Thắc mắc về cách chạy xe

pokemon006

Đi bộ
Em mới chạy xe, nên có 1 điều chưa rõ, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp: Em chạy xe số, lúc thả dốc em thường đạp số rồi giữ nguyên để xe trôi cho nhẹ, hình như người ta hay gọi đó là "âm côn" thì phải. Em muốn hỏi chạy như thế có hại gì không?
Mong mọi người nhiệt tình chỉ bảo.

Tundaide

Xe máy
Chay thế nhanh mòn côn bác ạ và ko an toàn. tốt nhất lên dốc số nào thì xuống dốc số đó. ví dụ lên dốc số 2 thì lúc xuống dốc bằng số 2.

mr tít

Xe buýt
thanh niên thì ai cũng wen đi kiểu đấy , em đi suốt nhưng nhưng chẳng thấy hại gì cả :))

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chay thế nhanh mòn côn bác ạ và ko an toàn. tốt nhất lên dốc số nào thì xuống dốc số đó. ví dụ lên dốc số 2 thì lúc xuống dốc bằng số 2.
Ai bẩu cụ chạy kiểu đấy hả cụ.

Với xe số,lên dốc bằng số 2,xuống dốc bằng số 2 có mà :77::77::77:

Nó cứ hừ hừ + tốn xăng ... chả được gì,xuống dốc thì cứ thả số bình thường ( số 4 là ok)

WTF

Xe tải

Nó cứ hừ hừ + tốn xăng ... chả được gì,xuống dốc thì cứ thả số bình thường ( số 4 là ok)
cụ lạy cái gì ?
chắc cụ chưa đi đường xa đổ đèo = xe số bao giờ nhỉ :21:

đổ đèo mà số 4 thì có mà rà đến nát phanh.

đổ đèo = số 2 chính là cách để phanh = số nhằm hạn chế việc dùng phanh quá nhiều dẫn đến bó phanh trong khi đổ đèo

chocobo1189

Xe tải

(l) Cụ thử đổ dốc Tam Đảo hay đền Thượng ở Bà Vì để số 4 xem sao nhé. Mà dùng số để hãm xe an toàn hơn dùng phanh và em thấy bánh xe sau nó sẽ bám đường hơn khi dùng phanh để hãm xe lại.

tit

Xe tải
Em thì cứ gần đến đèn đỏ hoặc đổ dốc trong thành phố thì cho về N (số 0) rồi rà phanh. Chạy như thế 5 năm rồi mà xe vẫn ngon ạ.

WTF

Xe tải
Em thì cứ gần đến đèn đỏ hoặc đổ dốc trong thành phố thì cho về N (số 0) rồi rà phanh. Chạy như thế 5 năm rồi mà xe vẫn ngon ạ.
chạy đổ dốc trong phố và đổ đèo đường trường khác hẳn nhau cụ ạ, cụ chạy trong phố thì thế cũng ok thui :69:

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
cụ lạy cái gì ?

đổ đèo = số 2 chính là cách để phanh = số nhằm hạn chế việc dùng phanh quá nhiều dẫn đến bó phanh trong khi đổ đèo
(l) Cụ thử đổ dốc Tam Đảo hay đền Thượng ở Bà Vì để số 4 xem sao nhé. Mà dùng số để hãm xe an toàn hơn dùng phanh và em thấy bánh xe sau nó sẽ bám đường hơn khi dùng phanh để hãm xe lại.
E đã từng được thử ở Đền Thượng,còn Tam Đảo thì e không biết.Chạy cung này thì điều đấy là chắc chắn rồi,chả ai ngu gì mà đổ đèo bằng số 4 cụ ạ

Cơ mà đang nói không phải là Đổ đèo cụ nhé,lên dốc và xuống dốc mà cụ.

