Chi hội Terios, các bài viết cũ

Trạng thái
Thớt đang đóng

EZdong

Xe điện
Báo cáo với các cụ con Zenus của em ( mác Zoyte) chạy hon 1000 km rùi.
Trộm vía cháu nó ngoan ngoan, khỏe mạnh lắm các bác ạ.[..]
Xe Zenus trong nước hình như cuối năm mới lắp ráp và đưa ra thị trường.
Còn cụ nào tiền ít, thích xe mới, gầm cao, xe gọn gàng như iem thì các cụ mua nhanh đi vì giờ mà mua toàn là xe nhập nguyên chiếc thôi.
@};-Chúc các cụ vui vẻ hihing
Cụ quan tâm đến xe nay alo em 0936 999 118 em chia sẻ thêm thông tin cho ợ*-:)
Chúc mừng bác! xe Zoyte bác mua bao nhiêu tiền ạ? nhập từ Đài Loan hả bác? 2 cầu hay 1 cầu? Thanks bác!!

Kevingrace

Xe đạp
Gửi bác EZdong, giá em mua bằng giá niêm yết 320 triệu cho bản AT, xe nhập từ Trung Quốc sản xuất thàng 3- 2010.
Hihi xe 1 cầu thôi bác ạ but em cũng chả có nhu cầu 2 cầu làm gì đâu ạ\:D/

huyvt

Đi bộ
Báo cáo với các cụ con Zenus của em ( mác Zoyte) chạy hon 1000 km rùi.
Trộm vía cháu nó ngoan ngoan, khỏe mạnh lắm các bác ạ.[..]
Xe Zenus trong nước hình như cuối năm mới lắp ráp và đưa ra thị trường.
Còn cụ nào tiền ít, thích xe mới, gầm cao, xe gọn gàng như iem thì các cụ mua nhanh đi vì giờ mà mua toàn là xe nhập nguyên chiếc thôi.
@};-Chúc các cụ vui vẻ hihing
Cụ quan tâm đến xe nay alo em 0936 999 118 em chia sẻ thêm thông tin cho ợ*-:)
Bác Kevingrace có thể post thông tin của con Zotye 1.3 của bác cho anh em xem với. Thực tình mình ít tiền cho nên cũng rất quan tâm đến xe này vì giá thấp, mà dù sao đi nữa được trang bị máy Mitsubishi thì chắc cũng không đến nổi tệ.

EZdong

Xe điện
Bác Kevingrace có thể post thông tin của con Zotye 1.3 của bác cho anh em xem với. Thực tình mình ít tiền cho nên cũng rất quan tâm đến xe này vì giá thấp, mà dù sao đi nữa được trang bị máy Mitsubishi thì chắc cũng không đến nổi tệ.
320T là khoản kinh phí cũng tương đối đó bác!! Em thấy ưu điểm là xe mới, máy Nhật 1.3, trông cứng cáp & cao ráo hơn hẳn một số xe cùng mức giá như Kia Morning hoặc Getz 1.1.

tqt77

Xe điện
Hôm triển lãm chủ hãng bảo em là tháng 11 mới có xe để bán cụ ạ. Em thấy hình thức cũng đẹp đấy chứ, gọn gàng, luồn lách dễ dàng!
em thấy nó mở showroom ở Thụy khuê rồi kìa, từ giữa tháng 8 cơ, bầy mấy xe mà vắng khách lắm.

batdauhoclai

Xe buýt
Có bác nào đi con này rồi comment chi tiết về con xe này 1 tí đc không ạ? E cũng đang nghiên cứu e nó. Nghe bảo tháng 10 hoặc tháng 11 là nó bắt đầu bán

TuaBin

Xe tăng
em xin mở thớt này để các cụ các mợ trong họ Dai có đồ đạc của xe không dùng đến xin mời post lên để các cụ các mợ khác có nhu cầu trao đổi hoặc cho biếu tặng nhằm giao lưu tăng cường gắn bó đúng với tinh thần OF nhà mình.
Sau đây nhà cháu xin mở hàng luôn : cháu có đôi loa Blaupunk hình dưới không dùng đến mới dùng được vài tháng vì đã lên đời loa khác nên dư ra mong muốn trao đổi với các cụ các mợ trên diễn đàn, nọi thông tin các cụ cứ post luôn lên đây ạ

