Tết Xuyên Việt HN-NhaTrang-Đồng Tháp Mười-TPHCM-Đà Lạt-HN

ntrson

Xe tăng
Sáng hôm qua 29 tết, rời Mỹ Tho em khởi hành đi TP Cao Lãnh, tỉnh Đồng Tháp. Điểm cuối của chuyến đi. Em lựa chọn cung đường qua phà và tỉnh lộ để vừa đi vừa đi vừa ngắm cảnh miền Tây chuẩn bị tết.

Từ Mỹ Tho, vượt sông Tiền mênh mông qua cầu dây văng Rạch Miễu sang Bến Tre. Vượt tiếp cầu Hàm Luông sang huyện Mỏ Cày. Từ đây ngược QL 57, qua sông Cổ Chiền bằng phà Đình Khao để sang TX Vĩnh Long. Từ đây theo quốc lộ 80 ven sông Tiền lên TX Sa Đéc. Thăm vườn hoa ở Sa Đéc rồi về Cao Lãnh. Đến Cao Lãnh, đi thăm khu du lịch sinh thái Gáo Giồng.

Sáng sớm, mở cửa phòng, sông Tiền mênh mông ngay trước cửa.

Mặt trời buổi sáng 29 tết vẫn chói cháng. Đưa độ mở về 1/22, làm một kiểu.

Cầu dây văng Rạch Miễu nối liền Mỹ Tho và Bến Tre nằm xa xa.

Đường dẫn lên cầu Rạch Miễu đang làm dở dang. Biển này không biết đi kiểu gì cho phải.

Lên cầu

Tử đỉnh cầu, cả vùng châu thổ bao la.

Giao thông đồng bằng vựa lúa nước Việt được cải thiện rõ rệt.

Đường lên cầu Hàm Luông, chỉ mới năm ngoái còn phải đi phà. Toàn bộ nông sản của tỉnh Bến Tre có thể đi đường bộ di chuyển về TP HCM.

ntrson

Xe tăng
Đoạn đường từ Hàm Luông đến phà Đình Khao để sang Vĩnh Long xuyên qua QL 57. Một số cầu vẫn còn từ thời Pháp.

Cầu cũ, cầu mới

Nhà thờ Cái Mơn

Đi một đoạn lại gặp nhà thờ này. Xây từ thời Pháp. Trong sân còn nguyên những cây cổ thụ.

Nét kiến trúc cổ điển

Cây này chắc có từ những thời không bóng người.

Cây cầu cổ

Đang đi thì chợt thấy cây hoa lạ. Hoa Hoàng hậu

Đi một đoạn thì gặp phà đầu tiên.

Đợi 5 phút là được lên phà

Mọi người hối hả về nhà.

Mênh mông

Thằng cu nghịch ngợm

ntrson

Xe tăng
Sang TX Vĩnh Long, đường phố sạch sẽ

Qua TX, để GPS dẫn đường đi Sa Đéc xem sao. Đi một đoạn, đường đông dần, hóa ra nó dẫn mình chui vào cái chợ, thôi thì làm vài kiểu ảnh.

Quả dứa lạ ghê

Chợ họp ven sông Cổ Chiên chảy qua TX Vĩnh Long, một nhánh của sông Tiền.

Một ngôi nhà cổ mới được cải tạo lại

ntrson

Xe tăng
Thị xã Sa Đéc thuộc tỉnh Đồng Tháp, nằm ở bờ Nam sông Tiền. Tây giáp huyện Lấp Vò, Lai Vung. Nam giáp Châu Thành. Sông Tiền chảy ở bờ Bắc và Đông ngăn cách với huyện Cao Lãnh.
Truyền thuyết về tên gọi
Xưa kia, đây là đất của nước Chân Lạp, tên Khmer là Psar-dek (nghĩa là chợ Sắt). Tương truyền, ngày xưa có nàng Psardek, con gái chúa đất họ Thạc, đã phải lòng một chàng trai nghèo. Phản đối mối tình này, cha nàng đã sai người trói chàng trai lại và thả trôi sông. Nàng Psardek buồn tình nên đã đi tu. Về sau, khi cha mất, nàng đã dùng tài sản của gia đình để làm việc từ thiện, tu bổ đường xá, xây cất chợ búa. Từ đó người ta gọi chợ và vùng này là Psardek. Lâu ngày đọc trại thành Sa Đéc. Về sau nhà Nguyễn đặt làm phủ lị phủ Kiến Đăng, tỉnh Định Tường
(Theo chudu24.com)

Đầu tiên ta nói chuyện hoa của Sa Đéc.

