[CCCĐ] Tây tạng - huyền bí, lạc sơn đại phật,nga mi,cửu trại câu-thiên đường hạ giới

kar

Xe điện
Chuyến đi của các cụ đúng là đáng tiền! (b) Sang năm mới các cụ lại đi chơi nữa rồi về kể chuyện chúng em nghe mới :41:

focus_S

Xe điện
Chuyến đi của các cụ đúng là đáng tiền! (b) Sang năm mới các cụ lại đi chơi nữa rồi về kể chuyện chúng em nghe mới :41:
Cảm ơn bác (b)(b)(b), rât mong có bác tham gia vào các chuyến đi khám phá như thế này :):):)

Ngồi trên xe khoảng 1 tiếng, chúng tôi xuống chân núi Nga Mi . Mua vé chuyến xe cuối cùng vê Thành Đô, chúng tôi đến điểm thăm quan cuối cùng dưới núi . Thác ở vườn cảnh rất đẹp , có thể là do con người tạo nên nhưng nó rất hợp và đầy ấn tượng đối du khách khi đến đây

Bên trái thác nước là lư hương

Đến đây chúng tôi lại gặp điêu khắc tượng Phật vào núi đỏ giống như Lạc Sơn Đại Phật vậy

Đường vào chùa Bảo Quốc

Chỉnh sửa cuối:

focus_S

Xe điện
Chùa Báo Quốc nằm ở chân núi Nga Mi, trên lối vào Nga Mi sơn, đồng thời cũng là nơi diễn ra các hoạt động Phật giáo chính mà cũng là cửa ngõ để vào núi. Chùa này được xây dựng vào khoảng niên hiệu Vạn Lịch thời nhà Minh (cuối thế kỷ 16, đầu thế kỷ 17),

Chùa tọa lạc trên diện tích 40.000 m², không gian rộng lớn và tĩnh lặng

Chùa nằm ở phía tây núi nhưng lại hướng về phía đông để đón mặt trời mọc vào lúc bình minh và tiễn mặt trời lặn khi chiều xuống.

Chỉnh sửa cuối:

focus_S

Xe điện
Cá chép hóa rồng ngay nơi cửa điện thứ nhất của chùa Báo Quốc là điện Di Lặc

Chùa Báo Quốc có câu liễn về hóa thân Bố Đại hòa thượng của Bồ Tát Di Lặc rất đẹp , tượng trung cho lòng khoan dung đại độ của Ngài mà ẩn đầy triết lý

Điện thứ hai của chùa là Đại Hùng Bảo điện, vẫn lối kiến trúc đặc trưng

Chỉnh sửa cuối:

focus_S

Xe điện
Nghiêng nghiêng về bên phải của Thất Phật điện là gian nhà của Phật Giáo Hiệp Hội Nga Mi .

Bên trái là lầu chuông, lầu trống và trà viên được xây vào năm 1993

Sau Thất Phật điện là điện thờ tượng Quan Âm

]​

Chỉnh sửa cuối:

Yueguangzu

Xe tải
Đẹp quá
tây tạng là niềm mơ ước về điểm du lịch của e
ko biết bao giờ mới thực hiện đc
mời bác ly rượu cho ấm lòng

focus_S

Xe điện
Tựu chung các điện đường hay lầu tháp của chùa đều được xây theo triền núi, vì thế điện sau cao hơn điện trước

Mỗi bước tiến sâu vào chùa là mỗi lúc thấy trang nghiêm hùng vĩ, điều đặc biệt ở Nga Mi Sơn các ngói trên mái chùa chỉ xếp vào nhau vậy mà hàng trăm năm vẫn không hề suy chuyển

Mỗi nơi, mỗi chỗ chung quanh khuôn viên chùa Báo Quốc, dòng người thành tâm cầu nguyện,

Khoảnh khắc ấn tượng nhất về 1 vị sư già trong chùa Bảo Quốc

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Bác này vẫn đang lưu luyến Nga Mi Sơn chửa muốn về

Đường về Thành Đô , sương giăng mù mịt .

