Tha thẩn chuyện nghề

sonbuitq

Xe hơi
Em thấy cụ Kar viết như mấy ông bất mãn, em thấy các bài của cụ viết trên Auto pro dọc cũng được nhưng quả thật với giọng văn này em ** ngửi được, nó na ná như Nguyễn Quang Lập hoặc Chu Lai sau này...

Tôn silic

Xe tăng
nhà em trên phố lớn nhưng sâu trong ngõ nhỏ
Em thấy cụ Kar viết như mấy ông bất mãn, em thấy các bài của cụ viết trên Auto pro dọc cũng được nhưng quả thật với giọng văn này em ** ngửi được, nó na ná như Nguyễn Quang Lập hoặc Chu Lai sau này...
hơ hơ,có ai bắt cụ đọc đâu nhỉ mà ngửi với chả không :21:

kar

Xe điện
@SonBui: Mỗi bác là hiểu sự bất đắc chí trong em. Bọn OF nói chung lởm (y). Nguyễn Q Lập hay Chu Lai cũng thế. Em sẽ theo đít ai đó có khí khái thế này này, mới thích:
Áo rách che mưa/Sáng ăn cháo/Bình xưa tưới nguyệt/Tối uống trà
:))

@All: Quả thật là em hay nghịch và đem các bác ra trêu nhưng mà đều xuất phát từ hảo ý cả. Mà mấy hôm nay bận việc không onl được nên chưa có tuồng mới.

Hung_than

Xe buýt
@SonBui: Mỗi bác là hiểu sự bất đắc chí trong em. Bọn OF nói chung lởm (y). Nguyễn Q Lập hay Chu Lai cũng thế. Em sẽ theo đít ai đó có khí khái thế này này, mới thích:
Áo rách che mưa/Sáng ăn cháo/Bình xưa tưới nguyệt/Tối uống trà
:))

@All: Quả thật là em hay nghịch và đem các bác ra trêu nhưng mà đều xuất phát từ hảo ý cả. Mà mấy hôm nay bận việc không onl được nên chưa có tuồng mới.
Cuối cùng cũng chịu ra đầu thú roài.:)):)):))
Diễn tuồng tiếp đê cụ! Tuồng cũ nhạt fèo roài.:15:

tran_thuat_lai

Xe lăn
Chú yên tâm, anh Kar là nhớ tới chú suốt, lần nào ngồi chả nhắc, vui cũng nhắc, buồn buồn cũng nhắc, đêk quên đâu mà lo :))

@saigonvw: A làm thêm quả Đêm tân hôn nhà Kar - Version 09 đi, có khi lại hot đấy :D
dạ vâng! em biết ! tết vừa rồi anh âys còn làm em hắt xì 3 ngày tết cơ ...:)) :)) :))

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
Em thích văn của cụ (l)(l)(l)(l)
Luôn luôn là như thế!(l)
Đọc 1 lần là mê!:6:
Mợ cứ nói toẹt ra là mợ mê lão Kar này, cứ úp úp mở mở, văn là người mừ...:21::21::21::69:

kar

Xe điện
Đã lâu mình chả viết lách gì, hôm nay nhân đọc 1 bài viết về cộng đồng ô tô/xe máy nên dở chứng viết tý cho bà con cô bác vô ném đá.

Topic này để lâu quá giờ lại lôi lên :)) Mà nói chuyện nghề nghe cứ như mình đã gắn bó rõ lâu nhưng thực tế em các bác cũng chỉ viết được dăm cái lăng nhăng mà thôi. Mà á, em viết cũng như nói chuyện vậy, có gì trong đầu thì viết ra chứ cũng chẳng cố "sâu sắc" làm gì - nhớ có lần trên FB, em còn rủ lão Sontt đi viết "Bí quyết để sống hời hợt", nhưng lão ấy khôn, bảo "mình viết ra lộ mej mất, nhiều thằng học theo thì mình còn đ'eo đâu hời hợt". Ấy chà, đúng quá! Mình cứ nên là mình, cứ hời hợt hay cứ như mình là. Kệ mej cho thiên hạ sâu sắc! :))

Khổ nỗi, mình muốn hời hợt cũng chả yên! Giờ ngay cái việc mình chơi hời hợt cũng bị các bạn nhà báo lên án và làm nó sâu sắc quá...chịp! Sâu sắc ở đây là trong phạm vi việc chơi, việc anh em ta tụ hội ở trong cái xó nhỏ này này :)) (Em sẽ không đưa nguồn ra vì mấy nhà báo, báo này ít người đọc, đưa nguồn ra các bác lại vào đọc và chửi thì có mà đúng ý chúng nó à :)) )

