[Funland] Tecombank láo nháo

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hay làm việc với bên NH nên biết họ cũng có cái khó, nhưng chuyện ko báo cho cụ sổ đến hạn dù chỉ qua SMS là sai ko cãi được. Còn về tại sao ko gia hạn thì có 1 số điểm cần lưu ý như sau ạ. Thứ nhất hết kỳ sổ của cụ nó lại hết cái chương trình gửi sổ cũ chẳng hạn, nên ko gia hạn được, thứ hai tự gia hạn xong lúc khách hàng cần tiền đến rút ko được lại bị chửi. Thứ ba nhân viên ngân hàng bây giờ nhớ nhớ quên quên là bt ạ.
Hệ thống nó gia hạn automatically bác ạ.
nếu Sổ là 12 tháng và khách rút sau 30 tháng, ví dụ vậy => bác có 12 tháng Lãi cao đã fixed + 12 tháng tiếp Lãi cao cập nhật + 6 tháng lãi suất không kỳ hạn.
Bác không thiệt gì cả và không có chuyện "khách hàng cần tiền đến rút ko được".

yuh2105

Xe tăng
OK. Đây là câu chuyện của em:
Bình thường em hay gửi tiết kiệm ở các bank tứ trụ của Đông Lào, lần đó nhân tiện đi làm ngang qua mới vào gửi Techcombank trên phố Nguyễn Chánh (chỗ gần BigC, ngã tư với Trần Duy Hưng). Lúc gửi thì không sao, em nhân viên tư vấn gói này gói kia và cuối cùng em chọn gói 13 tháng gì đó. Sau đó em cũng quên đi vì bình thường ngân hàng người ta sẽ gọi báo sổ sắp đến hạn hoặc người ta tự động gia hạn chu kỳ tiếp theo cho mình.
Sau khi gửi khoảng hơn 2 năm, đến tháng 5/2018, một nhân viên của Tech gọi cho em giọng rụt rè bảo anh có sổ ở chỗ em, mời anh ra làm thủ tục. Sau đó vài ngày em ra ngân hàng, lúc xem số dư thì thấy họ chỉ tính lãi cho em 13 tháng, còn hơn 1 năm sau đó thì không tính lãi, dù chỉ là mức không kỳ hạn. Em bực mình làm ầm lên, tại sao ngân hàng không thông báo cho khách hàng là gói tiết kiệm không tự động gia hạn ngay từ lúc gửi tiền và lúc đến hạn, tiền một năm của tôi nằm ở đây ngân hàng có sử dụng không? có ra lãi không? tại sao ngân hàng được hưởng lợi từ đó mặc dù lỗi là do ngân hàng,... Mụ (gọi là mụ vì ghét chứ còn trẻ) trưởng chi nhánh mời vào nói chuyện bla bla... rồi hứa em sẽ xem lại hồ sơ, bạn nhân viên giao dịch với anh đã nghỉ việc rồi, sắp tới em đi nước ngoài mấy ngày nên lúc nào về sẽ liên lạc với anh,....
Em về đợi dài cổ 2 tháng không thấy nó làm gì, mới gọi đến chi nhánh thì cô bé trực cứ bảo chị ấy không có đây, em thì bận việc nên không muốn phí nhiều thời gian cho bọn khốn đấy làm gì, nhưng đến 18/5 này là tròn 1 năm xảy ra sự kiện, em tính soạn một cái văn bản gửi đi vài nơi xem nó thế nào.
Vâng, nếu cụ gặp trường hợp này thì cụ nên làm vài đơn cho vui. Nhà em gửi thì lại không vấn đề gì. Còn chủ yếu em dùng thanh toán online và thẻ thấy oke hết mấy dịch vụ của tech

