[Funland] Tết bày vẽ, sĩ diện, hành xác

cuongez

Xe tăng
Kêu ca nào là mệt, tốn, lãng phí...
Vấn đề là có ai bắt phải làm thế đâu mà kêu.
Với tôi thì vẫn phải đầy đủ thủ tục, lễ nghĩa ...
Mệt, tốn nhưng cảm thấy hài lòng.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Có em đây. Dâu trưởng. Dâu duy nhất. Mai em nấu nồi măng trước, mới chuẩn bị có 10 cái móng giò thoai mừ :))
Tết nhà em trùng với giỗ nên con cháu bạn bè tranh thủ đến ăn cỗ và chơi tết luôn nên cỗ đông lắm. Em loanh quanh cả tết chỉ có đi ra đi vào cái bếp, khá vất nhưng cũng vui vì anh chị em họ hàng giúp đỡ em nhiều- mà quý thì mới giúp, phỏng ạ. Sau tết khi mọi ng đi làm thì em thường đi chơi vài ngày, khi đó em mới chính thức tận hưởng tết ạ.
Móng giò mợ để to thế. Chặt nửa ra nấu măng thì vừa ngon.

hailuatn

Xe container
Tết cũng hơi mệt, nhưng bọn trẻ con nó vui thế này mình cũng hết mệt các cụ ạ.

Anh túc đen

Xe tải
Tết nhất em muốn đơn giản mà cũng không được. Cả năm các cụ thui thủi với nhau rồi, có mấy dịp được nghỉ dài ngày chẳng lẽ lại không ở nhà. Bày biện cúng giỗ thì các cụ vẫn luôn làm cầu kỳ, mình đâu tự quyết được

nicholas1618

Xe điện
Nỗi kinh hoàng . Trưng cầu dân ý cháu đề nghị bỏ Tết ta dồn qua dương nghỉ tầm 7-10 ngày là ổn.

L.C.D

Xe container
Nhà mợ vui thật, ước gì nhà em cũng vui như thế.
Bên nội nhà em còn đỡ, bên ngoại là miền bắc nên bày vẽ lắm. Bày vẽ nhiều thì phải làm nhiều, làm nhiều nên mệt đâm ra cáu bẳn, nói năng rất khó nghe. Bảo làm ít vừa sức thôi thì ko chịu, bảo là truyền thống phải thế. Bày vẽ lắm thì sau tết đồ thừa rất nhiều, đồ ăn nhiều khi cả tháng mới ăn hết, đồ dùng có khi nửa năm.
Bây giờ thì đỡ rồi, nhưng thế hệ em gọi là ông bà vẫn còn bảo thủ lắm.
Vâng em nghĩ ít nhà được như nhà em, ở khía cạnh là anh chị em trong gia đình và họ hàng biết ứng xử có trên có dưới. Em là dâu và xét về tuổi em bé nhất nhà nhưng em chỉ huy là mọi người cứ răm rắp làm. 2 bà chị chồng em đều tháo vát nhưng cứ cỗ bàn là hỏi em: mợ phân công các bác làm gì. Vừa rồi 2 chị em ngồi làm măng, bà chị bảo em: mợ ơi, tình hình là phải bảo ông bà, sau này di chúc thì tôi với mợ phải phần nhiều hơn vì chị em mình quá vất vả, nói xong cười khành khạch đắc chí lắm :))
Nhà em còn đc các cháu (toàn con nhà giàu sụ) nhưng chăm chỉ biết ý lắm. Thấy mợ làm gì là sà vào làm giúp, ko cảnh vẻ nề hà gì cả.
Móng giò mợ để to thế. Chặt nửa ra nấu măng thì vừa ngon.
Cụ ơi, nồi măng nhà em to lắm, như nồi bánh chưng cỡ nhỡ í. Ninh 1 nồi măng là nửa ngày mới xong nên nếu chặt nhỏ là móng nát hết. Em cứ xếp 1 lớp xương cục dưới đáy nồi, sau đó là lớp măng lớp móng, nêm muối trắng và cho nước ninh, ko đảo măng. Sau đó ăn bao nhiêu mới múc ra nồi nhỏ nêm lại gia vị cho vừa.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Vâng em nghĩ ít nhà được như nhà em, ở khía cạnh là anh chị em trong gia đình và họ hàng biết ứng xử có trên có dưới. Em là dâu và xét về tuổi em bé nhất nhà nhưng em chỉ huy là mọi người cứ răm rắp làm. 2 bà chị chồng em đều tháo vát nhưng cứ cỗ bàn là hỏi em: mợ phân công các bác làm gì. Vừa rồi 2 chị em ngồi làm măng, bà chị bảo em: mợ ơi, tình hình là phải bảo ông bà, sau này di chúc thì tôi với mợ phải phần nhiều hơn vì chị em mình quá vất vả, nói xong cười khành khạch đắc chí lắm :))
Nhà em còn đc các cháu (toàn con nhà giàu sụ) nhưng chăm chỉ biết ý lắm. Thấy mợ làm gì là sà vào làm giúp, ko cảnh vẻ nề hà gì cả.