Về Thành Đô, nhưng Nga My vẫn đeo đẳng chúng tôi với thanh âm đại ngàn và tiếng chuông chùa vang vọng, đâu đó như tiếng phi thân, múa kiếm hành hiệp giang hồ diệt ác cứu đời của các sư thái từng làm vang danh chất huyền bí núi thiêng Nga My.

focus_S

Xe điện
Trong những ồn ào náo nhiệt của buổi sáng Thành Đô, chúng tôi đến thăm đền Khổng Minh ở đại lộ Vũ Hầu . Ngoài đường đông đúc, xe đạp xe máy, ôtô mườn mượt trên đường

Cũng tắc đường như Hà Nội, nhưng trật tự không chen lấn ...

X6 đẹp quá nhưng không phải là trực thăng :69::69::69:

Và đây là đền Khổng Minh

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Trong đền tĩnh lặng, sự ồn ào của phố phường không lọt vào đây. Đền được xây từ năm 223 sau công nguyên để tưởng nhớ Lưu Bị và các tướng lĩnh, được trùng tu lại năm 1672 được giữ nguyên bản cho đến nay.

Đây là bản đồ khuôn viên rộng lớn của đền Vũ Hầu

noicomdien

Xe tăng
Đền có 3 gian thờ chính, gian thứ nhất : thờ Lưu Bị, gian thứ 2: thờ 3 anh em kết nghĩa, gian thứ 3 : thờ Khổng Minh. con đường lát đá chạy suốt nằm chính giữa vườn cây đưa ta đến với thời Tam Quốc Diễn Nghĩa
Cả hai hành lang, bên đường đi đến đền thờ Lưu Bị là tượng các tướng lĩnh , các quan dưới triều Thục

Đền thờ Lưu Bị, nằm dưới tán lá cây tùng, cây thông cổ đại

Chỉnh sửa cuối:

noicomdien

Xe tăng
Trước cửa đền hai cây vạn tuế xanh tươi có niên đại hàng trăm năm ( vẫn không cổ bằng cây vạn tuế trên Đền Hùng )

Chính giữa đền là tượng Lưu Bị ,

Bên phải Lưu Bị là con trai ( một nhân vật mờ nhạt và kém cỏi trong Tam quốc diễn nghĩa)

noicomdien

Xe tăng
Qua đền thờ Lưu Bị , ta đi tới đền 3 Anh em kết nghĩa, tượng mỗi người mỗi vẻ đều toát lên được tính cách

Lưu Bị hiền từ , quảng đại

Bên trái là Trương Phi - nóng nảy nhưng rất có tình có nghĩa

Bên phải là Quan Vũ ( hay Quan Vân Trường, niềm kính phục và yêu mến của mọi người dân Trung Quốc). Dũng mãnh một mình một ngựa cứu A Đẩu , chịu nhiều đắng cay, tủi nhục để bảo vệ chị dâu , vẹn tình vẹn nghĩa với Lưu Bị ... cho đến nay người dân Trung Quốc thờ Ông như 1 vị thánh sống . Giống như ở Việt mình thờ quan Trần Triều : Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn

Chỉnh sửa cuối:

Tra` Xanh

Đi bộ
Nhà cháu đọc hết topic của các cụ là 3h sáng, cảm giác ngộp thở vì đẹp quá! Tây Tạng cũng là điểm đến mơ ước của nhà cháu, ko bít bao giờ mới thực hiện nổi!:'(:'(*-)*-)

Mong ảnh và chiện về 9 Trại Câu của các cụ ạ!

(Ước gì tặng đc lun 10 chai Vodka cho các cụ!)(b)(b)(l)

thichxedep

Xe tải
Bên phải là Quan Vũ ( hay Quan Vân Trường, niềm kính phục và yêu mến của mọi người dân Trung Quốc). Dũng mãnh một mình một ngựa cứu A Đẩu , chịu nhiều đắng cay, tủi nhục để bảo vệ chị dâu , vẹn tình vẹn nghĩa với Lưu Bị ... cho đến nay người dân Trung Quốc thờ Ông như 1 vị thánh sống . Giống như ở Việt mình thờ quan Trần Triều : Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn

em xin phép nếm đá phát ạ, đoạn một mình một ngựa cứu A Đẩu là Triệu Vân (Triệu Tử Long) chứ không phải Vân trường cụ ạ.
đọc thớt của cụ từ đầu đến giờ em thấy phục các cụ quá, không biết bao giờ em mới được như các cụ đây.