Vườn nhà nọ nối tiếp nhà kia

Chậu hoa ngăn nắp

Ruộng hoa năm trên đất ngập nước sông

Xe lấy hàng

Vườn hoa đã giao. Hoa nằm sẵn trong rọ. Chỉ việc lấy ra, xếp lên xe.

Hoa khắp nơi, vệ đường cũng thành vườn ươm

ntrson

Xe tăng
Dãy nhà xen kẽ nhà cổ, nhà mới xây

Dãy phố đầy hoa ven kênh

Một ngôi nhà cổ

Một cây cầu cũ

Nhà thờ đạo Hòa Hảo

Lò gạch hình thù cũng kỳ lạ

Chỉnh sửa cuối:

ntrson

Xe tăng
Lại vượt sông Tiền lần hai trong ngày, qua phà Cao Lãnh để sang Cao Lãnh, thủ phủ tỉnh Đồng Tháp.

Đến Cao Lãnh, đã trưa, tìm không thấy quán ăn nào. Thấy hàng bún xà vào. Hỏi bún gì. Bún riêu

Sau buổi sáng đầy hoa, buổi chiều thăm khu du lịch sinh thái Gáo Giồng, đầy chim, cò.

Chỉnh sửa cuối:

ntrson

Xe tăng
Sơ đồ khu du lịch

Sẽ đi thuyền ba lá dọc kênh này để ra chỗ vườn chim

Đứng trên tròi cao nhìn ra đầm sen

Hoa lục bình

Đàn chim chạy ở xa

Những chiếc thuyền ba lá là phương tiện giao thông hàng ngày

Đầm sen

Thưc đơn bữa chiều.

Chả cua

Gà hấp lá chanh

Lẩu cá linh

Cá lóc nướng trui cuốn lá sen non

Cơm gạo huyết rồng gói lá sen

Chỉnh sửa cuối:

ntrson

Xe tăng
em cũng ước gì được đi như cụ
ước gì được đi như cụ
Các cụ cứ nói thế. Thích, cố gắng chút là được thôi. Hồi 99, em cũng đã từng gửi con GL đi tàu hỏa, 2 vợ chồng mới cưới lượn lờ cả 1000km bằng xe máy Đà Lạt, Phan Thiết, miền Tây. Hồi đó máy ảnh phim, chụp được vài cuộn, giờ ko biết đâu rồi :)

tom_nongdan

Xe tải
Các cụ cứ nói thế. Thích, cố gắng chút là được thôi. Hồi 99, em cũng đã từng gửi con GL đi tàu hỏa, 2 vợ chồng mới cưới lượn lờ cả 1000km bằng xe máy Đà Lạt, Phan Thiết, miền Tây. Hồi đó máy ảnh phim, chụp được vài cuộn, giờ ko biết đâu rồi :)
Chuẩn. Máu là được.

Chúc gia đình anh chị đi chơi vui vẻ xe cứng đá mềm, năm mới làm ăn phát tài phát lộc để sang năm tiếp tục phát huy truyền thống đi chơi.

boyhanoi724

Xe buýt
Chúc bác và gia đình hoàn thành chuyến đi an toàn vui vẻ.
Bác chạy đêm như thế thì mệt nhỉ.
Em chạy một lần từ 8h30 tối để vào Thanh Chương mà ốm mất mấy ngày. Cạch. Em thích chạy nhất lúc 2 - 3h sáng. Ngủ được mấy tiếng, chạy tỉnh táo. Chạy đường HCM rẽ ra Yên Lý chạy theo đường 1A đến khoảng 7 h - 7 h30 là đến Vinh.
Năm 2007 em chạy theo đường 1 bằng Matiz: xuất phát từ Bách khoa 2h10 đến ngã tư đường tránh Vinh lên Nam đàn lúc 6h30, vào Hà tĩnh nghỉ ăn sáng, qua cầu Roòn lúc 9h15. Bây giờ thì toàn chạy đường HCM ra Yên Lý rồi tiếp bằng đường 1A thôi.

muonmuaxe

Xe tăng
Cụ chụp ảnh chuẩn quá, rất chuyên nghiệp. Phóng sự ảnh thật là đẹp. Thấy cụ chụp như vậy mới thấy đất nước con người Việt Nam giản dị mà đẹp vô cùng. Phóng sự của cụ sẽ là kinh nghiệm cho chuyến đi của các ofer trong tương lai.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Vote cụ, đọc chuyến đi của Cụ mà thèm quá. Em cũng vừa chạy một chuyến từ SG ra nhưng vì gấp, chạy thục mạng chả được rong chơi.
Ngày trước em cũng nhiều hoa chân lắm, phải cái là lấy vợ hơn chục năm rồi. Mà gấu nhà em chỉ thích nằm nhà xem TV, không thích đi đâu hết.
Nhà Cụ được cả 2 vợ chồng thích du lịch nhỉ. Chúc Cụ một chuyến đi an toàn

theph

Xe điện
Chúc mừng cụ chủ có chuyến đi rất thành công và an toàn. Nhìn những phóng sự này thấy tủi thân quá. Nhà em máu thì có thừa nhưng gấu lại không máu nên chịu chết. Chỉ mới đi vài ngày cùng hội Fo` trên OF mà đã thấy gấu nhảy tưng tưng lên rồi.

