Têt 2014: Tự do khám phá Singapore – Malacca (Malaysia) – Kuala Lumpur (Malaysia)

Happy4ever

Xe điện
Sáng ngày 3 Tết nhà em lục tục dậy sớm để gói gém đồ đạc và lục tục trả phòng để đi Malacca. Sau khi lôi đồ mang theo ra ăn uống xong xuôi, trả phòng thì cũng là 8:30, nhà em ra ga MRT.

Để đi sang Malaysia từ Singapore hiện có nhiều cách.
1. Bay thẳng từ Sing sang KL;
2. Đi xe bus thẳng từ Sing - KL;
3. Đi xe bus thẳng từ Sing - Malacca (chuyến này k nhiều);
4. Đi MRT - xe bus sang Joho Bahro (Malaysia) và từ đây bắt xe đi Malacca hoặc KL tùy thích. (Nhà em chọn cách này).

Happy4ever

Xe điện
Để đi theo cách 4 nêu trên, từ KS em ở đi như sau:
1. Từ ga MRT NE22, đi MRT theo Line đỏ đến Woodlands (NS9);
2. Từ vWoodlans bắt xe bus số 53 ra cửa khẩu (Larkin Terminal);
3. Tại cổng check out, xống xe, làm thủ tục check out, ra cổng và lại lên xe để sang khu vực check in của Malaysia (Chú ý: sau khi check out xong, các cụ có thể tiếp tục lên xe bus số 53 hoặc số 170, cả 2 xe này đều đưa các cụ sang cổng check in của Malaysia). Với cả 2 xe bus này, các cụ vẫn có thể dùng thẻ Ez Link để thanh toán.

(Nhà em sau khi ra khỏi MRT tại ga Woodlans thì trong thẻ chỉ còn có 1.55 SGD vậy mà vẫn đi được sang cổng check in của Malaysia).

Happy4ever

Xe điện
Đây là sơ đồ xe bus tại bến Woodlands.

Khi các cụ đi MRT đến Woodlans, nếu muốn xuống bến xe, các cụ phải đi theo cầu thang xuống dưới mặt đất, tại đây chính là bến xe bus với các biển chỉ dẫn rất rõ ràng. Trước khi thực hiện chuyến đi, em cũng có tìm hiểu cách di chuyển từ Sing sang Malacca, và em được khuyên là từ Woodlands phải bắt xe số 53, tuy nhiên hiện tại xe số 53 không xuất phát từ bến xe nữa (nếu muốn đi xe 53, các cụ phải ra ngoài đường). Chính vì việc cứ mải mê tìm xe số 53 và nhà em mất chút ít thời gian tại đây.

Rốn lồi

Xe tăng
Để đi theo cách 4 nêu trên, từ KS em ở đi như sau:
1. Từ ga MRT NE22, đi MRT theo Line đỏ đến Woodlands (NS9);
2. Từ vWoodlans bắt xe bus số 53 ra cửa khẩu (Larkin Terminal);
3. Tại cổng check out, xống xe, làm thủ tục check out, ra cổng và lại lên xe để sang khu vực check in của Malaysia (Chú ý: sau khi check out xong, các cụ có thể tiếp tục lên xe bus số 53 hoặc số 170, cả 2 xe này đều đưa các cụ sang cổng check in của Malaysia). Với cả 2 xe bus này, các cụ vẫn có thể dùng thẻ Ez Link để thanh toán.

(Nhà em sau khi ra khỏi MRT tại ga Woodlans thì trong thẻ chỉ còn có 1.55 SGD vậy mà vẫn đi được sang cổng check in của Malaysia).
Chào Cụ & gia đình nhé :-h
Loanh quanh ở Sing em còn biết chút chút. Qua Mã em chỉ biết mỗi JB nên chẳng chém được :-?? Nhưng để đi từ Sing sang JB thì nhiều xe lắm chứ không phải chỉ có 53 & 170. Cụ lọ mọ tìm đủ thông tin tự đi như vậy em rất kính nể rồi (like)

nodadu

Xe buýt
Đất nước Sing nhỏ bé nhưng đẹp thật. Chả biết khi nào mới có dịp đi chơi thoải mái như Cụ chủ

Happy4ever

Xe điện
Chào Cụ & gia đình nhé :-h
Loanh quanh ở Sing em còn biết chút chút. Qua Mã em chỉ biết mỗi JB nên chẳng chém được :-?? Nhưng để đi từ Sing sang JB thì nhiều xe lắm chứ không phải chỉ có 53 & 170. Cụ lọ mọ tìm đủ thông tin tự đi như vậy em rất kính nể rồi (like)
Cảm ơn cụ đã ủng hộ em suốt thời gian vừa qua.