Nói ngắn gọn lại là trong thời gian qua có một số báo, bài viết có lên án việc anh em chơi xe lập diễn đàn này nọ để lấy chỗ show hàng. Và họ có đòi hỏi chúng ta cần phải chơi sao có văn hóa và họ gọi một số người độ xe là những tay chơi "chưa sành điệu", "ti toe, học đòi", "đú", "dân chơi nửa mùa", "não còi", ak ak. Có bác nào ở đây chơi để lấy mấy cái danh trên không? Zippo có thấy mát gáy không em? Hé hé :))

Thật ra, Văn hóa xe là cả một phạm trù mênh mông cần phải có vài cây viết hàng Nhà báo Tiến sĩ chỉ bảo chứ chúng mình biết đek gì mà lạm bàn. Thế nên, em mới chỉ dám trình bày khẽ với các bạn nhà báo trong khuôn khổ viết 1 bài báo như này:

- Dân chơi xe lập Diễn đàn để khoe xe, chém gió, show hàng VỚI NHAU - vì vậy nó gọi là Diễn đàn chứ không phải là tờ báo như của các bạn. Việc các bạn nhà báo dùng hình ảnh, tư liệu của Diễn đàn phục vụ bài viết các bạn khi không có sự đồng ý của tác giả và không ghi nguồn là hoàn toàn trái với Luật báo chí. (y)

- Nguyên tắc trích dẫn được các bạn áp dụng như phò. Người nhà các bạn nhà báo sẽ phản ứng thế nào nếu trong một bài báo về sự hiếu trong gia đình bạn mà báo chí dùng một bức ảnh minh họa có người đang cười nhăn nhở? (mặc dù đấy chính là bạn cười vì vợ đẻ con giai) Đấy là tính quan trọng của thông tin về bối cảnh, thời điểm..etc. Các bạn dùng ảnh người ta offline, SN trong một khu vực riêng - họ đã có phép, đã trả tiền và không ảnh hưởng tới trật tự, an toàn giao thông chung - để lên án "vi phạm an toàn GT" như đúng rồi thì khác mẹ gì dùng ảnh cười minh họa cho đám hiếu. Nhỉ? :101:

- Người chơi xe, độ xe là gì thì bản thân họ tự lựa chọn, đừng mượn danh nhà báo hay "bạn đọc viết" mà tự cho phép mình phán xét họ là "ti toe, học đòi", "đú", "dân chơi nửa mùa", "não còi" - em cũng tự xếp mình vào đây vì quen biết khá nhiều các anh OF và mấy lần cafe với Zippo hé hé - và họ không có nhu cầu trở thành tay chơi sành điệu. "Chưa sành điệu", "ti toe, học đòi", "đú", "dân chơi nửa mùa", "não còi" hay mỹ từ gì nữa thì cũng đ'eo đến lượt các bạn chỉ đường. Đấy là tự do, các bạn hô hoán lên thế là vi phạm thông tin cá nhân. Các bạn hiểu chứ? :))

- Tờ báo một khi lên trang nó đã trở thành của công chúng, đừng nhầm tưởng là của riêng mình mà áp đặt cảm tính. Ví dụ trong 1 bài gần đây em đọc là một tác giả ca ngợi chơi Vespa là thú chơi có văn hóa và hàm ý bọn khác là này nọ. Ặc! OK, mk, anh chơi Vespa thì mặc mẹ anh nhưng anh đừng bảo những người chơi, độ xe khác là kém VH chứ? :6:

Hơn nữa, nguyên tắc báo chí là "Report as it is", vậy sao các bạn phán như quan tòa thế? (y)

VD báo chính thống cứ phải như này này: "Ngày 28/07/06, anh Nguyễn Zippo, 28 tuổi, bị dở hơi, quê Cẩm Giàng, Hưng Yên, hiện làm ở FPT Dis, đã cắt nóc chiếc Lacetti để làm cửa sổ trời. Hành vi này đang bị cơ quan chức năng xem xét và điều tra do CÓ KHẢ NĂNG anh Zippo đã vi phạm Nghị định 152/2005/NĐ-CP về 'Cấm thay đổi kết cấu...etc'".

