Thắc mắc về khóa từ Vespa. Trộm có nổ máy được không ?

qua_khoang

Xe tăng
Ô thế bi giờ em mới biết lx việt có khóa từ hả cụ Pi,em mới lấy 1 em lx 3v chỗ cụ hôm 20 cho gấu.Trước giờ em cứ tưởng xe nhập mới có khóa từ.

dodovt

Xe tải
Lx Việt từ 2010 đã có khóa từ chân chống điện rồi. Còn xe bị bẻ khóa kia khả năng đời 2009. Còn 2010 trở về đây thì bọn trộm chỉ có dắt mới lấy được xe. Các Cụ cụ$-) yên tâm

hoanganh0111

Xe hơi
Muốn thử độ an toàn của khóa từ các bác cứ lấy cái chìa mà có gắn cục từ khi mua xe họ kèm đấy, bỏ cục từ ra cho vào ổ khóa mở lên, cói ầm ầm, đèn sáng choang nhưng ko đề đc. Hoặc mang chìa ra bảo thợ nó đánh cho cái chìa về thử, e đố ko có cục từ mà cụ nào nổ đc máy đấy mặc dù đã thấy điện đóm lên hết. E thử rồi

USRobotics

Xe buýt
Mã:
http://hn.24h.com.vn/an-ninh-hinh-su/be-khoa-nhanh-nhu-chop-van-bi-bat-c51a556098.html
các bác vào đấy mà xem clip
mình cũng băn khoăn ko biết có phải đây là con LX Việt Nam 2009 ko? chứ nếu loại có khóa từ mà chúng nó nổ máy nhanh thế thì cũng hãi quá
nếu bác nào biết rõ con LX trong vụ này là ntn thì confirm cho anh em cái

hoinhap

Xe tăng
Nghe như mọi người và mấy anh bên bán xe nói khóa từ của vespa thì an tâm vì trộm không thể nổ máy được.

Nhưng hôm nay mình đọc được 1 bài báo này:
http://vnexpress.net/gl/phap-luat/2013/03/nguoi-dan-truy-duoi-ten-trom-xe-lx/

"Người dân truy đuổi tên trộm xe LX
Thấy tên trộm ngồi trên chiếc xe của vợ mình, bật chìa khóa điện phóng đi, anh Trung vội quăng cậu con trai 3 tuổi xuống đất đuổi theo. Tên trộm bị bắt, chiếc LX của gia đình anh cũng bị công an giữ mà không nêu lý do."

Xin hỏi các bạn là chẳng nhẽ bây h bọn trộm đã có thể nổ được máy khóa từ vespa ?
Em chưa dùng LX bao giờ nhưng xe số của các hãng như Honda, Su, Yamaha... thì chỉ cần cắt dây ổ khóa là đạp nổ thôi! từ ngày có xe Ga đến giờ em cũng chưa thử bao giờ, nhưng em dự là xe có cần khởi động đạp nổ, hay đẩy nổ chắc vẫn được!

nguyenhanh

Xe hơi
Em chưa dùng LX bao giờ nhưng xe số của các hãng như Honda, Su, Yamaha... thì chỉ cần cắt dây ổ khóa là đạp nổ thôi! từ ngày có xe Ga đến giờ em cũng chưa thử bao giờ, nhưng em dự là xe có cần khởi động đạp nổ, hay đẩy nổ chắc vẫn được!
Không nổ được nếu xe có khóa từ

zooklkzoo

Xe máy
Khoa tu thi lam sao ma no may duoc bac oi
khong dung tu truong thi mo duoc khoa nhung no ko dong dien do do ko no duoc may bac oi
yen tam di

Bummer9332

Xe buýt
Bây giờ trộm công nghệ cũng cao lắm các cụ ah

USRobotics

Xe buýt
Túm lại vẫn chưa bác nào khẳng định được chiếc Vespa LX trong vụ mất trộm trên có phải xe VN sx 2009 ko, hic hic

nguyenhanh

Xe hơi
Xe Vespa thiết kế khóa từ chống trộm nếu cắm chìa cùng răng thì vẫn bật được công tắc điện nên đèn vẫn sáng nhưng không đề nổ máy được.
Bác nào muốn thử thì dùng chìa gốc mở khóa điện nhưng gỡ chíp từ ra khỏi rồi đề thử xem là biết ý mà.

Soncdh

Đi bộ
Em vừa mới bị mất xe xong các bác ơi...huhu... Xe của E là lx nhập đời đầu, mua từ năm 2006. Lần trước cũng bị phá khóa 1 lần nhưng bọn trộm không những không lấy được mà còn để lại cả 1 cái vam gẫy hic...thành ra mình lại chủ quan. Tối nay như mọi ngày, E lại để xe trước cửa chỉ có khóa cổ, mà loanh quanh đúng khoảng 5' chạy ra đã ko thấy đâu nữa. Không tin vào mắt mình nữa, E chạy ra đầu ngõ thì thấy có bác đi xe đạp ngược lại nói vừa thấy nó nổ máy phóng ầm ầm, suýt nữa thì đâm vào Bác í. Hic...chứng tỏ không những bọn trộm phá được khóa cổ mà còn nổ máy được nữa. Em phải lập tức lên đây thông báo với các cụ, các bác ngay để còn đề phòng.