muonmuaxe

Xe tăng
Vote cụ, đọc chuyến đi của Cụ mà thèm quá. Em cũng vừa chạy một chuyến từ SG ra nhưng vì gấp, chạy thục mạng chả được rong chơi.
Ngày trước em cũng nhiều hoa chân lắm, phải cái là lấy vợ hơn chục năm rồi. Mà gấu nhà em chỉ thích nằm nhà xem TV, không thích đi đâu hết.
Chúc mừng cụ chủ có chuyến đi rất thành công và an toàn. Nhìn những phóng sự này thấy tủi thân quá. Nhà em máu thì có thừa nhưng gấu lại không máu nên chịu chết. Chỉ mới đi vài ngày cùng hội Fo` trên OF mà đã thấy gấu nhảy tưng tưng lên rồi.
@ Gấu nhà các cụ chẳng khác gì gấu nhà em. Chỉ thích ngồi ở nhà với lại về quê thôi, chẳng thích chu du thăm thú gì, mà em lại khác, chỉ thích du ngoạn đó đây. Cả cái tết về nằm ịch ở hai quê chỉ ăn với nốc rượu với họ hàng đến nỗi mồm em sưng lên vì rượu. Sáng nay, em phải thuyết phục mãi Gấu mới chịu đi lễ Chùa Bái Đính cùng em. Em đã lên kế hoạch và ra điều kiện với Gấu nhà em rồi, nếu 30/4 mà ko đi xuyên việt cùng em thì em sẽ đi một mình hoặc với bất kỳ ai. Thực ra Nam Bắc thì mình đi cả rồi nhưng toàn đi công việc, được đi du ngoạn và trải ngiệm cuộc sống như cụ chủ thớt thì chưa bao giờ nên thấy thèm vô cùng.

HANOICity

Xe điện
Em cũng phải ước đấy chứ không riêng bác ấy đâu!
Có kinh phí, sức khỏe, thiên thời địa lợi mới thực hiện được.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ!

Chỉnh sửa cuối:

Aids

Xe điện
@ Gấu nhà các cụ chẳng khác gì gấu nhà em. Chỉ thích ngồi ở nhà với lại về quê thôi, chẳng thích chu du thăm thú gì, mà em lại khác, chỉ thích du ngoạn đó đây. Cả cái tết về nằm ịch ở hai quê chỉ ăn với nốc rượu với họ hàng đến nỗi mồm em sưng lên vì rượu. Sáng nay, em phải thuyết phục mãi Gấu mới chịu đi lễ Chùa Bái Đính cùng em. Em đã lên kế hoạch và ra điều kiện với Gấu nhà em rồi, nếu 30/4 mà ko đi xuyên việt cùng em thì em sẽ đi một mình hoặc với bất kỳ ai. Thực ra Nam Bắc thì mình đi cả rồi nhưng toàn đi công việc, được đi du ngoạn và trải ngiệm cuộc sống như cụ chủ thớt thì chưa bao giờ nên thấy thèm vô cùng.

Sao 3 bác này giống tôi thế nhỉ . Tôi máu lửa cũng có thừa từng 1 mình lang thang khoảng 12 nước Châu Âu trong vòng 2 năm , thích lái xe đi du ngoạn cũng làm được 2 chuyến Hà nội- Hòa Bình-Sơn La- Điện Biên và Hà nội- Thái Nguyên- Bắc Kạn- Hồ Ba Bể- Cao Bằng- Thác Bản Giốc toàn nhân tiện đi công tác rồi trốn đi . Gấu ngại ngồi ô tô liên tục di chuyển . Chuyến này đến tháng 10.20011 cũng quyết tâm làm 1 chuyến dù có phải đi một mình. Chúc bác thượng lộ bình an
Bon voyage
Aids

muadem

Xe cút kít
Tuyệt quá cụ ạ, em lên dây cót từ bây giờ. Cuối năm em sẽ làm chuyến giống cụ, hị hị ...

ntrson

Xe tăng
Chán các cụ quá. Chọn sống với nhau cả đời thì phải test chứ. Em là cho ngồi sau con GL, lượn Sapa, Bắc Hà 1000km 3 ngày đêm, thấy ổn rồi mới cưới :).