ITVN

Xe tải
Những cồn cát ven đường trên cao nguyên Tây Tạng, đã tồn tại hàng triệu năm không dấu chân người.
Mỗi bước chân chúng tôi đi lớp đất xốp sụt xuống, giống như đi trong đầm lầy. Những cồn cát nối tiếp nhau dưới bầu trời xanh thẳm làm chúng tôi nhớ đến biển Mũi Né . Cảm giác phóng khoáng như trước biển bao la , nhưng ở nơi đây trên cao nguyên này con người hòa lẫn vào vũ trụ, với tay đến tận trời xanh

Những vạt hoa ven đường tô điểm thêm bức tranh sơn thủy hữu tình

Em được 1 công ty Luật ở Hà Nội tặng quyển lịch 2010 : Dấu ấn Tây Tạng , em thấy 2 ảnh trên . Các bác cũng làm về luật à . Ảnh của các bác đẹp lắm :41::41::41:
http://i304.photobucket.com/albums/nn191/noicomdien_2008/Hoangmac2.jpg

Chi Chi

Xe điện
Nhìn nước họ thật là xanh sạch đẹp, nhiều chỗ để đi và chiêm ngưỡng, thích thật :)

noicomdien

Xe tăng
@ : thichxedep : nhà em nhầm cảm ơn bác

Em được 1 công ty Luật ở Hà Nội tặng quyển lịch 2010 : Dấu ấn Tây Tạng , em thấy 2 ảnh trên . Các bác cũng làm về luật à . Ảnh của các bác đẹp lắm :41::41::41:
Trong đoàn có 2 bác làm về luật (c)(c)(c), mời bác .

chuotlang

Xe lừa

em xin phép nếm đá phát ạ, đoạn một mình một ngựa cứu A Đẩu là Triệu Vân (Triệu Tử Long) chứ không phải Vân trường cụ ạ.
đọc thớt của cụ từ đầu đến giờ em thấy phục các cụ quá, không biết bao giờ em mới được như các cụ đây.
Bác này hay bắt bẻ nhỉ, các bác ý đã ngoại tuổi ngũ tuần, có thể nhớ nhầm chút có sao đâu.
Em quen đầy người đi China mà chỉ dựa vào cuốn sách du lịch Những địa danh nổi tiếng do VN viết đấy, bác biết thì sách VN đc đính chính, hiệu đính hàng năm rồi đấy, điển hình là cụ thân sinh nhà em ạ,
mặc dù em đang ở Tàu nhưng nhiều cái em No comment với cụ nhà em đấy (b)
Có thể dòng chữ đỏ bác viết cũng copy từ sách nên mới sai, chứ em nhìn các bác ý ko thể nào ko đọc qua TAM QUỐC đcj ạ, có thể ỷ lại về sách nên mới sai chút.
Mong bác thông cảm

Chỉnh sửa cuối:

thichxedep

Xe tải
Bác này hay bắt bẻ nhỉ, các bác ý đã ngoại tuổi ngũ tuần, có thể nhớ nhầm chút có sao đâu.
Em quen đầy người đi China mà chỉ dựa vào cuốn sách du lịch Những địa danh nổi tiếng do VN viết đấy, bác biết thì sách VN đc đính chính, hiệu đính hàng năm rồi đấy, điển hình là cụ thân sinh nhà em ạ,
mặc dù em đang ở Tàu nhưng nhiều cái em No comment với cụ nhà em đấy (b)
Có thể dòng chữ đỏ bác viết cũng copy từ sách nên mới sai, chứ em nhìn các bác ý ko thể nào ko đọc qua TAM QUỐC đcj ạ, có thể ỷ lại về sách nên mới sai chút.
Mong bác thông cảm
vâng nhầm thì sửa có chứ sao đâu, em đã xin phép trước khi ném rồi mà :21:
đến thánh còn có lúc nhầm nữa là người trần mắt thịt như chúng ta(b)