Chi hội Tay Lái Trợ Lực KFC và Toy Altis

Sirius xanh

Xe tải
Trợ lực cơ mờ.... cụ Sun ơi là cụ sun..! Cái ví dụ của cụ nó lại phát ra tiếng động ợ, mà trợ lực phát ra tiếng động thì....haizzz...
Đương nhiên em vẫn đồng ý với cụ vụ "cảm giác" ...hihi

kiple

Xe tăng
Ông K này, cái trợ lực khỉ gió gì gì đó giống con vợ cả nhỉ, lúc mới cưới thì cảm giác nặng nhẹ sẽ gây khó chịu ( hoặc dễ chịu ) cho người lái thời gian đầu, rồi sau cũng quen hết ông K nhỉ :) hehe
Tay này thế mà hóm!

CBR1000RRk7

Xe hơi
Cụ ý nói vợ 3 của cụ ý là Cerato mà :)

Altis 2009 của cụ là trợ lực dầu, mà trợ lực dầu thì tốc độ nào cũng như nhau cả, ko có chuyện chậm-nhẹ & nhanh-nặng. Còn so sánh tay lái nặng-nhẹ với các dòng xe khác thì giữa các loại xe và giữa các hãng xe đã có thiết kế khác nhau rồi, ngay trong cùng 1 hãng cũng đã có những dòng xe tay lái nặng-nhẹ khác nhau, chưa nói đến hãng khác, rồi khác nhau còn do sự phân chia khu vực thị trường trên thế giới nữa.
Thế nên lái xe nào lâu thì sẽ quen với cảm giác lái của xe đó, khi mới chuyển sang xe khác thì cảm giác nặng-nhẹ sẽ gây khó chịu (hoặc dễ chịu) cho người lái thời gian đầu, rồi sau cũng quen hết mà. :)
Ô thía lày thì giống trợ lực lái của cái xe 2 bánh của em ah?:-o

Thế này thì hóa ra xe em cũng thuộc diện xe SANG đấy các kụ nhẩy?

Vài nét minh họa trực giác cho trợ lực lái điện ( Cái này khó thấy ở 4b)

dncomputech

Xe máy
Em sợ "Trà tâm sen" không có tác dụng đâu cụ ạ ! =))

Đèn cảnh báo mà cụ nói chỉ có ý nghĩa nhắc nhở người lái kiểm tra đọc các thông báo cảnh báo trên màn hình đa thông tin, đèn ký hiệu của hệ thống trợ lực điện tử là EPS cụ ạ, khi mở ACC thì đèn EPS bật sáng và tắt khi xe nổ máy !

Bác đang tìm hiểu về Altis chứ có tìm hiểu về KIA đâu mà tự hào, cái xe cỏ của bọn em không lại với Toy của cụ đâu ợ.
Đúng là KFC có chữ EPS là trợ lực Điện, nhưng đó là KIA
Ví dụ Civic 2.0 cũng là trợ lực Điện nhưng nó xài cái Tam giác vàng có chấm ! ( không có EPS gống KIA)
vì thế Mình nói có thể do thiết kế Toy hoặc tùy hãng Xe mà cảm giác trợ lực khác nhau, Toy đúng là dỡ cái là tay lái trợ lực nhẹ hơn KIA KFC
nhưng Mình thác mắc là Toy Alits 2009 1.8 MT trợ lực Điện hay Dầu vì không thấy chỗ nào châm dầu trợ lực hết
Nếu Dầu thì Định nghĩa từ trước giờ OK ( nhẹ khi chạy nhanh)
Nếu Diện thì ngược lại Tùy Hãng sản xuất ( vidu BMW 318i 2003, trợ lực Dầu, nhưng Chạy nhanh vẫn Nặng như Trợ lực Điện).

CBR1000RRk7

Xe hơi
Đúng là KFC có chữ EPS là trợ lực Điện, nhưng đó là KIA
Ví dụ Civic 2.0 cũng là trợ lực Điện nhưng nó xài cái Tam giác vàng có chấm ! ( không có EPS gống KIA)
vì thế Mình nói có thể do thiết kế Toy hoặc tùy hãng Xe mà cảm giác trợ lực khác nhau, Toy đúng là dỡ cái là tay lái trợ lực nhẹ hơn KIA KFC
nhưng Mình thác mắc là Toy Alits 2009 1.8 MT trợ lực Điện hay Dầu vì không thấy chỗ nào châm dầu trợ lực hết
Nếu Dầu thì Định nghĩa từ trước giờ OK ( nhẹ khi chạy nhanh)
Nếu Diện thì ngược lại Tùy Hãng sản xuất ( vidu BMW 318i 2003, trợ lực Dầu, nhưng Chạy nhanh vẫn Nặng như Trợ lực Điện).
2b cũng có loại trợ lực dầu và cũng chẳng bao giờ phải châm dầu kụ ạ.

K-amaro

Xe buýt
Ông K này, cái trợ lực khỉ gió gì gì đó giống con vợ cả nhỉ, lúc mới cưới thì cảm giác nặng nhẹ sẽ gây khó chịu ( hoặc dễ chịu ) cho người lái thời gian đầu, rồi sau cũng quen hết ông K nhỉ :) hehe
Ông này liên tưởng bậy ... hay và chuẩn kinh :D

vanthai74

Đi bộ
Cụ ý nói vợ 3 của cụ ý là Cerato mà :)

Altis 2009 của cụ là trợ lực dầu, mà trợ lực dầu thì tốc độ nào cũng như nhau cả, ko có chuyện chậm-nhẹ & nhanh-nặng. Còn so sánh tay lái nặng-nhẹ với các dòng xe khác thì giữa các loại xe và giữa các hãng xe đã có thiết kế khác nhau rồi, ngay trong cùng 1 hãng cũng đã có những dòng xe tay lái nặng-nhẹ khác nhau, chưa nói đến hãng khác, rồi khác nhau còn do sự phân chia khu vực thị trường trên thế giới nữa.
Thế nên lái xe nào lâu thì sẽ quen với cảm giác lái của xe đó, khi mới chuyển sang xe khác thì cảm giác nặng-nhẹ sẽ gây khó chịu (hoặc dễ chịu) cho người lái thời gian đầu, rồi sau cũng quen hết mà. :)
Altis 2009 là trợ lực điện bác ợ. Cái này nổ máy đứng im thì nhẹ tênh, khi xe chạy nó bắt đầu nặng, lúc đầu hơi khó chịu, về sau quen dần.