[CCCĐ] Tết độc lập trải nghiệm 2 đảo thiên đường ở Malaysia

0906081083

Xe tăng
Sau bữa ăn sáng em tiếp tục thỏa mình cùng với nước biển trong vắt nhưng lần này là đi cùng với 2 em malaysia nữa. Biển buổi sáng có lẽ là đẹp nhất trong ngày. Thủy triều bắt đầu dâng lên theo giờ, ánh nắng chiếu xuống việc ngắm san hô rõ ràng và đẹp hơn bao giờ hết.

Cũng thử mấy máng trượt trên cầu tàu:

0906081083

Xe tăng
Trước khi đến đảo Rawa em đã từng đọc được review về việc khi đi lặn san hô sẽ có khả năng gặp được 1 số chú cá mập [-O< Nhưng họ có bảo là cá mập ở đây là loài cá mập hiền không cắn người, nghe cũng ghê ghê không tin lắm nhưng quả thực em cũng gặp được 2 lần mặc dù mấy chú cá này chỉ mimi chắc chỉ bằng đùi mình là cùng :)):)):))
Em cũng quay lại được em nó các bác ngắm thử xem con này cắn có die không :D:D

Ảnh cho cụ nào không thấy được trên video

Chỉnh sửa cuối:

mrto0ms

Xe buýt
Suỵt :-ss cái này sẽ không có kết gì đâu cụ ạ. Chứ không có nhỡ may vợ cả em mà nó đọc được thì em tèo mất ^:)^ 8-> :))
Thiên thời địa lợi nhân hòa mà chỉ nắm tay lặn biển không thì e là không đúng lắm cụ nhỉ

0906081083

Xe tăng
Sau buổi sáng lăn biển cùng 2 em Malaysia bọn em trở về chuẩn bị cho bữa trưa của resort. Sau khi hoàn thành bữa trưa bọn em quyết định mượn thuyền Kaiyak của resort chèo 1 vòng quanh đảo xem thế nào.
Em gái Malaysia không dám đi 1 phần vì mệt 1 phần vì nắng to quá nhưng cũng phải đòi phải sống ảo tí =))

Cảm giác trèo thuyền giữa biển cũng ghê thật :-@

Nắng to quá em chống nắng bằng cách này

Cũng thử câu cá giữa biển xem nó thế nào:

Nhưng có lẽ phê nhất vẫn là làm được một điếu thuốc giữa biển :-j

0906081083

Xe tăng
Kết quả cảu cả buổi chiều phơi nắng giữa biển đi được 1 vòng xung quanh đảo đây các cụ ạ, Chỗ nào ko có quần áo là nó đỏ không khác gì tôm luộc ^:)^

Chiều đến hoàng hôn buông xuống đến mệt với mấy em trẻ Malaysia này :))>:D<

nhukim

Xe đạp
malay đẹp thật đó bác ạ.

0906081083

Xe tăng
malay đẹp thật đó bác ạ.
Ở Malay có rât nhiều đảo đẹp cụ có thể tìm trên Google là ra, đảo ở phía nam cũng nhiều mà phía bắc cũng nhiều. Để đi hết được chắc phải đi gần chục chuyến mới chính phục hết được. :D

0906081083

Xe tăng
Em lo cho sợ sức khỏe của cụ tối nay ;)
Em xin các cụ không đi "sâu xa" vào vấn đề nhỡ vợ cả em mà đọc được em hết đường chối cãi đấy [-O<[-O<[-O<

Em xin đi tiếp luôn và em cũng xin phép tua nhanh cái buổi đêm cuối ở đảo Rawa này :D>:D<
Sau khoảng thời gian hoàng hôn thì cũng tới giờ ăn tối, đây sẽ là bữa tối cuối cùng trên đảo. Nếu đi vào đúng dịp cuối tuần thì resort sẽ tổ chức sự kiện với tiệc nướng sát bờ biển và các hoạt động âm nhạc. Nhưng do lịch trình của em không thể đi vào cuối tuần được đành phải hẹn đợt khách nếu có dịp quay lại :D Bữa tối cũng như hôm trước buffet không quá nhiều món những cũng đủ các món chính và món phụ và đặc biệt 2 món chính hải sản Tôm và Mực rất tươi và gia vị rât ngon. Gọi mấy lon bia mời 2 em Malaysia uống cùng hóa ra đội hình này cũng không uống được mấy hơn 1 lon là ngắc ngứ rồi và rồi ....