Cụ ơi, nồi măng nhà em to lắm, như nồi bánh chưng cỡ nhỡ í. Ninh 1 nồi măng là nửa ngày mới xong nên nếu chặt nhỏ là móng nát hết. Em cứ xếp 1 lớp xương cục dưới đáy nồi, sau đó là lớp măng lớp móng, nêm muối trắng và cho nước ninh, ko đảo măng. Sau đó ăn bao nhiêu mới múc ra nồi nhỏ nêm lại gia vị cho vừa.
Theo em, những gia đình ntn được gọi là gia đình có nề nếp. Thật khó giữ và khá hiếm trong thời buổi kim tiền này.

L.C.D

Xe container
Theo em, những gia đình ntn được gọi là gia đình có nề nếp. Thật khó giữ và khá hiếm trong thời buổi kim tiền này.
Vâng, em cũng đang cố giữ gìn nề nếp đó cụ ạ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà em Tết mệt vì ở Thổ đu, 2 vợ chồng 2 quê. Chạy sô góp mặt cũng đã mệt. Mọi thứ đều thuê và đặt sẵn. E vẫm thích nghỉ hè hơn, hưởng thụ đúng nghĩa.
Tối 29 về sáng đến trưa 30 chuẩn bị cúng tất niên. Chiều đi mua được cành đào, ít hoa, chăng đôi dây đèn nháy cho con trẻ nó nhảy múa, tối ngắm pháo hoa xã hội hóa. Những niềm vui nho nhỏ.
Giờ sáng m1 đang mưa rét chưa biết đi chúc Tết kiểu gì. Ngại quá.

cocsku

Xe cút kít
Ngày thường đi làm thực dụng rồi, nghỉ ngơi đã có nghỉ hè, nghỉ đông. Tết phải bày vẽ, phải sỹ diện mới có văn hóa chứ. Hành xác hay không còn tùy.

giaconngu

Xe tăng
E từng 17 năm ở Bắc Âu nên nhỏ nhẹ khẳng định là quá ổn . Bỏ tết ta thực chất là gộp vào tết tây. Vụ này bác e Võ Tòng Xuân có tham luận phân tích gần 20 năm rồi .
Ông Xuân là chân lý à cụ

• Vodka
Reactions: QAZ

cobangchuacotien

Xe tăng
Em thích tết âm lịch, nhưng không có xèng để chơi tết. Nói về xèng, năm 2009 gia đình em không còn đủ xèng về quê làm bố mẹ em giận. Nghĩ mà chán khi tết không tiền.

ubisapro

Xe trâu
Riêng điều 1 e thấy chắc lý lẽ người ở bẩn + lười :D. Nhà e thuê 2 người dọn 1 ngày hôm 25 chạp. Sau đó cả nhà e túc tắc dọn dần những thứ còn lại, cũng đơn giản :D

7years

Xe điện
Tết là vui, không ai nói nặng chê trách, than phiền

Làm gì thấy thỏa mái không hại đến ai.

Vui một tý, tự hành xác 1 tý, phô trương 1 tý, còn sỹ diện ai chả có hay thằng đạo đức không có sỹ diện

Liên quan gì thằng đạo đức tết còn lo đạo đức người khác

bmtbuon

Xe tải
Tết em về với ông bà nội, cho bọn trẻ con nhà em gặp, chơi cùng mấy đứa nhóc nhà ông anh. Để ông bà vui với bọn cháu. Xong xuôi mọi việc cũng chỉ chúc tết vài nhà anh em gần là hết mùng 1. Còn đâu các mùng khác là nghỉ ngơi, ăn và ngủ.

Cau_Ca

Xe buýt
Tết là để nghỉ ngơi mà. Hnay mồng 1 mà từ sáng em chưa ra khỏi nhà luôn. Mưa gió ra ngoài cũng ngại. Nằm nhà chơi với con,nói chuyện với Vk lại thấy ấm áp. Mưa to,gió lớn hoá ra lại hay !

Thai bp

Xe tăng
Nhà e trưởng họ, cứ chuận bị tết phải làm: 15 nâm ăn trong họ, 10 nâm tất niên gia đình, 25 nâm tất niên cho sinh viên( nhà e có 100 phòng sv thuê, năm nào cũng làm tất niên ăn tết xong về quê), nói chung thấy mệt nhưng vẫn phải làm.

laixecutkit

Xe tải
Em thấy có trường nào kêu gọi đón xuân 1/3, nghĩa là mua sắm gì cắt giảm 1/3 cho đỡ lãng phí, cũng hay phết các cụ nhỉ?