[CCCĐ] Tbilisi - Georgia chớp nhoáng để cảm nhận.

LightFury

Xe hơi
Bạn Gru này nhìn giống hệt bạn Ru nhỉ :) chẳng khác gì từ kiến trúc đến con người :)

Superred

Xe hơi
Em cũng biết Gruzia sau vụ bị anh Ngố đập, bài cụ hay lắm cụ ạ.

Pigcoi

Xe tải
Lại kể tiếp câu chuyện, buổi tối ăn xong mọi người quyết định đi vào một Bar nhỏ gọi là Bar warsawa (em không biết có viết chính xác không) để thưởng thức loại rượu đặc biệt của Georgia gọi là CHA CHA ( cũng ko biết viết chính xác ko nữa vì tiếng Georgia nó viết khác mà mọi người đọc vậy nên em phiên âm ra). Georgia thì nổi tiếng về rượu vang. Và nguồn thu chính có lẽ cũng từ xuất khẩu rượu vang ( đây là em chém ;) ). Em đọc một vài thông tin trên báo thì thấy rằng Georgia đang ưu tiên tìm kiếm cơ hội để xuất khẩu rượu vang sang thị trường Trung Quốc. Nói một chút về rượu về rượu vang như vậy nhưng CHA CHA thì lại là 1 loại vodka mạnh, theo thổ dân ở đấy chém với em là khoảng 55 -70 độ. ( Em cũng hốt vì 70 độ thì khác gì cồn y tế đâu). Rượu CHA CHA này có thể uống chay hoặc pha lẫn nước chanh hoặc nước trái cây khác để giảm độ sốc. Em thử cả 2 loại: uống chay và pha thêm 1 tí nước cam. Tất nhiên pha nước cam thì dễ uống hơn và vị ngon hơn nhưng uống chay cũng rất êm, không sốc và hắc như một số loại vodka khác em có dịp uống. Căn cứ vào cân nặng, tửu lượng và thể trạng của mấy bạn tây uống cùng em. Em nghĩ bác nào bên mình uống khoảng 5 -7 chén là cũng bay bay rồi. Chính vì làm 1 lượt như vậy xong mấy ông bạn em bắt đầu kế hoạch tăng 3: vô cùng đen tối và rủi ro ( theo đúng lời bạn em nói). Nghe thấy thế là em tợn rồi với lại còn phải về viết báo cáo ngày mai nên em xin phép té trước. Hôm sau thấy mấy ông bạn vật vờ kể có vụ oánh nhau ở Bar và có cả cảnh sát đến can thiệp. Em hú vía.

Pigcoi

Xe tải
Hôm sau em có cơ hội đi lang thang để hiểu hơn về thành phố Tbilisi. Thành phố này ngoài bị tàn phá bởi chiến tranh còn bị ảnh hưởng bởi động đất. Dọc đường em đi gặp khá nhiều nhà bị nứt, đổ, cũ và được sửa chữa kiểu chắp vá. Đường xá thì nhỏ và cũ ( sạch ) trong các con phố, khu dân cư.

Trong các ngôi nhà cũ kĩ như vậy hiện nay các người dân vẫn sinh sống bình thường. Theo như mọi người nói họ cũng không có tiền để đập đi xây mới mà chỉ có thể cải tạo một phần bên trong để sử dụng.

Pigcoi

Xe tải
Ở đây trong khu dân cư họ cũng có các nhà bán tạp hoá khá giống với Việt Nam nhưng không tấp nập và đông như Việt Nam khi nhà có mặt đường.

Giá cả ở đây em thấy cũng không cao, chỉ tương tự như bên mình.

Pigcoi

Xe tải
Lang thang 1 lúc thì cũng ra được phố chính. Đây là 1 căn nhà đã được sửa để kinh doanh phục vụ khách du lịch:

Đây là mặt đường được lát đá trên một con phố chính, khá thường gặp ở đây.

Một chiếc ô tô cố đậu ven đường ( ông cụ lái taxi ) và một ngã 3 phố:

Hình ảnh một cụ ông đang ôm đầu nhăn trán gục trên vô lăng chờ khách thực sự khá là ám ảnh đối với em. Nó như là minh chứng cho sự nghèo khó của đất nước cũng như sự khó khăn trong cuộc sống sinh nhai của người dân nơi đây, đặc biệt là đối với người già.

Pigcoi

Xe tải
Hay quá. Tiếp đi cụ chủ. Ấn tượng đầu tiên là con gái Gruzia khá đẹp ;)
Con gái Gruzia theo em không được đẹp lắm vì sống mũi thường gồ lên khá thô, nét mặt cũng thô. Tất nhiên đi bar cũng ngắm được các em xinh tươi nhưng về nét xinh phổ biến thì em thấy bình thường. Không như Ba Lan, con gái rất đẹp, xinh vì nét mặt gọn, mắt sâu đẹp, sống mũi nhỏ thẳng, da trắng, tóc vàng, mấy em tầm tuổi teen nữa thì nhìn cứ gọi là :x:x:x>:)>:)>:)>:)

Pigcoi

Xe tải
Đi bộ một đoạn nữa thì cũng tới 1 quảng trường, xung quanh đây tụ tập khá nhiều nhà hàng và quán Bar. Em thấy có 1 khu vực đang dựng rạp như để làm sân khấu:

Em vào cái nhà hàng này để ăn trưa, uống bia , ngắm phố:

Đồ ăn thì như thường lệ ở một số nước châu Âu khác, bắt đầu bằng 1 bánh mì và một bát súp.
Ở đây em gọi 1 bát súp thịt bò: to bự tổ chảng so với khả năng của em. 1 cốc bia Georgia cũng to.
Vị súp nóng rất ngon, vừa miệng. Bia thì cũng thơm và đậm. Mặc dù trời lạnh nhưng uống rất đã.

