Thắc mắc về làn dành cho xe con, xe du lịch và làn cho xe khách và xe tải

ron7810

Xe tải
cháu chạy xe nào thì cứ theo làn xe đó thôi ạ...dưới 9c thì cứ làn 1 còn trên 9c và xe tải thì làn 2 mà phang

me_ accord

Xe buýt
Bẩm kụ là cháu chưa thấy phương án giải quyết ra làm sao ợ. Nếu như bài báo đó nói thì vụ việc vẫn xảy ra và vưỡn bị phạt. Chỉ có các kụ OF nhà mềnh là ném đá thôi chứ chúng nó có vỡ đầu đâu kụ :(. Cháu đang chạy xe 16 chỗ nên rất quan tâm đến vấn đề này để khi ra đường còn biết đường mà xử lý. Ở HN thì cháu không ngán, nhưng đi tỉnh thì lại khác kụ ợ.
16 chổ là xe khách rồi , cứ thế mà chiến thôi

hoangvnhchau

Xe tải
Xe du lịch thì không có trong định nghĩa tiêu chuẩn nên bị loại ra ngoài.
Nhưng theo em thì xe con được chạy cả trong làn xe tải nếu có phân làn, vì duong cấm xe tải thì không cấm xe con nên đường cho phép xe tải chạy thì cho phép xe con được chạy.
Nếu như cụ nói thì làn xe khách, xe tải thì xe con đều có thể chạy. Kiểu như cấm xe tải nhưng xe con thì không cấm (chả nhẽ lại đục 2 lỗ, một cho cẩu, một cho mèo). Nhưng về vấn đề này còn đang nhộm nhoạm lắm cụ ợ. Chỉ duy nhất có Quốc lộ 5 là hơi rõ ràng về làn xe (theo quy chế khai thác) còn cao tốc thì chưa.

Quân Đuôi

Xe điện
Cháu có thể giải đáp cụ là riêng khu vực Hải Phòng thì xe 16 của cụ chạy làn ngoài cùng bên trái cụ nhé ! Còn khu vực khác cụ chạy làn giữa thôi ( Cháu cũng thấy lạ là luật này hình như chỉ có mỗi ở Hải Phòng thôi ) . Còn xe tải ở đây thì vẫn chạy làn giữa bình thường ! Cụ đừng hỏi vì sao nhé ! Vì luật ở đây nó thế ạ :-o

Dieu Thao

Xe buýt
Em cũng không hiểu "xe du lịch" là xe gì!

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com

thinhkieuphong

Xe điện

dhcuong84

Xe buýt
Xe du lịch thì không có trong định nghĩa tiêu chuẩn nên bị loại ra ngoài.
Nhưng theo em thì xe con được chạy cả trong làn xe tải nếu có phân làn, vì duong cấm xe tải thì không cấm xe con nên đường cho phép xe tải chạy thì cho phép xe con được chạy.
Bác xem lại ạ! Biển cấm (nền trắng, viền đỏ, hình tròn) khác với biển báo hiệu, khi cấm xe con thì cấm xe tải, cấm xe tải không cấm xe con. Nhưng báo hiệu đường dành riêng cho xe nào thì các xe khác đừng có lớ xớ vào (biển xanh, hình chữ nhật)

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com
up lên hỏi các cụ, em chuẩn bị đi đường này :D
Làn xe con thì luôn là bên trái, ngay sát dải phần cách cứng đó kụ. Nếu có xe xin vượt thì bật xi nhan chuyển làn sang bên làn xe tải (cái này quan trọng đó). Kụ nhớ là chuyển làn nhường cho vượt phải an toàn nhé. Không là dễ được chụp ảnh đắt tiền đấy

thinhkieuphong

Xe điện
Làn xe con thì luôn là bên trái, ngay sát dải phần cách cứng đó kụ. Nếu có xe xin vượt thì bật xi nhan chuyển làn sang bên làn xe tải (cái này quan trọng đó). Kụ nhớ là chuyển làn nhường cho vượt phải an toàn nhé. Không là dễ được chụp ảnh đắt tiền đấy
thx cụ, nhưng mà các bác trong này nói là cái biển ghi tốc độ đấy chỉ là để chỉ dẫn chứ ko có cấm xe con đi làn giữa :D