Happy4ever

Xe điện
Tại bến xe Woodlans có rất nhiều xe đi các nơi, tuy nhiên theo em để ý, tuyến số 170 là có nhiều người đi hơn cả. Đây là cảnh mọi người xếp hàng chờ lên xe.

Khi em đang chụp ảnh, thì từ đâu có chú cảnh sát (hoặc bảo vệ bến xe) chạy đến hỏi "Anh có giấy phép chụp ảnh ở đây không?) :))
Tất nhiên là em không có, em chỉ thấy không cấm là em chụp thôi. Tuy nhiên em cũng k chụp nữa. Ảnh trên các cụ không thấy xếp hàng chờ xe tuyến 170 là vì lẽ đó.

Happy4ever

Xe điện
Xe tuyến số 170 là tuyến xe bus, do vậy trên xe số ghế ngồi là hạn chế, vì vậy mà đồ đạc và người xen lẫn nhau, tương đối chật chội. Giá để đi từ Woodlans sang JB là 2SGD. (Thẻ của em còn 1.55 nên chắc em bị coi là đi lậu vé rồi. Em thấy máy vẫn "Tít" một cái, nhưng quên k nhìn xem nó thông báo gì :)) )

Happy4ever

Xe điện
Đến khi vực Check out và Check in thì không được chụp ảnh, do vậy em không có ảnh nào ở khu vực này.

Ra khỏi khu vực Check in, các cụ đi thẳng sang khu vực mua sắm, tại đây nếu còn thừa tiền Sing, các cụ mang lên tầng 3 để đổi sang tiền Mã. Nếu các cụ không vội, các cụ có thể ăn uống tại đây. Giá cả sơ với bên kia cầu (đất Sing) đã là rất rẻ rồi (rẻ chỉ bằng 1/2 so với Sing).

Cụ nào muốn mua sắm tại đây rồi quay về Sing thì làm thủ tục ngược lại.
Cụ nào muốn đi tiếp vào Mã thì đi xuống tầng 1, tại đây có rất nhiều taxi và xe bus đi các nơi. Một số lái xe taxi và xe bus cũng chèo kéo khách i chang ở Việt Nam :))

Happy4ever

Xe điện
Nhà em do đang háo hức về Malacca để ăn món Sattay nên sau khi đổi tiền là xuống tầng 1 bà tìm xe bus về bên Larkin để bắt xe đi Malacca. Giá vé xe bus từ khu vực Check in về Larkin là 2RM/người (khoảng 13.000 VND). Đã bắt đầu thấy rẻ :))

Đây là cảnh bến xe Larkin.

Happy4ever

Xe điện
Nhà em về đến Larkin khoảng 11:30, sau khi tìm chỗ bán vé về Malacca thì các chuyến gần chạy đã hết vé, thấy một quầy ghi có chuyến lúc 14:00 em liền xếp hàng vào mua. Giá vé 18RM/người.
Cầm vé trên tay, em nghĩ còn hơn 2h xe mới chạy, do vậy cả nhà tìm chỗ ngồi nghỉ. Tuy nhiên bến Larkin cực kỳ chật trội, thời tiết thì nóng... Cả nhà ai cũng thấm mệt.
Loanh quanh một lúc, nhà em chọn một cửa hàng ăn nhanh nhà họ MAC để ăn trưa. Lý do chọn là vì trong này có điều hòa. :))

anhtrieutb

Xe máy
E vào xem hình cho mở rộng tầm ngắm ạ

Happy4ever

Xe điện
Vào bên trong nhà hàng thì chao ôi, đông ơi là đông... Có lẽ mọi người cũng đều có suy nghĩ giống nhà em. Em đành phân công 2F1 chia làm 2 ngả, xem có ai ăn xong thì ngồi vào chiếm chỗ ngay. Gấu thì ra gọi món.

Happy4ever

Xe điện
Ăn xong và lân la ngồi chờ mãi rồi cũng đến gần 14:00, nhà em lục tục ra tìm xe theo tên điểm đỗ xe. Tìm mãi, tìm mãi vẫn không thấy xe có biển số ghi trên vé (mặc dù đã đúng điểm đỗ xe). Em liền cầm vé lại hỏi anh lơ xe... Anh lơ xe xem vé và bảo em rằng: Vé này là cho xe chạy lúc 4:00PM. Em suýt nữa thì ngất... ~X(