Hoặc giả các bạn muốn CA phải vào cuộc thì các bạn chạy tin thế này chứ: "Chúng tôi đã xem xét và có chứng cớ là anh Zippo đã thả muối vào đáy carte động cơ chiếc Lacetti để gia tăng công suất cho xe - hành vi vi phạm Nghị định 152/2005/NĐ-CP. Vụ việc đang được cơ quan chức năng xem xét, chúng tôi sẽ liên tục đăng tải diễn tiến sự vụ, mời quý độc giả đón xem". Chứ ai lại viết "đã từng có nhiều vụ tai nạn do độ xe". Ai? Cái gì? Ở đâu? Khi nào? Như nào? Nguyên tắc cơ bản như vậy mà không biết thì làm member của Diễn đàn còn bị ban nick chứ đừng nói là làm nhà báo các bạn ạ. :))

Một cái nữa gửi các bạn nhà báo là cổ nhân có dạy "Ăn cây nào rào cây đấy", mà báo chí là "ăn mày sự kiện" nhưng các bạn cứ đá đít chúng tôi - những người góp phần làm ra sự kiện - thế là nào? *-)

_F4_

Xe tăng
Cụ Kar nói rất fun rưng mà ngẫm lại khối người tối nay khó ngủ....Em cũng rất dị ứng với 1 số nhà báo & tờ báo đưa tin :77: mặc dù bác ruột em cũng làm báo :102:

Kar - một nhà báo chân chính giữa những tên nhà báo không chân chính .

Mình định viết một bài cho tổ chức " Nhà báo không biên giới " với cái tit như thế, bạn Kar xem có đúng phong cách báo chí nhà nước không ? (y):21:(b)
Văn bạn Kar quá độc đáo, đọc sướng .

Chỉnh sửa cuối:

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Kar đá thằng nào anh cứ phang toẹt nó lên để lũ còn lại ném cát tiếp vào mẹt nó.
Cụ bình tĩnh ... Có gì đâu ... Viết vui mà cụ lại nói thế ... Mất quan điểm quá.

Đọc bài cụ Kar rất có ích cho em.Vì e cũng đang đi theo nghiệp báo,e còn phải học hỏi cụ nhiều (b)(b)(b)

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
chẹp, e chả mún đọc đâu, đọc cứ 1 tý lại ngừng chán bủ ***, nhứt là lão kar này mắc bệnh táo bón trầm trọng... thôi e chờ lão ý đi cho xong thì e đọc 1 mạch cho "ló xướng" :))

Bình X-Five

Xe container
Cụ KAR dạo nì có tình yêu mới òi, hôm nọ bắt quả tớm trên MEGASTAR :69:
Em rất thích kiểu viết như đang nói chuyện với người đọc vậy (b)(b)(b)

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
1.
"Chó cứ sủa, đoàn người cứ đi..." (The dogs bark, but the caravan goes on.)

2.
Truyện kể rằng, 1 lần Trang Tử có việc phải lên kinh thành, đi cùng 1 đoàn người đi buôn. Ngày nghỉ đêm đi, cứ thế chả mấy chốc mà cũng quá nửa chặng đường. Trong đêm tối, đoàn người thắp đuốc mà đi, thỉnh thoảng cũng nói chuyện vài câu cho nó xua tan đi cái u ám của đất trời. Đến khi đi qua 1 ngôi nhà ven đường nọ thì đoàn người dừng chân nghỉ ngơi. Tự nhiên trong nhà tiếng cầy sủa ăng ẳng. Trang Tử mới nhủ thầm :

- Tiên sư cha mày chứ, việc ông ông đi, liên quan mẹ gì đến mày mà mày sủa nhặng xị cả lên. Đúng là ngu như cầy, không liên quan gì đến mình mà cũng sủa nhặng cả lên. Suốt đời làm cẩu ăn cơm thừa canh cặn thôi cẩu ạ.

Nghỉ ngơi xong đoàn người lại lên đường đi tiếp về hướng kinh thành. Đi nhiều phải nghỉ, đoàn người dừng lại dưới 1 gốc cây, ngả lưng sau cả 1 ngày đường vất vả. Trong cơn mê, Trang Tử mơ mình là con cẩu. Cũng lại có 1 đoàn người đi qua cái ngôi nhà nọ, bọn người nó cứ nhìn soi mói vào Trang Tử. Trang Tử nhủ :

- Tiên sư cha bọn mày chứ, đi thì cứ đi, sao mà phải nhìn ông làm cái gì ? Ông là cầy đấy, có cái gì lạ mà bọn mày phải nhìn như chưa bao giờ được nhìn thế ? Đi thì cứ đi bọn mày đi, việc CHÓ gì phải nhìn tao ?