yuh2105

Xe tăng
làm um lên củng không giải quyết được gì đâu, bọn bank nó luôn nắm đằng chuôi rồi. Làm thân phận khách hàng như những con mồi thì phải chịu thôi !
bọn quầy giao dịch nó không vẽ vời được nhiều đâu, chủ yếu ở cái lưỡi thần thánh của bọn chăm sóc khách hàng vòng ngoài ấy
dụ dỗ khách ký hợp đồng rồi bất ngờ tòi ra những khoản phí abc rồi tỷ tê mua thêm các gói bảo hiểm xyz....... là chuyện bình thường.
thực tế bọn bảo hiểm có mqh với các bank cho vay vốn khá mật thiết, khi có khách hàng là bọn nhân viên bank gọi điện cho bảo hiểm kiểu như cùng đến chia sẻ thịt con mồi đang trong cơn khát tiền mà sẳn sàng đặt bút ký bất kỳ loại thủ tục nào, cốt để sớm được giải ngân cho nhanh
cứ đến các phòng giao dịch thì biết, bọn bảo hiểm các kiểu ngồi vật vờ đầy ở mấy quán nước bên cạnh đợi khách
Bank liên kết bảo hiểm và tự họ có đội bán. Vợ em làm bảo hiểm có bao giờ được vào trong ngân hàng bán đâu :)))

Mà thật ra em cũng ko rõ có phải ký hd bảo hiểm của họ mới được giải ngân ko nữa. Hơi lạ :))))))

Vie.ABC

Xe điện
Sáng nay mới cầm đt lên thấy tinh tinh báo tin nhắn tưởng cụ nào mời cafe, ai dè tin nhắn báo tk tecombank trừ hơn 3,2tr cho HĐ Manulife gì đó,bực thật mình có hợp đồng,hay làm gì đâu mà nó tự trừ,gọi tổng đài nhân viên trả lời là đo yêu cầu bên manulife em mới điên,mịa ko coi khách hàng ra gì,tiền của mình mà thằng khác nó bảo trừ mà nó cũng trừ,hay chúng nó liên kết để thịt khách. Các cụ có cao kiến gì ko ah. Mai e ra phòng giao dịch cho chúng nó biết,làm ăn như trò mèo
Đơn giản thế thì bác bảo thằng Tecombank nó chuyển ngược lại gấp ba vạn chín ngàn lần số tiền mà bác đã chuyển cho Manulife !,,,

TamAn7810

Xe tăng
Em thấy ổn mà nhỉ, em hóng mai cụ được trả lời như nào

niceshot

Xe container
Hệ thống nó gia hạn automatically bác ạ.
nếu Sổ là 12 tháng và khách rút sau 30 tháng, ví dụ vậy => bác có 12 tháng Lãi cao đã fixed + 12 tháng tiếp Lãi cao cập nhật + 6 tháng lãi suất không kỳ hạn.
Bác không thiệt gì cả và không có chuyện "khách hàng cần tiền đến rút ko được".
Đấy là cụ cứ tưởng vậy thôi. Còn chính thức thì cần phải căn cứ vào điều khoản, điều kiện của sản phẩm tiết kiệm khi cụ mở sổ TK. Tất nhiên, nếu nó treo tiền TK đến hạn của KH mà ko tính lãi cho thời gian sau khi hết kỳ hạn đầu tiên thì sản phẩm/dịch vụ của nó là không tốt nhưng nếu trong điều kiện sản phẩm nó không cam kết sẽ tự động chuyện tiếp khoản gửi tiết kiệm sang kỳ hạn sau thì KH cũng ko kiện nó được.
Cần phân biệt việc gì NH phải thực hiện theo cam kết và những gì NH nên thực hiện để bảo vệ quyền lợi cho khách hàng
- Nếu NH ko thực hiện những việc PHẢI làm => KH có thể kiện, buộc NH phải thuwcjhieenj theo đúng cam kết.
- Nếu NH ko thực hiện những việc NÊN làm => KH ko thể kiện NH, chỉ có thể phàn nàn và chuyển sang dùng SPDV của NH khác.

bubu88

Xe tăng
Đừng chỉ trích người khác khi chưa tìm hiểu rõ thông tin sự việc

Toyota Cresta

Xe hơi
Thôi xin cụ, e dính lần đến khổ vì cái "quan trọng ở quầy" như cụ nói rồi
Đợt e ra Tpbanh làm thủ tục vay vốn mua trả góp con Ablade chạy grab cũng vì váy ngắn ngực trễ cùng lời thỏ thẻ như rót mật vào tai của mấy e quầy mà tối mắt ký bừa các loại giấy thủ tục, sau về mmới ngã ngửa ra mình đã đồng ý mua bao nhiêu loại bảo hiểm chưa kể các thế loại phí khác cho một con xe máy hơn 4 chụp củ
xong về nhà suýt bị gấu vả nguyên cái chảo vào mặt cho sáng mắt ra, mãi gần đây e mới thoát nợ tính ra con xe bị đội lên đắt gấp rưỡi giá trị thực
Nghĩ lại mà vẫn thấy hãi hùng, giờ cứ đi qua TP banh là thấy rờn rợn
4.0 rồi mà cụ vẫn chụp ảnh bằng mồm à b-)