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Bác xem lại ạ! Biển cấm (nền trắng, viền đỏ, hình tròn) khác với biển báo hiệu, khi cấm xe con thì cấm xe tải, cấm xe tải không cấm xe con. Nhưng báo hiệu đường dành riêng cho xe nào thì các xe khác đừng có lớ xớ vào (biển xanh, hình chữ nhật)
Em chỉ thấy có biển cấm oto đi vào (cấm chung oto), hoặc biển cấm xe tải đi vào... chứ chưa nhìn thấy biển chỉ cấm xe con đi vào như thế nào cả. Cụ có thể cho em cái hình biển cấm như vậy được không.
Còn cái biển phân làn cho một mình xe tải chạy mà mặc nhiên cấm xe con đi vào em thấy vô lý, xe con có thể chạy vào làn đó khi nhường đường, khi tài còn non không dám chạy làn dành cho xe con với tốc độ cao hơn, khi chạy chậm tìm chỗ đi lái v.v..., đủ các lý do có thể nêu ra nếu cố tình bị vịn lỗi sai làn.

Chỉnh sửa cuối:

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com
thx cụ, nhưng mà các bác trong này nói là cái biển ghi tốc độ đấy chỉ là để chỉ dẫn chứ ko có cấm xe con đi làn giữa :D
Thì cháu có nói làm cấm đâu. Dưng mà nếu kụ đi đường nào mà nó có biển phân làn mà kụ cứ làn xe tải mà đi từ đến cuối thì sẽ có chuyện để nói với xxxx đó kụ ạ. Kụ không tin à, thử coi, sẽ biết ngay mà ;))

Hoang Tat Thang nói:
Còn cái biển phân làn cho một mình xe tải chạy mà mặc nhiên cấm xe con đi vào em thấy vô lý, xe con có thể chạy vào làn đó khi nhường đường, khi tài còn non không dám chạy làn dành cho xe con với tốc độ cao hơn, khi chạy chậm tìm chỗ đi lái v.v..., đủ các lý do có thể nêu ra nếu cố tình bị vịn lỗi sai làn.
kụ nói chuẩn quá ợ. Cháu chỉ xin góp ý với kụ chỗ tô đỏ là xxx sẽ vin vào cớ: đây là đường cao tốc, nếu kụ không chạy đủ tốc độ thì xin mời kụ chạy vào đường khác, đừng có ra cao tốc làm gì cả. Nếu cố tình sẽ bị vin vào cớ chạy sai làn hoặc không đủ tốc độ tối thiểu.

dhcuong84

Xe buýt
Em chỉ thấy có biển cấm oto đi vào (cấm chung oto), hoặc biển cấm xe tải đi vào... chứ chưa nhìn thấy biển chỉ cấm xe con đi vào như thế nào cả. Cụ có thể cho em cái hình biển cấm như vậy được không.
Haha, xin lỗi bác, e nhầm nhọt... Vokka bác!
Còn về vụ vô lý với có lý thì em xin chịu. Chắc nó nằm trong vô vàn cái vô lý (đến mức thành có lý) về giao thông (hoặc về cả đất nước) ở VN.

Chỉnh sửa cuối:

hhh123

Đi bộ
Thì cháu có nói làm cấm đâu. Dưng mà nếu kụ đi đường nào mà nó có biển phân làn mà kụ cứ làn xe tải mà đi từ đến cuối thì sẽ có chuyện để nói với xxxx đó kụ ạ. Kụ không tin à, thử coi, sẽ biết ngay mà ;))

kụ nói chuẩn quá ợ. Cháu chỉ xin góp ý với kụ chỗ tô đỏ là xxx sẽ vin vào cớ: đây là đường cao tốc, nếu kụ không chạy đủ tốc độ thì xin mời kụ chạy vào đường khác, đừng có ra cao tốc làm gì cả. Nếu cố tình sẽ bị vin vào cớ chạy sai làn hoặc không đủ tốc độ tối thiểu.
Chuẩn khong chỉnh nữa, em bi phạt trong sai gon tuyen đường Phú Mỹ Hưng có gắng bảng xanh Duong dành riêng xe tải, Xe con chay vào phạt. Em Linh động 2xij