[Funland] Tết buồn quá các cụ ạ :((

honglongit

Xe buýt
Nếu trẻ sốt cao quá thì biện pháp đầu tiên là tìm cách giải nhiệt,hạ nhiệt độ cho bé,có thể trườm khăn nhúng nước ấm vắt khô...kể cả phải ngâm nửa người vào chậu nước ấm.đắp khăn vào trán...uống hạ sốt,cố gắng không để co giật,sau đó chuyển bé đi bệnh viện,giờ bé đã như vậy rồi cụ cứ bình tĩnh thôi,biết là vào viện rất hay bị lây chéo,nhưng vẫn phải vào cụ ạ,theo em cụ cứ cho vào viện nhi trung ương là yẻn tâm nhất.chúc bé mau khoẻ.
Cắm thẳng vào vimec, dù có đắt hay chất lượng khám chưa ưng nhưng ko bị xếp hàng, luôn có bác sĩ túc trực
Cho vào đấy làm j cho tốn tiền! Cho vào viện nhi! Nhớ ngày xưa cu nhà e suýt chết ở Bạch mai! Cho lên viện nhi cái bá sỹ báo viêm phổi thuỳ nặng! Điều trị 22 ngày thì khỏi! E khiếp lún các bv kac!
Cụ nên cho bạn ấy sang hồng ngọc xét nghiệm và khám lại cho chắc.
Nếu sốt cao ko hạ, uống hạ sốt ko giảm thì có thể do viêm họng, viêm phế quản. Sốt do viêm phế quản thường ko quá 3 ngày ( bạn nhà e là thế). Chỉ sốt từ chiều tối thì sốt virus.
Bạn ấy có đờm thì cụ chịu khó rửa mũi cho bạn ấy nhé.
Viêm phế quản uống ks mà ok thì tầm 2 ngày là cắt sốt, chỉ ho, đờm, ngạt mũi nữa thôi chứ ạ.
Cụ chịu khó cho bạn ấy uống thêm nc ép hoa quả, bổ sung vitamin nhé
E cám ơn các cụ đã chia sẻ, chúc các cụ năm mới gặp nhiều may mắn

honglongit

Xe buýt
Chia sẻ cùng cụ. Nhà e cũng đồ đạc lên xe hết rồi mà phải ở hn. 30 cũng phải vào viện vì bé sốt ko dứt. May từ hôm qua cắt sốt but vẫn lả lướt lắm.
Vâng cụ, mất tết cụ nhỉ, bà ngoại cháu cứ rơm rớm nc mắt, năm nay đang mong con cháu về tết sớm thì đổ bể

honglongit

Xe buýt
Theo nghiên cứu mới nhất mà em được biết từ một bác sỹ bv nhi tw phát biểu trên tv là co giật do sốt kg để lại bất cứ biến chứng gì cả cụ nhé. Hoàn toàn kg. Tài liệu thì em kg có nhưng vấn đề này em nhớ rất kỉ.
Vâng dc vậy thì e cg bớt lo đc vài phần, cám ơn cụ

honglongit

Xe buýt
Chia sẻ cùng cụ chủ vì em cũng cảnh con nhỏ cũng hay bị sốt Nhưng cụ chủ chắc con ít bị sốt nên hơi lo lắng quá Trẻ con sốt là bình thường vì sau mỗi đợt sốt sức đề kháng của trẻ tốt hơn trẻ khoẻ hơn Ở Nhật người ta còn có chỉ tiêu sốt cho trẻ em hàng năm vì không sốt cơ thể trẻ sẽ không được tập dượt chống chọi với virus vi khuẩn
Hic ngược lại cụ ạ, bé nhà e từ lúc ngoài 1 tuổi ko tháng nào là ko đi viện khám từ viện nhi đến hồng ngọc. Nhưng có 3 vụ e sợ nhất là lúc co giật lần 1, một lần ngã đập răng vào thành giường phải đi khâu và lần này là co giật làn 2 thì thực sự e bị căng thẳng.

honglongit

Xe buýt
Giờ e đang thức đêm canh cháu các cụ ạ. Trộm vía sốt có vẻ đang giãn dần, nhưng vẫn ho quá nằm ngủ một lúc lại ho rũ ra

Getzcoi.