Blaupunkt THx-132 - Loa Coaxial 130mm, 2 đường tiếng, công suất tối đa 120W
2-way Coaxial system
  • Diameter 130mm
  • Max. Power 120 Watts
  • RMS Power 40 Watts
  • High sound pressure level 91 dB (2.83 V/1m)
  • Frequency response 70 - 22000 Hz
  • Impedance 4 Ohm
  • Membrane material IPP/PEI
  • Installation depth 43 mm
  • Installation -Ø 118 mm
  • Hole circle 138mm

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Em thì lòng tham nổi lên nhưng mà lấy về chẳng biết lắp vào đâu vì em không lắp thêm gì vào em nó nhà em. Nhưng mà lòng tham nên chẳng muốn nhả ra cái gì và cái gì cũng muốn vơ =))

TuaBin

Xe tăng
Em thì lòng tham nổi lên nhưng mà lấy về chẳng biết lắp vào đâu vì em không lắp thêm gì vào em nó nhà em. Nhưng mà lòng tham nên chẳng muốn nhả ra cái gì và cái gì cũng muốn vơ =))
mợ này "tham" nhưng được cái thật thà, mợ thích "lắp" vào chỗ nào để em "lắp" cho ạ :))

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Em cảm động quá vì sự quan tâm của hai Bác dành cho em :P. Cơ mà em sợ cả hai Bác nếu có lắp thì cũng lại sai vị trí mất thôi=)) Hai Bác ơi cho em hỏi cái, cái mà gọi là bình cứu hỏa thì nên lắp ở đâu trong xe là tốt nhất ạ? Em bây giờ hiện có những hai bình cứu hỏa cơ nên chẳng biết lắp chỗ nào là thuận tiện mà lại không bị vướng mình vì lòng em nó nhà mình bé quá ạ. Giờ không lo em nó cháy nữa mà lại lo mình cháy :))

maidichcity

Xe tải
@ mợ huongnhanvan: ko có chỗ nào để mợ để bình cứu hỏa ở phía trên đâu, rất vướng, lại càng ko thể để nó ở dưới gầm ghế lái & ghế phụ dc. Vậy như tôi vưỡn để bình cứu hỏa ngay vị trí dễ lấy nhất ở cửa sau & ko có gì để lên trên em nó cả, có nghĩa là khi xảy ra sự cố, mợ có vài giây để nhảy ra khỏi ghế lái --> chạy ra sau xe --> mở cửa sau & túm lấy bình cứu hỏa --> thao tác bấm & xịt thôi. Có thể mợ ko để ý lắm đến 2 hiện tượng khi xảy ra hỏa hoạn của xe nên tôi post nhé:

1. Hiện tượng: khói TRẮNG hoặc hơi nước bốc lên: đó chỉ là nước làm mát động cơ hoặc 1 loại chất lỏng nào đó "chơi" vào máy hoặc ống xả đang nóng thôi (nước rửa kính, nước dưới đường hắt lên...). Cái này ko làm cháy xe dc.
Nguyên nhân: có thể bục đường ống dẫn nước làm mát.
Giải pháp: khi phát hiện ra hiện tượng này (thường xảy ra) trước mũi xe thì quan sát đường thật nhanh & tạt vào lề đường nơi AN TOÀN nhất. Tắt máy & ra khỏi xe. KHÔNG mở nắp capo lên ngay để xem chuyện gì xảy ra, vì lúc đó có thể bị bỏng do nước nóng phun vào người. Chờ 1 thời gian đủ nguội thì lúc đó muốn xem gì thì xem :| hoặc gọi cứu hộ.

