[Funland] Tết bày vẽ, sĩ diện, hành xác

L.C.D

Xe container
Em ko thích tết nhưng vẫn mua sắm bày biện mâm ngũ quả, cành đào cho nhà cửa có không khí xuân. Còn lại là chuẩn bị cho cỗ vì nhà em có cái giỗ to đúng vào tết. Em ko phải dọn dẹp vì chị giúp việc siêu đẳng dọn xong sạch sẽ và 5h chiều nay mới rời nhà em, sáng mùng 2 chị í sẽ có mặt để hỗ trợ em vụ cỗ bàn. Cả tết em thay đi đổi lại mấy bộ quần áo mặc nhà, ko chơi bời gì hết. Điểm tích cực là vì quá bận nên em ko có tốn tiền shopping, cũng chả ngẩng mẹt lên mà mừng tuổi ai đc. Thành ra tết em lại dôi ra 1 mớ xiền :))

The GhostFather

[Tịch thu bằng lái]
Tết nhà nào đông con cháu, kinh tế tầm tầm vừa đủ là vui, nhà nào neo người thì thấy hiu hắt.

L.C.D

Xe container
Ko thấy còm nào của các mợ dâu trưởng nhỉ !
Có em đây. Dâu trưởng. Dâu duy nhất. Mai em nấu nồi măng trước, mới chuẩn bị có 10 cái móng giò thoai mừ :))
Tết nhà em trùng với giỗ nên con cháu bạn bè tranh thủ đến ăn cỗ và chơi tết luôn nên cỗ đông lắm. Em loanh quanh cả tết chỉ có đi ra đi vào cái bếp, khá vất nhưng cũng vui vì anh chị em họ hàng giúp đỡ em nhiều- mà quý thì mới giúp, phỏng ạ. Sau tết khi mọi ng đi làm thì em thường đi chơi vài ngày, khi đó em mới chính thức tận hưởng tết ạ.

V.T.K

Xe điện
Còn cái bánh chưng nào nhiều thịt ko em xin cái :P
Hơ!
Thím phẳng bận bịu làm cỗ tết hay sao lâu chả thấy nhề.
Nhà iem có mỗi bánh chưng chay thôi ạ.
Tết nhất chắc thím tả xung hữu đột cỗ bàn tơi tả phỏng ạ?

V.T.K

Xe điện
Có em đây. Dâu trưởng. Dâu duy nhất. Mai em nấu nồi măng trước, mới chuẩn bị có 10 cái móng giò thoai mừ :))
Tết nhà em trùng với giỗ nên con cháu bạn bè tranh thủ đến ăn cỗ và chơi tết luôn nên cỗ đông lắm. Em loanh quanh cả tết chỉ có đi ra đi vào cái bếp, khá vất nhưng cũng vui vì anh chị em họ hàng giúp đỡ em nhiều- mà quý thì mới giúp, phỏng ạ. Sau tết khi mọi ng đi làm thì em thường đi chơi vài ngày, khi đó em mới chính thức tận hưởng tết ạ.
Lạ nhề!
Ăn toàn thứ sinh trưởng cao mà có cái chỗ kia nó cứ tẹt mãi thím nhề!!!

L.C.D

Xe container
Hơ!
Thím phẳng bận bịu làm cỗ tết hay sao lâu chả thấy nhề.
Nhà iem có mỗi bánh chưng chay thôi ạ.
Tết nhất chắc thím tả xung hữu đột cỗ bàn tơi tả phỏng ạ?
Vưng em cũng bận cụ ợ. Tả xung thì cũng có nhưng em nà người thạo việc nên em làm nhanh gọn chứ ko tới mức đầu bù tóc rối :)) Cơ bản là em chỉ lo cỗ (năm nay 15 mâm), còn dọn dẹp thì chị super giúp việc đã làm hết rồi.