Xe tăng
Ko thấy ai khuyên cụ chủ cho con vào Sanh pôn nhỉ, nhưng em khuyên cụ thế.
Khoa Nhi nói chung, khoa hô hấp nói riêng của viện Sp, theo cá nhân em là rất tốt. Em đã từng cho con nằm viện cùng với một số bé chuyển từ Nhi Tw sang, viêm pq, tiêm truyền nằm bên Nhi 7 ngày ko khỏi, về bị lại, sang SP điều trị dứt điểm ok.
Kinh nghiệm của em một bà mẹ nuôi 2 con giờ đã 18 và 12 tuổi cụ nhé. Chia sẻ với cụ. Em ko muốn trách cụ đâu nhưng nếu là em con (nhỏ) sốt ko rõ nguyên nhân sau 6h ko đỡ ... là cứ bệnh viện thẳng tiến. Viện nào thì tham
Khảo nhưng cứ gọi xe vào viện đã. Mọi chuyện tính sau. Mà cũng nên bỏ bớt từ “sợ” ra đi ạ. Có ăn mắng ăn chửi hay gì đi nữa thì con mình cũng cứ đuợc cứu chữa là ưu tiên hàng đầu đã,
Thành tâm mong cháu sớm khỏi ốm, chóng khoẻ trở lại

Getzcoi.

Xe tăng
Giờ e đang thức đêm canh cháu các cụ ạ. Trộm vía sốt có vẻ đang giãn dần, nhưng vẫn ho quá nằm ngủ một lúc lại ho rũ ra
Đọc đến đây em dự cháu viêm phế quản chớm xuống viêm thuỳ phổi rồi, khổ thân con, cái này ho đêm, khi nằm phổi ép xuống càng gây ho :(
Cụ xem thêm bài trước của em nhé.

honglongit

Xe buýt
Ko thấy ai khuyên cụ chủ cho con vào Sanh pôn nhỉ, nhưng em khuyên cụ thế.
Khoa Nhi nói chung, khoa hô hấp nói riêng của viện Sp, theo cá nhân em là rất tốt. Em đã từng cho con nằm viện cùng với một số bé chuyển từ Nhi Tw sang, viêm pq, tiêm truyền nằm bên Nhi 7 ngày ko khỏi, về bị lại, sang SP điều trị dứt điểm ok.
Kinh nghiệm của em một bà mẹ nuôi 2 con giờ đã 18 và 12 tuổi cụ nhé. Chia sẻ với cụ. Em ko muốn trách cụ đâu nhưng nếu là em con (nhỏ) sốt ko rõ nguyên nhân sau 6h ko đỡ ... là cứ bệnh viện thẳng tiến. Viện nào thì tham
Khảo nhưng cứ gọi xe vào viện đã. Mọi chuyện tính sau. Mà cũng nên bỏ bớt từ “sợ” ra đi ạ. Có ăn mắng ăn chửi hay gì đi nữa thì con mình cũng cứ đuợc cứu chữa là ưu tiên hàng đầu đã,
Thành tâm mong cháu sớm khỏi ốm, chóng khoẻ trở lại
Vâng e cám ơn mợ đã chia sẻ, giờ trộm vía con e sốt có vẻ đang giảm dần, chỉ còn cái ho rũ người chưa thấy giảm.

honglongit

Xe buýt
Đọc đến đây em dự cháu viêm phế quản chớm xuống viêm thuỳ phổi rồi, khổ thân con, cái này ho đêm, khi nằm phổi ép xuống càng gây ho :(
Cụ xem thêm bài trước của em nhé.
Ho cả ngày lẫn đêm cụ ạ, nhg ban đêm ho dữ dội hơn cảm giác như muốn ho bật cái j ra mà ko đc

Getzcoi.

