[Funland] Tẩy mốc làm trắng

minhmo

Xe cút kít
em cơ địa dị ứng, ngửi mùi mấy thứ clo là sang mẹ nó hen:((
Chuẩn luôn, những lần đầu tiên chưa có kinh nghiệm dùng con lăn, chổi quét sơn, mùi nó xộc vào mũi khó chịu và mệt lắm. Giờ dùng cây lau cách nó cả hơn 2 mét nên làm cũng nhẹ nhàng và nhanh.

minhmo

Xe cút kít

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nhà em năm ngoái, thuê 3 triệu, nó tẩy hết mốc trên trần thạch cao, và tường tầng 1. Đến năm nay vẫn chưa thấy mốc lại.
Về cơ bản là dùng javen thôi, mấy ngày mới hết mùi.
Thực ra tường nhà em thì do bụi lâu ngày nó bám vào, nên nó lem nhem, chứ k phải bị ngấm ẩm, nên lau là sạch. Còn mốc do ngấm thì chắc k làm được.
Tường nhà em cũng không bị ngấm nước gì, nhưng sơn 10 năm trước và có đợt em để mấy chum rượu gầm cầu thang nó lan mốc lên tận trần. Em tẩy Javen xong sơn lại 1 năm rồi vẫn ngon.

kogenzo

Xe buýt
mốc sẽ ko thể tẩy trắng đc đâu, cụ đừng coi FB với tiktok mà tưởng có thể chống thấm, tẩy trắng, vệ sinh hoen ố, mốc dễ dàng ngon ăn như bóc trứng thế cụ nhé =))
mốc tường, rêu, ẩm chỉ có tẩy cả vữa trát đi, chống thấm, ngăn ẩm rồi trát lại, sơn bả, còn nếu ko, chỉ đc vài hôm, nó lại mọc lại rêu phong nấm mốc như chưa từng son phấn=))
Cụ chắc chưa phải làm bao giờ. Khí hậu miền Bắc thì gần như nhà nào cũng mốc (trừ chung cư cao thoáng), khác nhau mức độ nhiều hay ít thôi. Nếu nhà bị thấm, dột thì tẩy mốc không hiệu quả, còn nhà bị mốc do nồm, ẩm thì mua Javen (ra cửa hàng bán tạp hóa, đồ khô bảo bán cho mấy chai thuốc tẩy) về đổ ra xô, chậu, đeo găng tay, khẩu trang, lấy khăn, vải nhúng vào lau đến đâu bay mốc đến đấy. Đây là cách rẻ tiền nhất, dễ làm nhất tuy nhiên hơi độc hại nên phải bảo hộ đầy đủ, cần thiết đeo cả kính bảo hộ không nước Javen rơi vào mắt.
Những năm đầu 2000 năm nào em cũng lau nhà 4 tầng ít nhất 1 lần/năm nên đừng bảo là em chém.
Javen có cái hay nữa là nếu chén, cốc bẩn rửa không ra các cụ cho vài giọt vào chậu nước rồi thả cả đống đó vào, đi chơi tầm 30p, 1 tiếng về rửa sạch 4, 5 lần là trông như mới.

nhanchauchau

Xe tăng
Javen có cái hay nữa là nếu chén, cốc bẩn rửa không ra các cụ cho vài giọt vào chậu nước rồi thả cả đống đó vào, đi chơi tầm 30p, 1 tiếng về rửa sạch 4, 5 lần là trông như mới.
Đừng quên là được, kẻo nó ăn rỗ cả men, thành ra chén ngày càng dễ bám bẩn khó rửa, lại phải ngâm với tần suất ngày càng dày. :D

thichlexus

Xe điện
Cụ chắc chưa phải làm bao giờ. Khí hậu miền Bắc thì gần như nhà nào cũng mốc (trừ chung cư cao thoáng), khác nhau mức độ nhiều hay ít thôi. Nếu nhà bị thấm, dột thì tẩy mốc không hiệu quả, còn nhà bị mốc do nồm, ẩm thì mua Javen (ra cửa hàng bán tạp hóa, đồ khô bảo bán cho mấy chai thuốc tẩy) về đổ ra xô, chậu, đeo găng tay, khẩu trang, lấy khăn, vải nhúng vào lau đến đâu bay mốc đến đấy. Đây là cách rẻ tiền nhất, dễ làm nhất tuy nhiên hơi độc hại nên phải bảo hộ đầy đủ, cần thiết đeo cả kính bảo hộ không nước Javen rơi vào mắt.
Những năm đầu 2000 năm nào em cũng lau nhà 4 tầng ít nhất 1 lần/năm nên đừng bảo là em chém.
Rửa chén bát thì không nên dùng Javen độc hại lắm, cụ cứ mua ít bột banking soda pha với dấm rồi rửa thì đồ sứ bẩn mấy cũng trắng sạch

kogenzo

Xe buýt
Đừng quên là được, kẻo nó ăn rỗ cả men, thành ra chén ngày càng dễ bám bẩn khó rửa, lại phải ngâm với tần suất ngày càng dày. :D
Rửa chén bát thì không nên dùng Javen độc hại lắm, cụ cứ mua ít bột banking soda pha với dấm rồi rửa thì đồ sứ bẩn mấy cũng trắng sạch
ngâm loãng mà cụ, 1 chậu cho vài giọt thôi, nhưng không khuyến khích dùng cách này :)