. em xin phép nhận hết. vì em cũng thuộc thành phần biết dùng còi. em bảo vệ tính mạng con người chứ em không bảo vệ cái màng rung trong tai mọi người
Cụ là thành phần biết dùng còi thì e nào có ý kiến gì. Cái e nói là mấy bác chạy mà cứ quen tay còi cơ. Còn cụ đi thẳng, có anh bỗng dưng muốn tạt thì cụ còi là đúng rồi. Ngoài còi em còn ủng hộ những biện pháp khác mạnh hơn nếu cụ có thể. Ức chế là ở chỗ mình rất hay phải nghe cái tiếng còi không đâu, quay ra không phải dành cho mình mà cũng chẳng phải là dành cho "ai". Vậy nên e mới có cái topic này để bảo vệ cái màng nhĩ của em cũng như của những cụ khác ức chế tương tự, mong mấy ai đọc được qua thì dù ngồi trên 2b 4b cũng điềm tĩnh hơn tí trước khi "bóp".

HiddenCharm

Xe tải
Đầy lần em thấy 4b đi cứ độ chục mét lại bim bim phát chả sai mét nào, cũng chả cần biết xe trước hay bên cạnh cách xe mình bao xa, nhòm vào thì thường là mấy cụ bà cầm lái, gặp mấy bà nhát gan thế cũng chả biết nói gì vọt cho lẹ đỡ phải nghe còi vậy :(

Chẳng phải các cụ bà, e cũng gặp các cụ ông nhiều rồi. Già đứng tuổi thì thôi bảo các bác ấy sợ xử lý kém đề phòng trước, đằng này toàn mấy ae cao to đẹp trai, ngầu ơi là ngầu, quay ra nhìn các cụ ấy lại "tặng" thêm cho vài "bim".