seamannb

Xe buýt
Tết?
Đơn giản là hết 1 năm, dọn dẹp nhà cửa để rác rưởi năm cũ đem xui sẻo đi ra, đón mùa xuân và may mắn năm mới.
Đơn giản là gia đình xum họp, về với bố mẹ, anh em ruột thịt, bạn bè chí cốt.
Đơn giản là tưởng nhớ ông bà tổ tiên theo truyền thống - mình là người Việt mà.
Mọi sự là quan điểm sau khi nhìn nhận thôi, nhà e vẫn làm đầy đủ theo truyền thống - nhưng không cầu kỳ.
Mình lớn lên trong ký ức đầm ấm của những cái Tết truyền thống. Đừng để bọn trẻ con mình thiệt thòi vì ko được trải qua điều đó

V.T.K

Xe điện
Vưng em cũng bận cụ ợ. Tả xung thì cũng có nhưng em nà người thạo việc nên em làm nhanh gọn chứ ko tới mức đầu bù tóc rối :)) Cơ bản là em chỉ lo cỗ (năm nay 15 mâm), còn dọn dẹp thì chị super giúp việc đã làm hết rồi.
Hết cả diệu để mời dâu trưởng ly rồi.
Thím có show món gì trong bếp để iem qua hóng với ạ!

nhuataiche

Xe container
Mợ được nhiều người giúp nên vui. Nếu ko có ai giúp thì mợ nghĩ sao ?

Arizona

Xe tăng
Tết vui nhưng mệt hơn ngày thường. Bác gv về quê nên em vẫn đg lọ mọ đọc hdsd máy rửa bát đây :D

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tết là thời gian em tập trung hơn cho phần âm, cho các cụ gia tiên tiền tổ, mặc dù rằm, mùng 1 hàng tháng vẫn làm.

Tết đến, mời các cụ tổ tiên, ông bà, bố mẹ về ăn tết với con cháu thì phải mời cơm các cụ đủ 3 ngày tết, ít nhất là 30, mùng 1, mùng 2, sau đó mới đi đâu thì đi.

Em tưởng tượng 1 ngày nào đó sau này khi em già, tết đến con cháu đi chơi hết không về thăm, trong năm chúng nó cũng đi biền biệt, trong nhà chỉ có 2 ông bà thì lạnh lẽo và tủi thân quá.

Còn các cụ, các cụ muốn thế nào thì cứ làm như thế, kể cả đi làm.

Tuananhhau

Xe điện
Tết là thời gian em tập trung hơn cho phần âm, cho các cụ gia tiên tiền tổ, mặc dù rằm, mùng 1 hàng tháng vẫn làm.

Tết đến, mời các cụ tổ tiên, ông bà, bố mẹ về ăn tết với con cháu thì phải mời cơm các cụ đủ 3 ngày tết, ít nhất là 30, mùng 1, mùng 2, sau đó mới đi đâu thì đi.

Em tưởng tượng 1 ngày nào đó sau này khi em già, tết đến con cháu đi chơi hết không về thăm, trong năm chúng nó cũng đi biền biệt, trong nhà chỉ có 2 ông bà thì lạnh lẽo và tủi thân quá.

Còn các cụ, các cụ muốn thế nào thì cứ làm như thế, kể cả đi làm.
Em đồng ý với cụ. Thực sự là giờ toàn quan điểm ngược chiều. Rồi đến lúc mọi thứ tình cảm đều nhạt như nước ốc. Đến lúc bọn trẻ suy nghĩ truyền thống là cái gì đó phải loại bỏ.
nói tết mệt khác gì bảo đi du lịch nhưng ngại đi bộ, ngại trời nóng, lạnh,ngại Bơi lội. Theo cái ý kiến của bài viết thì tết đóng cửa lại rồi ngủ như lợn cho hết 5 ngày rồi đi làm là xong.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ toàn copy tết của mấy đứa ăn mày còn bạn bè E chẳng hạn năm nó kiếm 5 3 tỷ, chục tỷ chúng nó chỉ mong ngày tết để đi ăn chơi đốt bớt tiền kia thì sao

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Ôi món này là món em thích. Trông đã thấy thèm.