Chỉnh sửa cuối:

nhatvt

Xe buýt
Giải quyết đến đâu rồi cụ ? Em cũng là khách của tec đến 10 năm rồi

f320

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện tự động gia hạn hợp đồng là có , nhưng cũng tùy vào điều khoản của hợp đồng nhé. Không phải là cứ ký thời hạn 1 năm, đến ngày đáo hạn là ngân hàng tự động gia hạn đâu.

Sao cụ không nghĩ ngược lại là ngân hàng có quyền thu phí giữ tiền hộ cụ khi mà cụ không ra lấy tiền về???

OK. Đây là câu chuyện của em:
Bình thường em hay gửi tiết kiệm ở các bank tứ trụ của Đông Lào, lần đó nhân tiện đi làm ngang qua mới vào gửi Techcombank trên phố Nguyễn Chánh (chỗ gần BigC, ngã tư với Trần Duy Hưng). Lúc gửi thì không sao, em nhân viên tư vấn gói này gói kia và cuối cùng em chọn gói 13 tháng gì đó. Sau đó em cũng quên đi vì bình thường ngân hàng người ta sẽ gọi báo sổ sắp đến hạn hoặc người ta tự động gia hạn chu kỳ tiếp theo cho mình.
Sau khi gửi khoảng hơn 2 năm, đến tháng 5/2018, một nhân viên của Tech gọi cho em giọng rụt rè bảo anh có sổ ở chỗ em, mời anh ra làm thủ tục. Sau đó vài ngày em ra ngân hàng, lúc xem số dư thì thấy họ chỉ tính lãi cho em 13 tháng, còn hơn 1 năm sau đó thì không tính lãi, dù chỉ là mức không kỳ hạn. Em bực mình làm ầm lên, tại sao ngân hàng không thông báo cho khách hàng là gói tiết kiệm không tự động gia hạn ngay từ lúc gửi tiền và lúc đến hạn, tiền một năm của tôi nằm ở đây ngân hàng có sử dụng không? có ra lãi không? tại sao ngân hàng được hưởng lợi từ đó mặc dù lỗi là do ngân hàng,... Mụ (gọi là mụ vì ghét chứ còn trẻ) trưởng chi nhánh mời vào nói chuyện bla bla... rồi hứa em sẽ xem lại hồ sơ, bạn nhân viên giao dịch với anh đã nghỉ việc rồi, sắp tới em đi nước ngoài mấy ngày nên lúc nào về sẽ liên lạc với anh,....
Em về đợi dài cổ 2 tháng không thấy nó làm gì, mới gọi đến chi nhánh thì cô bé trực cứ bảo chị ấy không có đây, em thì bận việc nên không muốn phí nhiều thời gian cho bọn khốn đấy làm gì, nhưng đến 18/5 này là tròn 1 năm xảy ra sự kiện, em tính soạn một cái văn bản gửi đi vài nơi xem nó thế nào.
Đấy là cụ cứ tưởng vậy thôi. Còn chính thức thì cần phải căn cứ vào điều khoản, điều kiện của sản phẩm tiết kiệm khi cụ mở sổ TK. Tất nhiên, nếu nó treo tiền TK đến hạn của KH mà ko tính lãi cho thời gian sau khi hết kỳ hạn đầu tiên thì sản phẩm/dịch vụ của nó là không tốt nhưng nếu trong điều kiện sản phẩm nó không cam kết sẽ tự động chuyện tiếp khoản gửi tiết kiệm sang kỳ hạn sau thì KH cũng ko kiện nó được.
Cần phân biệt việc gì NH phải thực hiện theo cam kết và những gì NH nên thực hiện để bảo vệ quyền lợi cho khách hàng
- Nếu NH ko thực hiện những việc PHẢI làm => KH có thể kiện, buộc NH phải thuwcjhieenj theo đúng cam kết.
- Nếu NH ko thực hiện những việc NÊN làm => KH ko thể kiện NH, chỉ có thể phàn nàn và chuyển sang dùng SPDV của NH khác.