Tiếp đến là một món ăn truyền thống của nơi đây: KHINKALI. Been ngoài là bột mì, bên trong là nhân thịt bò, thịt lợn nạc hầm. Chắc nấu giống kiẻu sủi cảo. Tuy nhiên khá to. Em thấy nhà hàng nào cũng có món này và người dân địa phương cũng rất hay ăn. Như hôm sau em đi 4 người mà họ gọi một rổ Khinkali này lên ăn. Phổ biến kiểu như Phở ở VN. Vị ăn rất ngon vì cắn hết lớp bột mì là lớp nước thịt ở trong ( mút chùn chụt ) sau đó đến lớp nhân.

Giá 1 cái khoảng 0.6 Gel ( lari) khoảng 5,500 VND.
Bia khoảng 20,000 1 cốc.
Nói chung là rẻ.

Chỉnh sửa cuối:

DeislerX

Xe tải
Ngày xưa em cũng hay xem giải Premier League của Liên Xô. Dinamo Tbilisi vô địch mấy lần. Tri-vat-de, tuyển Liên xô chân vòng kiềng đá kỹ thuật giống Garincha.

Ngoại trưởng cuối cùng của Liên xô - Sevatnatze cũng là người Gruzia luôn. Sau làm tổng thống đầu tiên của họ.

Có nhiều thứ của Liên xô gắn liền với Gruzia. Tàu sân bay hạt nhân Tbilisi ...

Cụ làm em nhớ Tri-vát-dê với Sen-ghe-lia những năm 80...

bomit

Xe tăng
Chỗ này hiểm nên hiếm người Việt mình đến đc!
Chúc mừng cụ chủ và mong cụ tiếp tục.
Em chỉ nhớ dân ở đây tên cuối toàn vần e, như ang Tổng Thống Sevadnaze ( em ko chắc viết đúng chính tả) sau khi LX tan rã.
Em kính cụ ly rượu quê!

xelubabanh

Xe buýt
Mình nhớ hồi bé có đọc câu truyện của dân Gruzia nói về đất nước mình - Thượng đế già rồi nên định nghỉ hưu, thế là gọi mọi người con lại để chia đất, thằng anh cả là Nga cậy mình to khỏe nên đòi được nhiều nhất, các dân tộc lìu tìu khác cũng có phần riêng thằng con út là Gruzia thì nhỏ con, chen không lại đề giành phần nên đến lượt thì hết cmnr, thế là thằng này lăn ra khóc, dỗ mãi không nín nên Thượng đế phải lấy miếng đất để dành riêng cho mình khi hạ cánh về ở để cho nó, cho nó khỏi khóc

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện
Em chỉ nhớ dân ở đây tên cuối toàn vần e, như ang Tổng Thống Sevadnaze ( em ko chắc viết đúng chính tả) sau khi LX tan rã.
Ngày xưa em cũng hay xem giải Premier League của Liên Xô. Dinamo Tbilisi vô địch mấy lần. Tri-vat-de, tuyển Liên xô chân vòng kiềng đá kỹ thuật giống Garincha.
Ngoại trưởng cuối cùng của Liên xô - Sevatnatze cũng là người Gruzia luôn. Sau làm tổng thống đầu tiên của họ.
Có nhiều thứ của Liên xô gắn liền với Gruzia. Tàu sân bay hạt nhân Tbilisi ...
Có 1 cụ nổi tiếng tầm cỡ thiên niên kỷ mà các cụ quên hoặc chưa biết, Iosif Stalin!!

Pigcoi

Xe tải
Em xin kể tiếp câu chuyện bỏ dở từ đợt tháng 10 năm ngoái do bận rộn mà không up tiếp được.
Hôm sau em có thời gian rảnh rỗi hơn để lang thang thành phố Tbilisi vào buổi chiều trước khi bay sang Ba Lan. Thời tiết cũng đã nắng lên không còn mưa nữa:
Đây là quảng trường tự do:

Đi dọc theo đại lộ trung tâm em chụp 1 số tấm ảnh ghi lại cuộc sống đời thường của người dân

Ở đây họ cũng bán sách báo cũ trên phố giống như ta vậy.
Đợt em sang đúng đợt diễn ra Tbilisi silk road forum, có nhiều nước đến tham dự diễn đàn này và cảnh sát vũ trang bảo vệ dữ lắm nên em không chụp được nhiều ảnh:

Bên trong 1 ga tàu điện ngầm:

Em lại tiếp tục dạo phố:

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
dạ hơi lâu mới lại thấy cụ chủ phọt bài.. nhà cháu hóng quá lâu à

5125

Xe hơi
Em vào hóng :D

titanic99

Xe hơi
Oa hết rồi hở bác.............................. thank's

buongco

Xe buýt
Bọn Gru này nghèo rớt mà sao chúng nó không biết vứt rác ra đường như quê ta các bác nhể