Chỉnh sửa cuối:

Lam37nt

Xe tải
Em là em chê anh Pi ở điểm này, an toàn thế sao tăng doanh bán hàng được.

nguyenhanh

Xe hơi
Em vừa mới bị mất xe xong các bác ơi...huhu... Xe của E là lx nhập đời đầu, mua từ năm 2006. Lần trước cũng bị phá khóa 1 lần nhưng bọn trộm không những không lấy được mà còn để lại cả 1 cái vam gẫy hic...thành ra mình lại chủ quan. Tối nay như mọi ngày, E lại để xe trước cửa chỉ có khóa cổ, mà loanh quanh đúng khoảng 5' chạy ra đã ko thấy đâu nữa. Không tin vào mắt mình nữa, E chạy ra đầu ngõ thì thấy có bác đi xe đạp ngược lại nói vừa thấy nó nổ máy phóng ầm ầm, suýt nữa thì đâm vào Bác í. Hic...chứng tỏ không những bọn trộm phá được khóa cổ mà còn nổ máy được nữa. Em phải lập tức lên đây thông báo với các cụ, các bác ngay để còn đề phòng.
Xe cụ là xe chế thường, mã từ chống trộm tích hợp với IC. Sau lần phá đầu tiên cụ đi sửa thay ổ khóa, xe đã bị thay IC. Mã từ của xe bị vô hiệu hóa, xe cụ biến thành 1 xe khóa thường.
Thật không may mắn cái xe của cụ lại bị nhòm ngó và bị phá lần 2. Cái xe bị thay IC đó thì bị bẻ khóa như xe thường.
Giờ xe kim phun điện tử, bảo mật cao hơn nên nếu xe có bị bẻ khóa cũng phải mang ra Hãng thay khóa từ khác chứ ko như xe chế thường ngày xưa. Cẩn thận hơn thì mọi người sau khi thay khóa khác hãy yêu cầu khôi phục chức năng chống trộm cho xe nhé!

blacktony

Xe hơi
Ko nổ đc máy đâu cụ , chắc dòng xe cũ thôi

USRobotics

Xe buýt
Xe cụ là xe chế thường, mã từ chống trộm tích hợp với IC. Sau lần phá đầu tiên cụ đi sửa thay ổ khóa, xe đã bị thay IC. Mã từ của xe bị vô hiệu hóa, xe cụ biến thành 1 xe khóa thường.
Thật không may mắn cái xe của cụ lại bị nhòm ngó và bị phá lần 2. Cái xe bị thay IC đó thì bị bẻ khóa như xe thường.
Giờ xe kim phun điện tử, bảo mật cao hơn nên nếu xe có bị bẻ khóa cũng phải mang ra Hãng thay khóa từ khác chứ ko như xe chế thường ngày xưa. Cẩn thận hơn thì mọi người sau khi thay khóa khác hãy yêu cầu khôi phục chức năng chống trộm cho xe nhé!
ồ thế hả bạn, nghĩa là xe của mình, nếu thay IC khác thì mất chức năng khóa từ luôn?
mà làm sao check xe của mình đúng là còn khóa từ hay ko? (nếu tháo cái cục từ ở cái khóa chính ra thử thì hơi khó, ko nhẽ lại phá cả cái chìa chính để thử, hic)

robocop

Xe buýt
chính xác , bác bị tráo IC dỏm mà không biết :D :D

manhthang599gtb

Xe hơi
Website
www.facebook.com
xe pi em thấy nó có cái đèn code cứ nhấp nháy trên mặt đồng hồ thì ra là đó là chức năng chống trộm dựa như trên các mẫu khoá smat key đấy à :)

manhthang599gtb

Xe hơi
Website
www.facebook.com
xe pi em thấy nó có cái đèn code cứ nhấp nháy trên mặt đồng hồ thì ra là đó là chức năng chống trộm dựa như trên các mẫu khoá smat key đấy à :)

nikeleader

Xe tải
ồ thế hả bạn, nghĩa là xe của mình, nếu thay IC khác thì mất chức năng khóa từ luôn?
mà làm sao check xe của mình đúng là còn khóa từ hay ko? (nếu tháo cái cục từ ở cái khóa chính ra thử thì hơi khó, ko nhẽ lại phá cả cái chìa chính để thử, hic)
Bác mag ra ngoài đáh 1 chìa thu b ngay a

Hữu Ước

Xe tải
ngon rồi các cụ ợ. em đang giữ 1 chìa khóa xanh của 1 bác Li màu đen nhé. em nhớ biển rồi. hjj nói cho vui vậy thôi nếu xe có đèn Code ở cụm đồng hồ CTM thì ko phải chìa của xe thì không thể nổ máy dù đã bật ON và có điện tràn trề.hjc nếu nó mờ dắt được xe của các cụ thì đành phải đầu tư thay bộ Miu và bộ ở khóa tại thời điểm bây giờ cũng rẻ thôi trên 5Tr là đi ngon lành