2. Hiện tượng: khói ĐEN/XÁM/XANH... hoặc đủ các màu (trừ TRẮNG) bốc lên kèm theo mùi KHÉT thì phải hết sức cẩn thận. Xe lúc này đã bị cháy/chập bên trong.
Nguyên nhân: có nhiều nguyên nhân gây ra khói các màu nêu trên: cháy hoặc chập điện (có thể do dây dẫn hoặc khi lắp thêm đồ chơi thợ làm ko kỹ hoặc quá công suất mà dây có thể chịu dc), rò xăng, thủng ống dẫn dầu, sao su, hoặc có thể giẻ lau (đôi khi thợ bảo dưỡng xong để quên giẻ lau ngay trong khoang máy), hoặc rơm rạ phơi dưới đường...
Giải pháp: nhanh chóng thoát ra khỏi xe sau khi đã dừng xe được ở 1 vị trí an toàn bên lề đường (giống trường hợp 1), nếu có người đi cùng hoặc trẻ em đi cùng thì phải đưa hết mọi người ra khỏi & cách xa xe trước khi cứu hỏa. Có vài giây để chạy ra sau xe, mở cửa sau, lấy bình cứu hỏa, chạy ra trước xe & chĩa vòi cứu hỏa vào 2 vị trí (tùy theo lúc đó thấy chỗ nào có lửa hoặc khói nhiều hơn: ngay trước mũi xe (grille) hoặc dưới gầm xe). Tuyệt đối KHÔNG BAO GIỜ mở nắp capo lên trong trường hợp này vì lửa sẽ bùng to hơn khi được cấp thêm oxygen!!! Lúc đó xịt thoải con gà mái cho đến lúc lửa tắt hoặc bình hết - tùy theo trường hợp nào đến trước \:D/. Thông thường nên xịt vào ĐÁY của đám lửa (nếu từ bên ngoài mà có thể phát hiện lửa xuất phát từ đâu). Trường hợp này hết sức bình tĩnh để xử lý, nếu tất cả các phương pháp chữa trị ko có hiệu quả thì nên tránh càng xa xe ra càng tốt, đề phòng trường hợp nổ xe x-(. Theo kinh nghiệm thì chỉ nên để giấy tờ xe cần thiết trong xe - nên cho tất cả vào 1 cái túi - rồi để trong cốp bên phụ, nếu trong trường hợp có biến thì còn quơ tay lấy đc nó theo người. Còn vật dụng đi theo người của các mợ thì thường có 1 cái túi, hoặc xách tay nên những thứ này cũng dễ mang theo người khi gặp biến.

Trên đây có vài dòng gửi tới mợ & các bác, hy vọng ko ai gặp phải các trường hợp này, hoặc chí ít thì cũng có cách giải quyết khi gặp nó. Thân.

p.s.: bình cứu hỏa mini (loại nhỏ bằng 2 lon bia chồng lên nhau) hầu như ko có tác dụng trong trường hợp cháy to & mạnh. Nên mua loại bình cứu hỏa loại to trung bình (phù hợp với xe Terios ko có nhiều diện tích bên trong), trong Metro cũng có bán hoặc ở bất kỳ cửa hàng PCCC nào cũng có bán (kích thước của nó hình như là 13-15cm đường kính, cao khoảng 30 cm gì đó). Lưu ý: kiểm tra định kỳ 6 tháng 1 lần KIM trên đồng hồ của bình cứu hỏa: kim nên chỉ trong vạch XANH là ok, nếu ngoài là hết hạn hoặc khí "trơ" bên trong bình "tiêu" hết --> cần đi mua bình mới hoặc bơm lại khí "trơ" trong bình.

maidichcity

Xe tải
@ mợ huongnhanvan: ko có chỗ nào để mợ để bình cứu hỏa ở phía trên đâu, rất vướng, lại càng ko thể để nó ở dưới gầm ghế lái & ghế phụ dc. Vậy như tôi vưỡn để bình cứu hỏa ngay vị trí dễ lấy nhất ở cửa sau & ko có gì để lên trên em nó cả, có nghĩa là khi xảy ra sự cố, mợ có vài giây để nhảy ra khỏi ghế lái --> chạy ra sau xe --> mở cửa sau & túm lấy bình cứu hỏa --> thao tác bấm & xịt thôi. Có thể mợ ko để ý lắm đến 2 hiện tượng khi xảy ra hỏa hoạn của xe nên tôi post nhé:

1. Hiện tượng: khói TRẮNG hoặc hơi nước bốc lên: đó chỉ là nước làm mát động cơ hoặc 1 loại chất lỏng nào đó "chơi" vào máy hoặc ống xả đang nóng thôi (nước rửa kính, nước dưới đường hắt lên...). Cái này ko làm cháy xe dc.
Nguyên nhân: có thể bục đường ống dẫn nước làm mát.
Giải pháp: khi phát hiện ra hiện tượng này (thường xảy ra) trước mũi xe thì quan sát đường thật nhanh & tạt vào lề đường nơi AN TOÀN nhất. Tắt máy & ra khỏi xe. KHÔNG mở nắp capo lên ngay để xem chuyện gì xảy ra, vì lúc đó có thể bị bỏng do nước nóng phun vào người. Chờ 1 thời gian đủ nguội thì lúc đó muốn xem gì thì xem :| hoặc gọi cứu hộ.

