Tây Tạng du ký.

tudcmo

Xe điện
Chuyến đi của cụ chủ hay quá , nhiều ảnh đẹp và hùng vĩ .

Bietdidau

Xe tải
Em qua Thanh Đô công tác đối tác rủ đi lên Tây Tạng mà em sợ độ cao không giám đi.
Thank cụ chủ, em lót dép hóng tiếp ảnh cụ.

Em qua Thanh Đô công tác đối tác rủ đi lên Tây Tạng mà em sợ độ cao không giám đi.
Có một đoàn toàn các em xinh tươi như mợ chủ mới chỉ đến La sha thôi mà đã có 6 em gục. Mỗi em tiêm 4 phát vào mông rồi mà vẫn không dậy nổi. Thương lắm í =))=))=))

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Dáng anh đi hùng dũng hiên ngang quá, phong cảnh thì hoành tráng..hữu tình...nhưng e thấy cô đơn và thiêu thiếu gì đó a nhỉ...
E hỏi anh chút là cái "sức mạnh" để anh "cá hồi" sau đợt sốc độ cao ở đâu rồi anh???
Cho bọn e ngắm tí đi...anh ém kỹ quá..hỹ hỹ;;);;);;)

Dáng anh đi hùng dũng hiên ngang quá, phong cảnh thì hoành tráng..hữu tình...nhưng e thấy cô đơn và thiêu thiếu gì đó a nhỉ...
E hỏi anh chút là cái "sức mạnh" để anh "cá hồi" sau đợt sốc độ cao ở đâu rồi anh???
Cho bọn e ngắm tí đi...anh ém kỹ quá..hỹ hỹ;;);;);;)
Anh của mày trong sáng như pha lê ấy, chứ đâu có đen tối như ý nghĩ của mày và lão Chuột đâu =))

Maybach Tàu

Xe container
Họ dùng ngôn ngữ gì cụ chủ ơi? Thấy tiếc khi nó thuộc về khựa:(

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cứ a nhô cho cụ chủ thớt...kiểu gì anh ấy cũng dìu mợ lên đỉnh ;;)
Anh của mày trong sáng như pha lê ấy, chứ đâu có đen tối như ý nghĩ của mày và lão Chuột đâu =))
Em thề...em cũng rất trong sáng như tờ giấy than rằng em không như kụ Chuột là hỏi bằng được kiểu truyền nhiệt của bé HDV sang anh dư lào :D

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Đây là cung điện lớn duy nhất còn sót lại sau thời kỳ cách mạng văn hóa. Người có công cứu di sản kiến trúc này là Chu Ân Lai. Potala có vẻ trầm mạc và nhợt nhạt hơn trong mưa lạnh

Em vote cái ảnh này nhá :)

Họ dùng ngôn ngữ gì cụ chủ ơi? Thấy tiếc khi nó thuộc về khựa:(
Em không rõ ý câu hỏi của cụ chủ. Cụ muốn hỏi người Tạng hay bạn hướng dẫn ? Thôi em cú trả lời cả hai phương án : em hướng dẫn viên nói tiếng Anh cực chuẩn vì đã tốt nghiệp đại học ngoại ngữ. Ở Tây Tạng những người như thế rất ít. Còn dân Tạng thì đương nhiên họ nói tiếng Tạng, và đó là một trong những ngôn ngữ hay nhất là em từng được nghe. Âm sắc rất hay, ríu rít và rất vui tươi. Và người Tạng gần như không nói/ chấp nhận nghe tiếng Trung. Nếu có hỏi họ bằng tiếng Trung thì hầu như họ sẽ vờ như không hiểu. Có một chi tiết như này em kể cho các cụ nghe, qua đó có thể thấy tính tự tôn dân tộc và sự hận thù giữ người Tạng và người Hán lớn đến như nào : ai đến La sha chắc chắn phải biết một nhà hàng rất nổi tiếng ở đó : steak house. Nó nằm ngay ngã tư chỗ vào quảng trường Jokhang. Một hôm bọn em dùng bữa tối ở đó, ăn món thịt cừu nướng và lưỡi bò Yak hầm. Với dân Việt cộng thì ăn món này không thể không có chút cay nên bọn em gọi bia La sha dù biết uống vào sẽ rất nguy hiểm do đang ở độ cao lớn mà bia rượu sẽ làm tăng huyết áp. Được vài cốc hứng chí lên bọn bắt đầu hô 1,2,3 zô như ở nhà bằng đủ thứ ngôn ngữ. Khi chuyển sang tiếng Tàu : 1,2,3 canpey thì em hướng dẫn viên mặt mũi tái mét chạy đến tay xua rối rít và nói : bọn mày mà hô như thế bằng tiếng Hoa ở đây là bị đuổi ra không được phục vụ đâu. Và quả thực thấy ngay ông chủ người Tạng lập tức đi ra ngó ngiêng mặt mũi hằm hằm. Thế là bọn em hỏi tiếng Tạng nói như nào thì nó là : chit nhi sung, sạt ta . Thế là bọn em cứ hô sat ta ( cạn ly ) rồi phiên âm bố láo sắp ra, suýt ra ầm ĩ lên làn cho cả nhà hàng náo loạn và vui như tết. Chỉ một việc đó thôi đã cho thấy chính trị ở Tây tạng nó đang âm ỉ và căng thẳng như thế nào.

Em vote cái ảnh này nhá :)
[/CENTER]
Xời, ảnh vớ vẩn này mà chú đã vote thì còn nhiều ảnh khác chú sẽ bị tăng xông vì đẹp. :-|. Thiên nhiên ở Tạng đẹp tuyệt. Chỉ tiếc là e lại chụp ảnh theo phong cách dìm hàng thôi. 8-}

HorsePower

Xe container
Mao Trạch Đông sau khi tiếp Đức Đạt Lai Lạt Mà ở Bắc kinh sau vụ thôn tính Tây Tạng có nói thẳng:
"Tôn giáo là thuốc độc"
Mà tôn giáo đối với người Tạng là lẽ sống , là văn hóa, là tất cả.
Như thế đủ thấy người Hán sẽ đối xử thế nào với người Tạng. Và lòng hận thù của ng Tạng với người Hán.
Em mê mẩn vùng đất này. Hẹn người!
Em thích mấy câu đơn giản nhưng yên thâm của đức Lạt Ma