namson229

Xe điện
cụ cũng xem lại toàn bộ hợp đồng bảo hiểm xem, có khi mình đánh dấu vào mục đồng ý tự trừ tiền bảo hiểm, như vậy ngân hàng có cơ sở dc trừ (dạng kiểu đã ủy quyền); nếu ngân hàng sai thì yên tâm có e nhân viên ngân hàng đến tận nhà xin lỗi, mời cụ cà phê

hai.td

Xe hơi
Không biết các cụ nghĩ sao chứ em thấy chẳng NH nào, nhất là NH lớn như Techcombank tự nhiên trừ tiền KH mà không có lý do. Cụ chủ xem lại HĐ đã ký xem có nội dung ủy quyền v/v thu phí bảo hiểm hay không, chứ trong NH làm gì cũng sẽ theo nguyên tắc, ngoài ra việc thu tiền sẽ theo nhiều đơn vị kiểm soát lẫn nhau, không phải cá nhân nào thích thu thì thu đâu ạ.

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Em chờ ảnh minh họa của cụ về em "váy ngắn ngực trễ" của TPBank cùng 1 bài viết trong NKMM :x
Một bức ảnh chụp sẽ nói lên nhiều điều, có thể khiến người trong ảnh cảm thấy không thoải mái, thậm chí coi là xúc phạm. Hơn nữa ở đây không muốn tập trung xoáy vào h/a một cá nhân nào đó, mà là nêu cảm nhận của khách hàng với từng dịch vụ cụ thể

f320

[Tịch thu bằng lái]
khả năng cao là hợp đồng bảo hiểm đã được gia hạn nhưng chủ hợp đồng không nhớ

cụ cũng xem lại toàn bộ hợp đồng bảo hiểm xem, có khi mình đánh dấu vào mục đồng ý tự trừ tiền bảo hiểm, như vậy ngân hàng có cơ sở dc trừ (dạng kiểu đã ủy quyền); nếu ngân hàng sai thì yên tâm có e nhân viên ngân hàng đến tận nhà xin lỗi, mời cụ cà phê
Không biết các cụ nghĩ sao chứ em thấy chẳng NH nào, nhất là NH lớn như Techcombank tự nhiên trừ tiền KH mà không có lý do. Cụ chủ xem lại HĐ đã ký xem có nội dung ủy quyền v/v thu phí bảo hiểm hay không, chứ trong NH làm gì cũng sẽ theo nguyên tắc, ngoài ra việc thu tiền sẽ theo nhiều đơn vị kiểm soát lẫn nhau, không phải cá nhân nào thích thu thì thu đâu ạ.

f320

[Tịch thu bằng lái]
1. Vẫn rút được cụ nhé, tùy vào thỏa thuận giữa 2 bên lúc ký hợp đồng, ăn lãi không kỳ hạn thôi.

2. Việc gia hạn được thực hiện auto trên hệ thống, nhân viên không cần can thiệp nên không có chuyện nhớ nhớ quên quên đâu.

(1). thứ hai tự gia hạn xong lúc khách hàng cần tiền đến rút ko được lại bị chửi. (2)Thứ ba nhân viên ngân hàng bây giờ nhớ nhớ quên quên là bt ạ.

Ly Béo

Xe tăng
Rốt cục hôm nay cụ chủ đã ra làm việc với Tech chưa? Nếu có BB up lên để mng rõ

unchiha

Xe hơi
nếu nhầm lần thì ra ngân hàng họ xử lý thôi cụ

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Điều bất bình thường là Techcombang lại đơn phương thực hiện trừ tiền của khách hàng theo sự chỉ đạo của Bảo hiểm Manulife
Có nghĩa bank sẵn sàng chia sẻ thông tin khách hàng cho các dịch vụ khác, thậm chí với các bank ngoài hệ thống khác nắm rõ
Mọi bank đều có khả năng trích xuất tiền trong tài khoản của khách hàng dễ hơn lấy món đồ trong túi