L.C.D

Xe container
Mợ được nhiều người giúp nên vui. Nếu ko có ai giúp thì mợ nghĩ sao ?
Ko có ng giúp thì phải tính kiểu khác chứ 1 mình em làm ko xuể cụ à. Ví dụ nhà em cỗ đông 15-20 mâm vẫn tự nấu và em là chỉ huy trưởng cực kỳ vất, ấy là trong mắt nhiều ng khác nhìn vào- nhưng vì em quá quen với việc này nên em thấy cũng bình thường, ko đến mức khủng khiếp. Có thể do em biết sắp xếp việc nên dù em có nhiều việc đến cỡ nào thì em chưa bao giờ bị rối hay cuống hay cáu bẳn.
Em nghĩ là viết cảm nhận về tết thì là cảm nhận cá nhân thôi, ko đại diện cho số đông vì mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Có những ng ko phải làm gì mà vẫn ko vui, còn có những ng vất vả vẫn vui đó cụ.

nhuataiche

Xe container
Ko có ng giúp thì phải tính kiểu khác chứ 1 mình em làm ko xuể cụ à. Ví dụ nhà em cỗ đông 15-20 mâm vẫn tự nấu và em là chỉ huy trưởng cực kỳ vất, ấy là trong mắt nhiều ng khác nhìn vào- nhưng vì em quá quen với việc này nên em thấy cũng bình thường, ko đến mức khủng khiếp. Có thể do em biết sắp xếp việc nên dù em có nhiều việc đến cỡ nào thì em chưa bao giờ bị rối hay cuống hay cáu bẳn.
Em nghĩ là viết cảm nhận về tết thì là cảm nhận cá nhân thôi, ko đại diện cho số đông vì mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Có những ng ko phải làm gì mà vẫn ko vui, còn có những ng vất vả vẫn vui đó cụ.
Nhà mợ vui thật, ước gì nhà em cũng vui như thế.
Bên nội nhà em còn đỡ, bên ngoại là miền bắc nên bày vẽ lắm. Bày vẽ nhiều thì phải làm nhiều, làm nhiều nên mệt đâm ra cáu bẳn, nói năng rất khó nghe. Bảo làm ít vừa sức thôi thì ko chịu, bảo là truyền thống phải thế. Bày vẽ lắm thì sau tết đồ thừa rất nhiều, đồ ăn nhiều khi cả tháng mới ăn hết, đồ dùng có khi nửa năm.
Bây giờ thì đỡ rồi, nhưng thế hệ em gọi là ông bà vẫn còn bảo thủ lắm.

nhuataiche

Xe container
Em đồng ý với cụ. Thực sự là giờ toàn quan điểm ngược chiều. Rồi đến lúc mọi thứ tình cảm đều nhạt như nước ốc. Đến lúc bọn trẻ suy nghĩ truyền thống là cái gì đó phải loại bỏ.
nói tết mệt khác gì bảo đi du lịch nhưng ngại đi bộ, ngại trời nóng, lạnh,ngại Bơi lội. Theo cái ý kiến của bài viết thì tết đóng cửa lại rồi ngủ như lợn cho hết 5 ngày rồi đi làm là xong.
Bác hơi lo xa rồi. Bài báo của chủ thớt đâu có kêu gọi bỏ tết hay bỏ truyền thống, chỉ là kêu gọi đừng phô trương quá mức thôi.
Anh em nhà em thì tuy nhịp sống và nhịp độ công việc khá là giống tây lông nhưng bọn em vẫn ko ủng hộ việc bỏ tết truyền thống. Bọn em ko chuẩn bị gì nhiều cho ngày tết, nhưng bỏ khá nhiều thời gian thăm viếng gặp mặt họ hàng và bạn bè.