2. Hiện tượng: khói ĐEN/XÁM/XANH... hoặc đủ các màu (trừ TRẮNG) bốc lên kèm theo mùi KHÉT thì phải hết sức cẩn thận. Xe lúc này đã bị cháy/chập bên trong.
Nguyên nhân: có nhiều nguyên nhân gây ra khói các màu nêu trên: cháy hoặc chập điện (có thể do dây dẫn hoặc khi lắp thêm đồ chơi thợ làm ko kỹ hoặc quá công suất mà dây có thể chịu dc), rò xăng, thủng ống dẫn dầu, sao su, hoặc có thể giẻ lau (đôi khi thợ bảo dưỡng xong để quên giẻ lau ngay trong khoang máy), hoặc rơm rạ phơi dưới đường...
Giải pháp: nhanh chóng thoát ra khỏi xe sau khi đã dừng xe được ở 1 vị trí an toàn bên lề đường (giống trường hợp 1), nếu có người đi cùng hoặc trẻ em đi cùng thì phải đưa hết mọi người ra khỏi & cách xa xe trước khi cứu hỏa. Có vài giây để chạy ra sau xe, mở cửa sau, lấy bình cứu hỏa, chạy ra trước xe & chĩa vòi cứu hỏa vào 2 vị trí (tùy theo lúc đó thấy chỗ nào có lửa hoặc khói nhiều hơn: ngay trước mũi xe (grille) hoặc dưới gầm xe). Tuyệt đối KHÔNG BAO GIỜ mở nắp capo lên trong trường hợp này vì lửa sẽ bùng to hơn khi được cấp thêm oxygen!!! Lúc đó xịt thoải con gà mái cho đến lúc lửa tắt hoặc bình hết - tùy theo trường hợp nào đến trước \:D/. Thông thường nên xịt vào ĐÁY của đám lửa (nếu từ bên ngoài mà có thể phát hiện lửa xuất phát từ đâu). Trường hợp này hết sức bình tĩnh để xử lý, nếu tất cả các phương pháp chữa trị ko có hiệu quả thì nên tránh càng xa xe ra càng tốt, đề phòng trường hợp nổ xe x-(. Theo kinh nghiệm thì chỉ nên để giấy tờ xe cần thiết trong xe - nên cho tất cả vào 1 cái túi - rồi để trong cốp bên phụ, nếu trong trường hợp có biến thì còn quơ tay lấy đc nó theo người. Còn vật dụng đi theo người của các mợ thì thường có 1 cái túi, hoặc xách tay nên những thứ này cũng dễ mang theo người khi gặp biến.

Trên đây có vài dòng gửi tới mợ & các bác, hy vọng ko ai gặp phải các trường hợp này, hoặc chí ít thì cũng có cách giải quyết khi gặp nó. Thân.

p.s.: bình cứu hỏa mini (loại nhỏ bằng 2 lon bia chồng lên nhau) hầu như ko có tác dụng trong trường hợp cháy to & mạnh. Nên mua loại bình cứu hỏa loại to trung bình (phù hợp với xe Terios ko có nhiều diện tích bên trong), trong Metro cũng có bán hoặc ở bất kỳ cửa hàng PCCC nào cũng có bán (kích thước của nó hình như là 13-15cm đường kính, cao khoảng 30 cm gì đó). Lưu ý: kiểm tra định kỳ 6 tháng 1 lần KIM trên đồng hồ của bình cứu hỏa: kim nên chỉ trong vạch XANH là ok, nếu ngoài là hết hạn hoặc khí "trơ" bên trong bình "tiêu" hết --> cần đi mua bình mới hoặc bơm lại khí "trơ" trong bình.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Cảm ơn Bác Maidichcity. Em phải cố nhớ những thông tin mà Bác cho biết. Ở mình giờ yêu cầu nhất thiết trên xe phải có bình cứu hỏa và đồ thoát hiểm nên bắt buộc trên xe phải có mà có rồi thì lại không biết để đâu cho tiện vì chỗ nào mình thấy tiện thì cũng lại rất vướng víu khi điều khiển xe. Em mới có có cái gọi là bình cứu hỏa thôi chứ đồ thoát hiểm thì chẳng biết nó là cái gì và như thế nào nữa. Nói dại mồm chứ khi mà đã bị sự cố thì thoát được cái thân ra ngoài không bị thương là may lắm rồi đối với nữ giặc lái như em chứ làm gì còn đủ bình tĩnh mà lấy cái này với chả cái kia, có khi lấy được ra thì cũng xong việc rồi :P

