Thăm chiến hạm MINSK

Sau chuyến viếng thăm chiến hạm Min khờ, hôm nay tình cờ đọc nhật ký nhà Trọc thấy mấy dòng sau:

Ngày 1: hôm nay mình lên Min khờ, nữ hạm đội trưởng 1 mí mê mình quá, cô ấy doạ nếu mình không đồng ý sẽ cho nổ tung tàu .

Ngày 2: ăn tối với mối hiểm hoạ của con tàu.

Ngày 3: cả đêm cứu tàu !(l) (l) (l)

supra

Xe container
Công nhận chiến hạm nhìn hơi cũ nhưng dàn "thủy quân lục chiến" ngon vãi (y)

Mazspeed

Xe container
Thuỷ quân giường chiến héhéhé...

Super_FOX nói:
Thế chiến 2 chưa có tên lửa loại hạm đối hạm Trọc ạ

Chính xác cái này là tàu sân bay lớp Kuznetsop của Nga, bị thanh lý vì Nga thay đổi học thuyết chiến tranh
Tầu này chỉ chở trực thăng thui bác ợ. Không phải tàu sân bay kiểu hàng không mẫu hạm của Mẽo. Khi Nga chế được mấy chú phản lực cất hạ cánh thẳng đứng thì Nga cũng nâng cấp loại tàu "sân bay" này để cõng mấy thứ đó (vào thập niên 70' thì phải).

Chỉnh sửa cuối:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Super_FOX nói:

Chính xác cái này là tàu sân bay lớp Kuznetsop của Nga, bị thanh lý vì Nga thay đổi học thuyết chiến tranh, 1 đại gia Tàu mua về định làm cassino nổi, tuy nhiên sau đó ko đc nên bán vé tham quan. Cu này đã tháo hết các thiết bị điện tử và vũ khí (đề phòng Tàu copy (h)), các con Su22 va Mi26 bày trên tàu là loại cũ gom lại đem bày lên cho vui. Đặc sắc nhất là team naval force toàn các lady trẻ đẹp, đặc biệt các em chia làm 2 ca, sáng và chiều, nếu đến buổi sáng có thể rủ đi ăn tối (l)
chú này là SU 24 fencer bác ạ

Su 22 có cái đầu gần như đầu của Mic 21

Em vẫn chưa hiểu lắm là tại sao nó lại vứt Su 24 lên đây làm gì vơí vận tốc cao của Su 24 thfi cái tầu nhỏ xíu cũ kỹ này làm sao đủ cho nó hạ cánh

vina

Xe máy
Ủa em tưởng SU 22 nó chỉ dành cho huấn luyện bay,mà khoang lái là dành cho 2 người cơ mừ nhỉ

pvc

Xe buýt
polar bear nói:
Tầu này chỉ chở trực thăng thui bác ợ. Không phải tàu sân bay kiểu hàng không mẫu hạm của Mẽo. Khi Nga chế được mấy chú phản lực cất hạ cánh thẳng đứng thì Nga cũng nâng cấp loại tàu "sân bay" này để cõng mấy thứ đó (vào thập niên 70' thì phải).

em tưởng đường băng này thì cất cánh được rồi chứ bác gấu, dài phết, chẳng nhẽ tầu này lại không bằng mấy cái tầu của nhật bủn hồi trước đánh trân châu cảng

bmw_9680

Xe tải
E hỏi ngu tý:tàu sân bay lớp.....nghĩa là gì vậy các b????e nghe nói nhiều nhưng ko hiểu rõ

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com
bmw_9680 nói:
E hỏi ngu tý:tàu sân bay lớp.....nghĩa là gì vậy các b????e nghe nói nhiều nhưng ko hiểu rõ
trên tầu có sân bay:D

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
em xin trả lơì vài cái thwsc mắc của các bác
@vina hầu như tất cả các loại máy bay tại VN đều có 2 version 1 là loại trực chiến như Su 22 MIG 21 MIG 19 chỉ có 1 ngưòi lái ===>> 1 khoang lái
2 là loại bay tập có 2 khoang lái cho phi cngtập sự và phi công hưng dẫn
@bác nhựa: cái tàu này có cái sân là cho trực thăng thôi ạ chứ để phóng máy bay phản lực thfi không vì không có công cụ hỗ trợ là máy phóng. Thông thng để cho Su 24 cất cánh cần 1 sân bay dài ít nhất trên 1Km chả tầu nào đáp ứng nổi ===>> ng ta sẽ dùng máy phóng để tăng gia tốc cho máy bay (lọai của NGA là 1 cái dây chun như ná bắn thun của trẻ con cuả MỸ là hệ thống thủy lực hơi nc rất phức tạp )
@ bác BMW cái này giải thsich rất đơn giản đó là tên chỉ đơì của các loại tầu chiến như anh em ta có cái XLT XL của xe Escape hay LT LTX của Captiva chả hạn nó gần như thế ạ