Xe tăng
Vâng e cám ơn mợ đã chia sẻ, giờ trộm vía con e sốt có vẻ đang giảm dần, chỉ còn cái ho rũ người chưa thấy giảm.
Cụ nhé,
Sốt cao đợt đầu lên đến 40 độ, có thể là sốt virus. Nhưng ko khỏi nên bội nhiễm sang cái khác, cụ thể là viêm pq.
Giờ con giảm sốt nhưng ho rũ rượi về đêm, chưa vội mừng ạ, vì riêng viêm phổi con chỉ sốt nhẹ, ko sốt quá cao.
Em ko phải bác sỹ, chia sẻ hoàn toàn trên hiểu biết cá nhân và kinh nghiệm nuôi con của e, các cụ bs nếu thấy sai thì góp ý lại ạ,

honglongit

Xe buýt
Cụ nhé,
Sốt cao đợt đầu lên đến 40 độ, có thể là sốt virus. Nhưng ko khỏi nên bội nhiễm sang cái khác, cụ thể là viêm pq.
Giờ con giảm sốt nhưng ho rũ rượi về đêm, chưa vội mừng ạ, vì riêng viêm phổi con chỉ sốt nhẹ, ko sốt quá cao.
Em ko phải bác sỹ, chia sẻ hoàn toàn trên hiểu biết cá nhân và kinh nghiệm nuôi con của e, các cụ bs nếu thấy sai thì góp ý lại ạ,
Em đi chụp phổi rồi ạ, bsi bảo yên tâm phổi k vấn đề, chỉ bị viêm phế quản. Chiều nay e cg vừa cho đi nội soi tai mũi họng tại hồng ngọc nữa. Hi vọng hết 5 ngày ks là dứt điểm đc

boytk

Xe tải
Hic ngược lại cụ ạ, bé nhà e từ lúc ngoài 1 tuổi ko tháng nào là ko đi viện khám từ viện nhi đến hồng ngọc. Nhưng có 3 vụ e sợ nhất là lúc co giật lần 1, một lần ngã đập răng vào thành giường phải đi khâu và lần này là co giật làn 2 thì thực sự e bị căng thẳng.
Ok vậy cụ cứ tin tưởng bác sỹ và yên tâm điều trị Trẻ sốt virus hay bị bội nhiễm sang cái khác Đừng lo lắng quá

nam-misu

Xe điện
E cho uống hạ sốt lúc 9h, giờ vẫn nóng nóng cụ ạ, kiểu như hạ ko hết :(
Cụ nhé,
Em đi chụp phổi rồi ạ, bsi bảo yên tâm phổi k vấn đề, chỉ bị viêm phế quản. Chiều nay e cg vừa cho đi nội soi tai mũi họng tại hồng ngọc nữa. Hi vọng hết 5 ngày ks là dứt điểm đc
Viêm phổi hay ko hãy để ý nhịp thở của bé. Cách đơn giản nhất là áp tai vào phần ngực or lưng đếm nhịp ? Lúc ngủ bé nằm im là dễ nhất.

https://m.khoeplus24h.vn/me-be/cach-dem-nhip-tho-cua-tre-so-sinh-phat-hien-som-benh-viem-phoi-791336.html

Em chả phải bsi gì cả nhưng kinh nghiệm đúc rút từ các cháu nhà em. Và khám nhi nhiều nơi từ bvien lớn đến pkham riêng nên đúc rút ra kinh nghiệm. Trẻ con mà cứ hơi tý ho, sổ mũi, sốt nhẹ là y như rằng bsi kê kháng sinh. Là 1 nguyên nhân dẫn đến lờn thuốc, đáp ứng kém :).

Nói chung là phòng hơn chống. Thời tiết thay đổi ô nhiễm thì cứ sẵn vài lọ thuốc ho uống hàng ngày + tăng đề kháng có bị cũng nhẹ hơn hẳn :)

KITTOTET

Xe buýt
Cụ xét nghiệm máu chưa. Bé nhà em viêm phế quản, cúm b

kfc1981

Xe điện
Cháu vào chia sẻ ưu phiền và chúc tết gia đình cụ !