maidichcity

Xe tải
Mợ nói chí phải - cẩn thận không bao giờ thừa mợ ạ, mà nhất là tình hình giao thông như ở VN bây giờ. Tai nạn xảy ra bất thình lình, kể cả do lỗi của mình hay người ta đều mang đến hậu quả nghiêm trọng về tinh thần cũng như thể xác vậy nên ít ra ta có sự chuẩn bị trước thì có thể sẽ giảm hậu quả nghiêm trọng rất nhiều mợ ạ. Đồ thoát hiểm thực ra cũng rất đơn giản, nó còn tùy thuộc vào sự chuẩn bị của từng cá nhân, và cái quan trọng là cần có 1 cái đầu "nguội" để hành động lúc sự cố xảy ra - cái này nói thì dễ nhưng ko phải ai cũng làm được, nhiều trường hợp đầy đủ hết các "đồ" trong xe mà vưỡn ko thoát khỏi số phận!

Thường thì khi tai nạn xảy ra có mấy trường hợp lái xe luống cuống ko biết xử trí thế nào, xin đưa ra 1 số vd:
Không tháo dc dây seatbelt - nên cần phải có 1 con dao gập thật sắc, nhỏ đủ để gài vào vị trí dễ quờ tay lấy như ở hộc cánh cửa, nếu dùng băng keo dính/bóc (velcro tape) định vị dc em nó là tốt nhất vì có thể trường hợp xe lộn mấy vòng em nó rơi ra ngoài thì lúc đó ko tìm thấy dc.
OK, cắt dc dây seatbelt rồi mà ko mở dc cửa thì sao (lúc này cánh cửa bị bẹp, biến dạng...) thì phải có 1 cái búa con, hoặc 1 vật đủ nặng - đầu tù hoặc nhọn - để đập kính trên cửa xe để chui ra ngoài (kính lái rất chắc & dày, kể cả trong trường hợp bị vỡ nó vẫn dính với nhau thành 1 mảng, khó có thể phá để chui ra). Tất nhiên tùy theo tai nạn nặng hay nhẹ mà lái xe vưỡn tỉnh táo để thoát ra ngoài, hoặc có thể ngất lịm đi (lâu hay ngắn là do hên xui thôi) rồi tỉnh lại vẫn có thể tự mình thoát ra ngoài. Đa số trong các trường hợp này thì lái xe & mọi người trong xe (nếu có) đều hoảng hốt cực độ, hành vi bị rối loạn, cố dùng sức để thoát ra ngoài bằng mọi cách (mợ thấy có rất nhiều trường hợp tai nạn xe có nhiều người có thể ko chết ngay lúc xảy ra tai nạn mà có thể chết do bị shock quá nặng hoặc do bị người khác dẫm đạp lên nhau để thoát thân).
Trường hợp xe mợ bị rơi xuống nước thì thế nào: cũng chẳng khác gì các trường hợp trên, chẳng qua có thêm nước bao bọc xung quanh. Lúc đó mợ sẽ rơi vào 2 trạng thái: hoảng loạn & thiếu dưỡng khí (càng gây thêm ức chế cho não vì thiếu oxygen). Xử trí lúc này cũng tương tự như các TH trên nhưng ở dưới nước thì đập kính để thoát ra khó hơn nhiều so với trên cạn vì áp lực nước rất lớn ở bên ngoài. Nếu may mắn ko bị ngất đi thì vẫn có thể ngoi đầu lên hít thở dc 1 số lần số không khí còn lại trên sát trần xe, để não bộ hoạt động tương đối ổn trở lại, rồi mới thực hiện các động tác thoát hiểm. Còn chuyện biết bơi hay ko biết bơi thì còn tùy vào từng cá nhân, hên xui mợ ạ.
Đây chỉ là 1 trong số các trường hợp ở công ty tôi training & phải thi trước khi nó nhận vào làm, tất nhiên còn rất nhiều thứ linh tinh, phức tạp khác theo qui định của Chính phủ, rồi của Bộ giao thông vận tải, rồi của Tiểu bang, rồi của Công ty... Còn ở VN thì chả ai lo dc cho mình ngoài mình ra, cho nên đừng hy sinh vì thiếu hiểu biết. Thân.

TuaBin

Xe tăng
em nghĩ là cái đèn pin này đáp ứng được nhu cầu của các cụ các mợ :

TuaBin

Xe tăng
cái đèn pin cứu nạn này mợ có thể mua ở bất cứ hàng đồ chơi xe hơi nào cũng có, nó có tác dụng 4 trong 1: cắt dây đai an toàn, búa đập kính, đèn nhấp nháy đỏ(có thể dính vào xe như hình trên), đèn pin, giá khoảng 300k

Trạng thái
Thớt đang đóng