Tây Tạng du ký.

axela

Xe tải
Kính bác chủ thớt. Em lưu ý bác nguyên tắc mà tour guide đã thông báo là không chụp ảnh quân đội, công an bên Tây Tạng. Bác chụp và post ảnh công khai như thế này có thể làm người ta phải vào tù. Không biết bác có nhớ lời họ căn dặn không? Mong bác xóa ngay mọi ảnh nhạy cảm giúp em. Đây là vấn đề sinh mạng của họ.

Kính bác chủ thớt. Em lưu ý bác nguyên tắc mà tour guide đã thông báo là không chụp ảnh quân đội, công an bên Tây Tạng. Bác chụp và post ảnh công khai như thế này có thể làm người ta phải vào tù. Không biết bác có nhớ lời họ căn dặn không? Mong bác xóa ngay mọi ảnh nhạy cảm giúp em. Đây là vấn đề sinh mạng của họ.
Không đến mức như vậy đâu cụ. Tuy nhiên tiếp thu góp ý của cụ em sẽ xóa những nội dung comment nhạy cảm. Và cụ cũng thấy em không hể đề cập hay up ảnh hướng dẫn viên bên đó lên diễn đàn cũng là vì nguyên nhân muốn giữ gìn cho họ.

axela

Xe tải
Chào bác chủ thớt. Em không phải là người xa lạ gì trong đoàn bác đi, nên em phải nhấn mạnh là những gì trong đoàn đã thống nhất thì mọi thành viên trong đoàn có trách nhiệm thực hiện nó. Em không quan tâm tới các comments của bác, mà em chỉ quan tâm tới các hình ảnh bác đã post lên. Nếu những hình ảnh đó thuộc những hình ảnh các thành viên trong đoàn đã thống nhất không chụp, không post, thì bác làm ơn xóa giúp để tránh những hậu quả đáng tiếc, nếu có.

Chào bác chủ thớt. Em không phải là người xa lạ gì trong đoàn bác đi, nên em phải nhấn mạnh là những gì trong đoàn đã thống nhất thì mọi thành viên trong đoàn có trách nhiệm thực hiện nó. Em không quan tâm tới các comments của bác, mà em chỉ quan tâm tới các hình ảnh bác đã post lên. Nếu những hình ảnh đó thuộc những hình ảnh các thành viên trong đoàn đã thống nhất không chụp, không post, thì bác làm ơn xóa giúp để tránh những hậu quả đáng tiếc, nếu có.
Nếu những hình ảnh tôi up lên mà có phương hại đến cá nhân/ tổ chức nào, hay làm phương hại đến mối quan hệ nào đó thì chắc chắn Min/ mod của diễn đàn này đã có ý kiến với tôi ngay rồi. Nhưng rõ ràng những gì tôi thông tin ở đây giúp cho người xem có cái nhìn toàn diện hơn. Tuy nhiên vì tôi là người của tổ chức và cơ quan đã có ý kiến là tôi gỡ những ảnh có thể là nhạy cảm xuống thì tôi sẽ thực hiện vì đó là nguyên tắc, chứ không phải vì ý kiến của bác, bác nên nhớ điều đó. Vì đây ko phải là diễn đàn của bác.
@ các cụ/ mợ: em xin phép xóa toàn bộ những ảnh em up lên vì có thể nó nhạy cảm. Các cụ/ mợ thông cảm. By the way các cụ sang phươt.vn xem bài của Min Chitto ( đang là giảng viên đại học ) xem anh ấy nói gì về những vấn đề " nhạy cảm" nhé.

trum

Xe máy
Có cái hay có cái hay trong topic của cụ rồi. Em hóng được 1 số thông tin bổ ích rồi đới. Thanks cụ nha ;)

Mấy hôm nay tình hình biển Đông căng thẳng rồi những vụ gây rối khoác vỏ bọc yêu nước làm em hết cả hứng đề tiếp mạch chuyện vì dù sao Tây Tạng thì vẫn là Trung Quốc. Không muốn tự biến mình con cừu chỉ biết cắm đầu cung cúc đi bên lề đường đã được vạch mà cũng khó. Em cám ơn một số cụ/ mợ đã pm, sms cho em động viên và muốn em tiếp tục câu chuyện. Em sẽ dành thời gian hầu chuyện tiếp các cụ

Ở Tây Tạng khoảng 8h tối trời mới bắt đầu tối. Nghe nói trong ánh hoàng hôn Potala nhìn rất đẹp nên đã bỏ một bữa cơm tối để vác máy ra chụp. Và quả thật nhìn Potala lúc đó thật đẹp và uy nghi nổi bật trên nền trời xanh

các tu viện bên này thường xây dựng ở những nơi rất cheo leo. Tu viện Gandan này em tới thăm được xây dựng trên một ngọn núi cao 4800m và cách La sha khoảng 40km rất cheo leo hiểm trở

Tu viện nhìn cũng khá bề thế

Chỉnh sửa cuối:

Tu viện này đang được xây dựng mở rộng thêm nhiều hạng mục, trong đó có hạng mục rất quan trọng đó là...nhà vệ sinh. Cụ nào đi Tạng rồi mới ngấm được cái công trình phụ này nó lại đóng vai trò chính như thế nào

Nước sinh hoạt ở Tạng rất hiếm, ở cái tu viện hẻo lánh thì lại càng quý hiếm. Người ta phải dùng một cái xi-tec để chứa nước

Công trình khá ngổn ngang

Những tấm thảm che cửa như thế này đều được dệt từ lông bò Yak, nó rất dày, giữ được dệt và không hề bị ngấm nước mưa nên rất đắt tiền

Những dãy chuyển luân kinh. Không biết đã có biết bao nhiều bàn tay chạm vào nó để chuyển những ước nguyện tới Đức Phật ở nơi thật xa

Nhà hiền triết này đang suy tư điều gì đây? Có lẽ chỉ mình anh ta mới biết, Còn em em đoán hắn ta đang thiếu ô xy nên máu chậm lên não =))

Những tấm hình rất hiếm hoi bên trong tu viện. Hầu hết họ đều cấm chụp trong tu viện

Khi vừa chui ở tu viện ra ngoài thì bất chợt một trận mưa tuyết rơi xuống. Thiên nhiên ở Tạng quả đúng là rất khó đoán định

Mới thấy tuyết rơi ai cũng háo hức như trẻ con được tắm mưa. Nhưng chỉ một tí thôi là tất cả những gì đang thò ra đều xun hết cả vào