Hay có khi đi trong Hà Nội,cụ lên Cầu vượt Giải Phóng bằng số 2,cụ xuống cũng bằng số 2 ??? Thế thì e chệu các cụ rồi

rock_bui_vn87

Xe máy

Với cái dốc bình thường thôi QAnh à. e đã đi đèo Gió ở Cao Bằng, đèo Giàng nữa. nếu đi đèo cao thì xuống dốc số càng thấp càng an toàn. có cái dốc 11 độ. ghê vãi. để số 4 đổ đèo Gió thì ghê lắm. phanh tay phanh chân cũng ko ăn thua bằng hãm tốc bằng số. kiểu như ai kéo đắng sau ý. e đổ đèo Gió lần đầu tiên mất gần 40p đấy. đi lên nhà thằng bạn ở Cao Bằng chơi. hồi đấy đi Ju :69:

Doblo

Xe đạp
cụ lạy cái gì ?

cụ Q.Anh đi xe Piaggio nờ ích côn số tự động ạ(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

Doblo

Xe đạp
E đã từng được thử ở Đền Thượng,còn Tam Đảo thì e không biết.Chạy cung này thì điều đấy là chắc chắn rồi,chả ai ngu gì mà đổ đèo bằng số 4 cụ ạ

Cơ mà đang nói không phải là Đổ đèo cụ nhé,lên dốc và xuống dốc mà cụ.

Hay có khi đi trong Hà Nội,cụ lên Cầu vượt Giải Phóng bằng số 2,cụ xuống cũng bằng số 2 ??? Thế thì e chệu các cụ rồi
Đổ ở Tam Đảo thích lắm cụ ah, cụ nên thử xem dư lào. cơ mà xuống dốc Tam Đảo em vưỡn tắt máy cụ ạ, nguy hiểm quá, Gấu ngồi đằng sau nữa chứ, dưng mà dư thế thích hơn, hehe.. ko bị ai đó kéo lại:)):)):))

Kenket

Xe điện
Trích dẫn:
(Em mới chạy xe, nên có 1 điều chưa rõ, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp: Em chạy xe số, lúc thả dốc em thường đạp số rồi giữ nguyên để xe trôi cho nhẹ, hình như người ta hay gọi đó là "âm côn" thì phải. Em muốn hỏi chạy như thế có hại gì không?)

Cụ chủ thớt chả biết thương vợ 2 gì cả, lại còn muốn tự hại mình...nguy hiểm quá!!!
Phải nhớ nguyên tắc cơ bản nhất: lên số nào xuống số đó.(y)

Bull

Xe hơi
Tùy dốc ngắn dài và có khúc cua gấp không cụ ạ. Dốc thẳng thì cũng chăng sao.

tommybear

Xe tải
cụ cứ "âm côn" thả hết phanh tay phanh chân ~> Đảm bảo thăng thiên lên tiên vì nứng cụ ạ. (l)
Ngày xưa em đi xe số mãi, âm côn liên tục, thỉnh thoảng cho dương 1 phát mà xe vẫn bền lắm (b)

vietnova89

Xe buýt
haizz đổ đèo ở các tỉnh miền núi thì đi số 4 các cụ có thể gặp được ông bà ông vải đó:21:
tốt nhất cứ về số 2 và 3 để đổ đèo máy sẽ ghìm xe lại ở v 40km/h lúc đó các cụ ko cần xài phanh mấy đâu

FE:29Z-7047

Xe buýt
Cụ đi số tự động thì không nên về N khi xe đang chạy cụ nhé. Muốn về N nên để xe dừng hẳn rồi mới về như thế sẽ tốt hơn cho hộp số

pokemon006

Đi bộ
Trích dẫn:
(Em mới chạy xe, nên có 1 điều chưa rõ, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp: Em chạy xe số, lúc thả dốc em thường đạp số rồi giữ nguyên để xe trôi cho nhẹ, hình như người ta hay gọi đó là "âm côn" thì phải. Em muốn hỏi chạy như thế có hại gì không?)

Cụ chủ thớt chả biết thương vợ 2 gì cả, lại còn muốn tự hại mình...nguy hiểm quá!!!
Phải nhớ nguyên tắc cơ bản nhất: lên số nào xuống số đó.(y)
Cảm ơn cụ. Con này là vợ cả của em.:D
Cho em hỏi thêm:
- Em chạy wave rsx 100, chạy khoảng 140 km thì đổ đầy bình 1 lần. Như thế có phải là tốn xăng ko ạ?
- Tem xe của em nó bị rách vài đường, nhìn ngứa mắt lắm. Em muốn hỏi nếu muốn dán lại tem xe thì phải đến đâu? Và chi phí khoảng bao nhiêu?

Chỉnh sửa cuối:

baby_driver

Xe tải
hì hì khổ cụ QA
đi đèo dốc thì phải dùng số ghìm là đúng rồi
cơ mà em có chung câu hỏi nếu lên cầu vượt , ghìm số xong thả xe trôi thì có sao k :))