Ngày 5 (4/5 – Thứ sáu): Rawa – Mersing – Singapore.

Sáng hôm sao mãi hơn 7h mới mở được mắt. Muốn tắm được biển lần cuối trước khi rời đảo lên mặc dù gần tới giờ ăn sáng rồi bọn em vấn quyết địnhra biển bơi vài vòng. Nhưng có lẽ bơi buổi sáng sớm không hợp lý vì vừa xuống biển cái em Malaysia đã kêu lên là bị cái gì đó châm vào da rất ngứa, em cũng xuống cũng bị tương tự lên chỉ dám bơi 1 vòng rồi lên. Vào ven bờ đưa tay vớt lên mới biết nguyên nhân gây ngứa là sứa con có lẽ sáng sớm do thủy chiều xuống ko có sóng nên sứa con bị dạt vào gần bờ. Bọn em lên bờ tắm ăn sáng và chờ chuyến về rời khỏi đảo lúc 11h. Resort có 2 chuyến về lúc 11h và lúc 15h hàng ngày. Nhưng vì em đã đặt xe bus đi Singapore lúc 14h lên bắt buộc phải về chuyến 11h của Resort.
Tạm biệt Rawa với những điều tuyệt vời hi vọng sẽ có dịp quay lại chốn thiên đường này.

0906081083

Xe tăng
Cano chạy khoảng 30' là về tới bến cảng Mersing

Sau khi về tới bên cảng được 2 em Malaysia lái xe đi dạo 1 vòng xung quanh khu vực Mersing và đưa đi ăn cơm trưa sau đó đèo về tận bến xe khách chờ xe đi Singapore.
Đây là xe của 2 em nó xe giống như Morning của mình nhưng của hãng gì đó (Có lẽ là của Malaysia vì logo biểu tượng rất lạ thấy ở Malaysia rất phổ biến hãng xe này)

Còn đây là bữa được các em ý mời ăn. Ăn giống hệt ăn cơm bụi ở mình (Cơm đĩa ) :D

0906081083

Xe tăng
Ăn trưa xong được 2 em đèo quay lại bến xe Mersing chia tay lưu luyến hẹ hò các kiểu :)) Em vào phòng vé lấy vé xe bus đã đặt trước đi Singapore.
Lấy vé xong đợi thêm khoảng 1h đúng 2h xe bắt đầu lăn bánh Singapore thẳng tiến. Kinh nghiệm hôm trước di xe bus bị lạnh lần này em ôm thêm cái áo dài tay lên xe và đội thêm cái mũ lưỡi chai, thật là hiệu quả :x:x
Một số hình ảnh em chụp trên đường xe chạy:

Ở đây có rất nhiều cầy này

Một số cửa hàng bán ô tô cũ:

Một số công trình chùa, đền:

Càng giáp biên giới Singapore thấy giống như ở phố tàu.

Đây là bến xe cuối cùng của Malaysia gần biên giới Singapore Bến xe Johor Bahru:

0906081083

Xe tăng
Sau khoảng hơn 3h xe chạy em đã đến được biên giới cửa khẩu Malaysia và Singapore. Trong cả chuyến đi em vẫn đắn đo nhất hành trình này vì có hỏi nhiều nơi, tham khảo nhiều chỗ nhưng không rõ được là hải quan ở đây có làm việc muộn vào buổi tối ko hay lại nhỡ may giống như xứ thiên đường mình chỉ làm việc mỗi trong giờ hành chính thì toi :-??. Chiều muộn đến nhỡ may mà không cho nhập cảnh thì em đành phải chấp nhận mất tiền khách sạn đặt ở Singapore và phải nghỉ, ăn, chơi tối nay tại biên giới khu vực Johor Bahru của Malaysia. Khu vực này cũng là một trong như khu vực sầm uất và khá là phát triển của Malaysia nên em cũng an tâm khi quyết định hành trình của mình :D. Có rất nhiều du khách khi đi du lịch Singapore đã chọn khu vực này là điểm đến ở Malaysia khoảng 1 ngày sau đó lại quay lại Singapore.Sau khi xe tới cửa khẩu bên phía Malaysia thấy số lượng người, xe cộ làm thủ tục xuất cảnh rất đông tắc cả đường vào cửa khẩu mới yên tâm chắc chắn mình vào được Singapore tối nay rồi J Thì ra đây là cửa khẩu giao thương giữa 2 nước ngoài việc khách du lịch đi thì cửa khẩu này còn thường xuyên xuất nhập cảnh cho người lao động và học sinh, sinh việc làm việc và học tập hàng ngày. Do vậy cửa khẩu hoạt động xuất nhập cảnh cả ngày. (Đa phần là người Malaysia sang bên Singapore làm việc xong tối họ lại về Malaysia).
Lái xe yêu cầu toàn bộ khách xuống không phải mang theo hành lý đi bộ lên tầng 2 để làm thủ tục xuất cảnh khỏi Singapor. Trên xe chỉ còn khoảng 6~7 khách đều là người nước ngoài, hàn xẻng, tây lông và 2 thằng ở xứ thiên đường nhưng em không thấy họ nói sẽ chờ ở đâu và ra đâu để lên xe do vậy chắc khú em chụp kiểu ảnh đầu xe có biển số xe để nhỡ sau có gì tìm xe cho chắc :-" Về sau mới thấy cái này thật là tốt vì sau khi làm thủ tục xong xuống bãi xe rất là đông nếu không nhờ xe khó mà tìm được.:))
Đây là khuc vực lái xe yêu cầu xuống lên để làm thủ tục xuất cảnh

Lên phía tầng 2 cửa làm thủ tục xuất cảnh rất đông người mặc dù chỉ là cửa khẩu đường bộ nhưng có lẽ ở đây số lượng người làm thủ tục xuất, nhập cảnh đông hơn cả ở sân bay, thế mới thấy trước đây mình cứ lo lắng không nhập cảnh được vào Singapore buổi tối thật là thừa =)).

0906081083

Xe tăng
Thời gian làm thủ tục xuất cảnh ở Malaysia khá là nhanh với nhiều cửa làm. Sau khi làm xong theo chỉ dẫn em đi sâu vào phía trong:
Lối đi phía trong sau khi làm thủ tục xuất cảnh xong:

Đi xuống cầu thang để ra khu vực bãi xe:

Đã có rất nhiều xe đỗ ở khu vực này rồi. Đi 1 dọc em đã tìm được xe của bên mình lên và tiếp tục hành trình:

0906081083

Xe tăng
Xe tiếp tục hành trình, xe đi lên 1 con cầu đường bộ qua sông, đây chính là cây cầu nối liền giữa Malaysia và Singapore :

Khi đi hết cầu cũng là lúc đến cửa khẩu nhập cảnh vào Singapore Lái xe yêu cầu hành khách xuống đồng thời phải mang theo toàn bộ hành lý để làm thủ tục nhập cảnh.

Vừa xuống em đã lấy điện thoại ra làm vài kiểu rồi vừa đi vừa chụp ý định review chi tiết cho các cụ đoạn này ai ngờ vừa vào đến cửa đang giơ máy lên chụp đã thấy biển cấm chụp ảnh to đùng phía trước và ngay sau đó là 1 tay bảo vệ lao đến yêu cầu cho xem lại toàn bộ ảnh đã chụp trong điện thoại. Họ yêu cầu xóa hết ảnh đã chụp kể từ lúc xuống xe. Thế là thôi đành phải Review lại các cụ bằng văn ngu này vậy

Vào đến nơi cùng phải lên tầng 2 để làm thủ tục nhập khẩu em thấy có rât nhiều cửa khẩu làm thủ tục 1 bên có 10 cửa thì đông nghịt xếp hàng dài, một bên thì có hơn 20 cửa vắng tanh chỉ lác đác mấy người làm thủ tục. Em hí hửng phi ra chỗ vắng định vào làm ngẩng đầu lên mới thấy có biển báo cửa chỉ dành cho người Singapore, Híc bọn này phân biệt đối xử vãi. Em đành lụi cụi ra cửa phia đằng kia xếp hàng. Mất 20’ mới tới được chỗ em nhân viên làm thủ tục. Về cơ bản em chỉ hỏi sẽ ở đâu ở Singapore, bao giờ về và đòi xem thêm mấy giấy xác nhận đặt vé về và đặt phòng, lấy dấu vân tay và chốt lại 1 câu bao giờ cũng hỏi trước khi trả hộ chiếu để xong thủ tục nhập cảnh là ” What your name? “ =))

0906081083

Xe tăng
Sau khi hoàn thành thủ tục nhập cảnh xem đi vào phía trong theo biển chi dẫn chỉ ra bến đỗ xe, Bến đỗ ở luôn trên tầng 2 không phải xuống cầu thang nữa.
Xe lại tiếp tục tiến sâu vào Singapore (Xe có điểm đỗ ở Singapore là khu The Plaza)
Khoảng 7h30 em bắt đầu xuống xe, khu the Plaza này khá là vắng vẻ cũng là lần đầu đến Singapore điện thoại không có mạng cũng hơi hoang mang chút …
Việc đầu tiên vẫn phải là em phi ngay vào siêu thị mua 1 sim điện thoại để có thể rò đường về khách sạn. Em đặt khách sạn tại khu vực china town cách khu the plaza này chỉ khoảng 3~4 cây nhưng cũng không thể đi bộ được.
Sau khi vào trao đổi với người bán siêu thị em mua 1 sim trị giá 15$ Sing thất bảo đây là sim rẻ nhất rồi dùng được 1 tháng và có 4Gb dung lượng data + nghe, gọi …
Có mạng cái bật ngay anh Gút gồ máp lên em tìm ngay bến MRT(tàu điện ngầm) gần nhất đi bộ khoảng 600m đến được bến tàu em đi xuống tìm phòng bán vé mua vé Touris Pass để có thể đi tàu điện ngầm và xe bus không giới hạn. Giá mua dùng trong một ngày sẽ là $10 Sing hai ngày là $16 hoặc ba ngày là $20 ngoài ra sẽ phải đặt cọc thêm $10 Sing tiền vé số tiền này sẽ được trả lại khi tiến hành trả lại vé ở phòng vé trong sân bay. Em ở có 2 ngày lên mua cho 2 ngày là 16$ + 10$ đặt cọc tổng chi phí phải trả là 26$ cho 1 người.
Đây là đường xá ở Sing

Bến tàu điện ngầm nơi em xuống mua vé Touris Pass:

huyanh81

Xe hơi
Đến đây mới biết thứ thừa nhất khi mang lên đảo chính là giầy và dép vì toàn bộ các hoạt động, di chuyển ở đây đều đi chân đất hết. Xuống nơi nhân viên Resort dẫn đi nhận phòng một căn phòng đúng với những gì đã thấy trên ảnh thậm chí còn có cảm giác đẹp hơn ở trên ảnh ^^ Nơi đây mà các chị em nào có máu “tự sướng” có mà ngồi chụp choẹt cả ngày không chán.
Đây là căn phòng của em:

Tranh thủ em cũng phải làm vài kiểu để ghi nhớ cảnh đẹp nơi đây:

Phòng sát biển đúng nghĩa mở cửa sổ sóng đánh ngập giường củ nhể. Chuyến đi của cụ hay quá!