Chỉnh sửa cuối:
pvc nói:
em tưởng đường băng này thì cất cánh được rồi chứ bác gấu, dài phết, chẳng nhẽ tầu này lại không bằng mấy cái tầu của nhật bủn hồi trước đánh trân châu cảng
Máy bay phản lực cất cánh cần đường băng dài hơn nhiều so với máy bay cánh quạt. Thời TCC toàn máy bay "bà già" , đường ruộng cũng còn cất hạ cánh được huống hồ đường băng trên tàu.

Ảnh chụp hơi bị ảo giác, nếu bác lấy chiều dài mấy cái máy bay đang đậu (khoảng 15m/cái) để so thì sẽ thấy đường băng ngắn tún. Bác để ý trên đường băng có mấy ô hình tròn, đó chính là mốc để trực thăng cất hạ cánh đấy. Sau khi hạ cánh nó sẽ chạy về phía cuối tàu để neo lại (như trong hình) hoặc cho chui xuống khoang. Một tàu chở trực thăng đâu cũng chỉ được 10-20 cái thôi.

bmw_9680 nói:
Lớp = class, thực ra dịch đúng phải nói là hạng, nhưng ko hiểu sao với tàu chiến người ta lại vẫn dịch class=lớp, nghe nó hơi lạ

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Super_FOX nói:

Chính xác cái này là tàu sân bay lớp Kuznetsop của Nga, bị thanh lý vì Nga thay đổi học thuyết chiến tranh, 1 đại gia Tàu mua về định làm cassino nổi, tuy nhiên sau đó ko đc nên bán vé tham quan. Cu này đã tháo hết các thiết bị điện tử và vũ khí (đề phòng Tàu copy (h)), các con Su22 va Mi26 bày trên tàu là loại cũ gom lại đem bày lên cho vui. Đặc sắc nhất là team naval force toàn các lady trẻ đẹp, đặc biệt các em chia làm 2 ca, sáng và chiều, nếu đến buổi sáng có thể rủ đi ăn tối (l)
hehe, thấy thằng tua gai nó bẩu thế em biết đâu :D, mà dạo này lặn đâu lâu rứa?

twingo

Đi bộ
Con Minsk này là con tàu sân bay chở trực thăng mà, như bác gấu nói ấy, sản xuất những năm 70.
Còn mấy con máy bay ghẻ đó em nghĩ không phải Su mà càng không phải Mig mà là con máy bay cất cánh thẳng đứng Yak 38 Forger của Nga ngố! Con này hơn giống con Sea Harrrier của thằng Anh, mà Thái lan cũng đú, sắm mấy con cho cái tàu sân bay của nó!

twingo

Đi bộ
ảnh gốc đây, ngày xưa yêu dấu của em Minsk

Super_FOX

Xe đạp
polar bear nói:
Bác Gấu ơi lâu quá mới thấy bác, con tàu này chính xác gọi là tàu sân bay (carrier) bác ạ, có điều Nga đóng lớp Kiep này (sorry bài trước em tưởng là Kuznetsop là đời sau) ko theo kiểu carrier Mỹ (dùng máy phóng - cataput) mà làm cho đầu mũi tàu (chiều máy bay cất cánh) hơi vát lên (khoảng 15 độ) để giảm thiểu quãng chạy lấy đà, hơn nữa version máy bay dành cho loại tàu này cũng khác, nếu em nhớ không nhầm thì là Yak 38 (h)

Thông tin đầy đủ về em nó đây các bác ạ: http://www.fas.org/man/dod-101/sys/ship/row/rus/1143.htm

Chỉnh sửa cuối:

Super_FOX

Xe đạp
giangtroc nói:
hehe, thấy thằng tua gai nó bẩu thế em biết đâu :D, mà dạo này lặn đâu lâu rứa?
He he, dạo này bỏ nghề IT bạc bẽo rồi :))