Giật mình Trang Tử tình giấc, mồ hôi ướt đầm áo. Trang Tử băn khoăn tự nhủ trong cái giấc mơ kia thì cẩu mơ thành người hay là người mơ thành cẩu.

Chỉnh sửa cuối:

spyder911

Xe tải
Kar chả chịu vợ con j nhể, hay để gái nó thèm :)) văn cụ cứ như photphet bên tnxm.

oillem

Đi bộ
cụ học văn của cụ Bính nhà ta hả cụ

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thế là cũng đã 4 năm kể từ ngày tôi ra trường. Tốt nghiệp khoa Báo chí và Truyền thông với kết quả khá, tôi tự tin đi cùng ông già tới nhà TBT ôm theo mớ sơ yếu lý lịch và đơn xin việc. Mọi việc cũng xuôi chèo mát mái, TBT bảo "Thằng này chắc thích xe cộ, bác sẽ bố trí mày vào chuyên mục Ôtô Xe máy". Rồi ông ấy thở dài và bồi cho một câu "Ở đấy có thằng K, nó cục tính nhưng mà cũng nhiệt tình trong công việc, mày sẽ phải làm việc với nó cháu ạ".

Ngày đầu tiên đi làm, tôi lôi cái áo sơ mi An Phước mà bọn bạn mua tặng hôm sinh nhật ra mặc, mượn tạm ông già thêm cái cà vạt đeo vào cổ. Áo trắng quần đen lại đeo cà vạt, trông mình chững chạc hơn bọn vừa ra trường nhiều.

Đúng 7h30 sáng, tôi có mặt tại toàn soạn, ông bảo vệ đang tập thể dục chạy lại hỏi "cậu có gì cần kiện cáo muốn nhờ nhà báo hay sao mà qua tòa soạn sớm thế?". Lúng búng nói cháu lần đầu tiên đi làm, ông ấy bảo, thôi thế thì vào đây mà ngồi chờ, ở đây 8h30 người ta mới đến cơ quan cơ.

....

Chị Hằng phòng tổ chức dắt mình đi đến căn phòng tít cuối hành lang, gần ngay khu vệ sinh. Cửa phòng bằng gỗ bị thủng mấy miếng nhưng người ta đã lấy gỗ dán đóng vào che gió. Ngay trên miếng gỗ dán đó có mấy chữ nguệch ngoạc bằng phấn "4B & 2B".

Vừa mở cửa phòng, chị Hằng vừa thầm thì "phòng làm việc mới của em đấy". Trong căn phòng, khói thuốc lá mù mịt làm chị Hằng ho sặc sụa và lấy bộ hồ sơ quạt lấy quạt để. Căn phòng khoảng 12m2 có 3 cái bàn làm việc. Hai cái bàn kê quay lưng vào nhau có 2 cái máy PC và đều có người đang ngồi gõ tý tách. Khói xuất phát từ cái bàn trong góc, nơi trên bàn lù lù hai cái chân đen xì lông lá thò ra khỏi quần xoóc và xỏ trong đôi giày khủng bố đế có đinh sắt. Phải tiến thêm một chút nữa, tôi mới nhìn thấy một tay mặt đen xì, đầu trọc lốc, miệng rít thuốc Man đỏ liên tục và mồm thì đang nói chuyện điện thoại. Gã ngồi ngửa trên cái ghế còn hai chân thì gác thằng lên trên đống tài liệu vứt bừa bộn trên bàn làm việc. "Đây là anh K, phụ trách chuyên mục", chị Hằng giới thiệu, "còn đây là em M mới tốt nghiệp khoa BC&TT, chú TBT bảo về phòng anh, anh lưu ý giúp đỡ". Nói xong, chị Hằng như bỏ chạy ra khỏi căn phòng vẫn đầy khói thuốc, bỏ lại tôi đứng chơi vơi giữa phòng. Hơi dướn người lên, gã nheo mắt nhìn tôi và hất hàm chỉ tôi ngồi xuống cái ghế Xuân Hòa trước mặt.

...

spyder911

Xe tải
Kar mấy khi đi giầy đâu nhể:ohmy:, mà có đi giày cũng líu mang tất:))

kar

Xe điện
Mợ Thông lại sáng tác tiếp đấy à? Ra luôn đi không tớ gửi cho ít thuốc nhuận tràng này :))
@All: Cám cơn các bác không những đã ngó mấy cái lăng nhăng của em và mà lại còn vodka nữa (b)
@Bác Đẻ: Bác cứ viết đi em đem đi đăng báo cho :21: