Tết đi Lào âm lịch 2012

songlam

Xe buýt
Khi đi nộp hồ sơ cấp giấy liên vận, bắt buộc chính chủ phải đi nộp à bác? Họ kiểm tra chính chủ qua CMND ạ?
Thấy các bác bảo nếu không phải chính chủ thì tờ đơn phải xác nhận ở phường? Vậy phường ở đây họ xác nhận cái gì ạ? (vì theo thủ tục hành chính, và mẫu đơn thì ko thấy nói phải xác nhận ở phường).
Khi mang xe không chính chủ qua cửa khẩu (làm thủ tục tạm xuất tái nhập), thì không phải chính chủ làm thủ tục này thì hải quan có gây khó dễ gì không? Có phải làm giấy ủy quyền của chủ xe để làm thủ tục hải quan không?
Lần đầu tiên đi nên còn nhiều bỡ ngỡ, rất mong được các bác đã đi giúp đỡ. Thanks.

tamqsn2

Xe hơi
Khi đi nộp hồ sơ cấp giấy liên vận, bắt buộc chính chủ phải đi nộp à bác? Họ kiểm tra chính chủ qua CMND ạ?
Thấy các bác bảo nếu không phải chính chủ thì tờ đơn phải xác nhận ở phường? Vậy phường ở đây họ xác nhận cái gì ạ? (vì theo thủ tục hành chính, và mẫu đơn thì ko thấy nói phải xác nhận ở phường).
Khi mang xe không chính chủ qua cửa khẩu (làm thủ tục tạm xuất tái nhập), thì không phải chính chủ làm thủ tục này thì hải quan có gây khó dễ gì không? Có phải làm giấy ủy quyền của chủ xe để làm thủ tục hải quan không?
Lần đầu tiên đi nên còn nhiều bỡ ngỡ, rất mong được các bác đã đi giúp đỡ. Thanks.
Với tất cả thông tin em đã làm và em có được, em xin trả lời các mối quan tâm của bác như sau:
1. Bản thân em đi nộp hồ sơ liên vận, em không thấy họ kiểm tra CMT. Họ nhận và kiểm tra HS theo danh mục và cho 1 cái giấy hẹn 3 ngày sau đến lấy.
2. Đơn xác nhận của phường theo em là phải chính chủ. Khi mang đơn đi xác nhận chính chủ nhớ mang theo giấy đăng ký xe, sổ hộ khẩu (KT3 cũng OK) và phường sẽ xác nhận là Bác (tức chính chủ của xe) có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú KT3 tại phường đó.
3. Xe không chính chủ mà làm thủ tục HQ thì em không được rõ lắm, hi vọng các bác khác sẽ trả lời giúp bác câu hỏi này.

opspin

Xe tải
Xe không chính chủ qua cửa khẩu đơn giản là mình đang lái xe của người khác thôi ạ, không cần ủy quyền hoặc bất cứ liên quan nào khác, cụ chỉ cần giấy tờ cho người và cho xe (hoàn toàn độc lập với nhau). Điều này cụ cứ tin em ạ, vì em vừa đi xe không chính chủ, 1 lần được xxx Viên Chăn hỏi thăm, 2 lần qua cửa khẩu.

joyride

Xe điện
Nhân vụ này em cũng chia sẻ thêm với các cụ. Nếu còn thừa kíp Lào mà các cụ đổi ngay ở cửa khẩu thì thiệt lắm. Họ mua lại có 2,3 thôi. Em đem về Hà Nội đổi ra VNĐ tại Ngân hàng Việt lào (Phố Xã Đàn) được 2,57 (mua 2,67).

Về món đổi tiền, em đổi tại NH Lào Việt tại HN là 1 Kip = 2.67 VNĐ. Tại NH Lào Việt tại Vientiane là 1 Kip = 2.65 VNĐ.

phuonghx

Xe tải
Bác @phuonghx cho mình hỏi, chạy xe không chính chủ, xin được giấy phép liên vận rồi, có các cửa khẩu khi đi và về hải quan có đòi hỏi gì thêm nữa không ạ?
Trong giấy phép liên vận ở trang 2, họ ghi tên của chính chủ xe, hay ghi tên của bác (người lái xe ạ)?
Thanks.

Vô sờ tư cụ ạ. Miễn là cụ có sổ liên vận là ok, không ai kiểm tra chính chủ hay không đâu.