[VHGT] Taxi ở Hà Nội, nét xấu trong văn hóa giao thông

Vova

Xe container
Đầu tiên em phải đính chính là em không có ý định tuyên bố là tất cả taxi đều xấu, tuy nhiên gần đây em thấy ngày càng nhiều trường hợp taxi vượt đèn, lấn làn, dừng đỗ bừa bãi. Nhìn lại số hãng taxi ở Hà Nội (114 hãng), trong khi đó tp Hồ Chí Minh cũng chỉ có 36 hãng, cũng đủ thấy taxi ở thủ đô loạn đến mức nào. Em rón rén mở một topic ảnh của các bác taxi đi ẩu, đi láo, cũng hy vọng để các bác taxi khi làm việc cũng bớt vi phạm luật hơn. Hy vọng các cụ ủng hộ góp ảnh ạ :)

Đầu tiên em xin góp ảnh em chụp từ tuần trước trên đường Đê La Thành, lúc em đi là khoảng 3h chiều, đường đã tắc dài từ Hào Nam đến Ô Chợ Dừa, tuy nhiên một chú taxi Việt Thanh đi ngay vào làn đối diện, kéo theo một đống 2 bánh đằng sau, đường đã tắc lại càng tắc hơn. Chân rung chú đấy đây ạ:

linhbap

Xe buýt
Xin phép các bác tài Taxi nói riêng, còn nói chung là lái xe taxi đều là thanh niên ở ngoài HN về >>> có mỗi cái bằng B2. chấm hết

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em hay đi taxi, thấy có bác lái xe toàn phải hỏi đường khách
trong đầu chỉ có nhớ vài tuyến đường chính thôi thì làm sao nhớ được văn hóa giao thông

Chỉnh sửa cuối:

xe_kutkit

Xe hơi
Xin phép các bác tài Taxi nói riêng, còn nói chung là lái xe taxi đều là thanh niên ở ngoài HN về >>> có mỗi cái bằng B2. chấm hết
Em thấy cụ túm tắt rất chi là chuẩn.

kimithanh

Xe tăng
taxi mà mệnh thằng nào thằng ý đi, có lần em tí em bị bác đằng sau táng, nó ạ đầu em các bác ạ, mất dạy vô cùng
\

Thắng Biển

Xe đạp
Lái taxi cũng chỉ là 1 nghề để mưu sinh thôi không nên miệt thị theo kiểu vùng miền, HN đất thì chật người thì đông taxi ở HN có khi chiếm 1/2 số lượng xe ô tô lưu thông trong TP Hà Nội, đôi khi vì mưu sinh mà các bác tài taxi chạy có phần ẩu không thì chết đói, nếu như tài xế taxi đã chạy ẩu thành bản chất thì với đường phố ở HN không sớm thì muộn cũng phải lãnh hậu quả thôi.

Vova

Xe container
Lái taxi cũng chỉ là 1 nghề để mưu sinh thôi không nên miệt thị theo kiểu vùng miền, HN đất thì chật người thì đông taxi ở HN có khi chiếm 1/2 số lượng xe ô tô lưu thông trong TP Hà Nội, đôi khi vì mưu sinh mà các bác tài taxi chạy có phần ẩu không thì chết đói, nếu như tài xế taxi đã chạy ẩu thành bản chất thì với đường phố ở HN không sớm thì muộn cũng phải lãnh hậu quả thôi.
Chết là chết ở chỗ ngụy biện này, em hỏi cụ, giờ cứ lấy lý do kiếm cơm ra để phạm luật thì em nghĩ cả thiên hạ đều phạm luật được, có đúng không ạ? Lúc em chạy ô tô cũng là lúc em đi làm kiếm tiền mua sữa cho con đấy chứ, em đến cơ quan muộn, gập đối tác muộn thì nhà em cũng đói. Theo cụ lúc đấy em có nên vượt đèn đỏ, đi lấn sang làn đối diện, tạt đầu xe khác ... không ạ? Luật bất vị thân, ai cũng lấy lý do này nọ ra để đi bố láo thì còn gì là giao thông nữa?

cuky99

Xe buýt
Thỉnh thoảng em có đi taxy và toàn đi Mai Linh nên thấy các tài xế có vẻ cũng vui vẻ và lái từ tốn. Các hãng khác thì em ứ biết

Tinh Tam

Xe tải
sáng nay e vừa thấy 1 taxi thg hiệu Mail Linh đâm thẳng vào 1 cụ đangn đứng dắt xe đạp, cũng may cụ đã hơn 70 t nhưng vẫn còn khỏe mạnh đã tâng chiếc xe nên ... mặt xanh mét, hậm hức nhìn ng lái taxi vẫn rất ung dung lái như kiểu chả có gì ý. Trc đay e thấy có 1 lão lái tx tân hoàng minh đâm vào 1 ông cụ già lắm rồi ý, lưng còng xuống vẫn fair kéo xích lô chở đầy chum, tx ngang ngạnh đi sau tông vào cụ, rồi lăm lăm xuống, xông vào đánh đòi tiền, trong khi làm vỡ của ông lão 3 cái chum... thương ông lão lắm, Vô trách nhiệm quá, đạo đức nghề nghiệp k có, tx phần lớn bi j đi ẩu dã man

Thắng Biển

Xe đạp
Chết là chết ở chỗ ngụy biện này, em hỏi cụ, giờ cứ lấy lý do kiếm cơm ra để phạm luật thì em nghĩ cả thiên hạ đều phạm luật được, có đúng không ạ? Lúc em chạy ô tô cũng là lúc em đi làm kiếm tiền mua sữa cho con đấy chứ, em đến cơ quan muộn, gập đối tác muộn thì nhà em cũng đói. Theo cụ lúc đấy em có nên vượt đèn đỏ, đi lấn sang làn đối diện, tạt đầu xe khác ... không ạ? Luật bất vị thân, ai cũng lấy lý do này nọ ra để đi bố láo thì còn gì là giao thông nữa?
Chết chết, cụ hiểu nhầm ý em rồi! Cái em đang nói là thực tế của nhiều bác tài xế taxi hiện nay để mà lên án sao cụ lại bảo em là ngụy biện nhỉ?

MyMac

Xe điện
Chả phải riêng taxi đâu cụ ạ. Tình trạng chung cho những người cầm lái ở VN mình thôi. Nói chung khi đến lớp học lái xe, các cụ chỉ được học cách làm cho cái xe nó chuyển động. Chấm hết.

Vừa rồi em có thuê một ông thầy ở C500 đi phụ đạo lái xe ở nội thành Hà Nội. Vì về nước và cũng có nhu cầu đi lại nhưng em không dám lái. Em đi từ C500 ra cùng thầy thì hiểu ngay tại sao tình trạng ùn tắc giao thông và tai nạn ở VN mình lại khủng khiếp đến thế. Thầy cũng không nắm được luật và không tuân thủ luật, lái xe lạng lách, lấn đường, bóp còi inh ỏi. Bảo thầy thế sao các trò không hỏng?

Em bực mình nhất là đi đến đoạn có hai làn đường cùng chiều thì dừng đèn đỏ. Có hai xe đã đứng ở hai làn, thầy cho xe chen lên đỗ giữa hai vạch, giữa hai xe. Em muốn ói luôn.

Xong rồi thầy muốn quẹo. Ở bên em thì phải dừng lại chờ cho hết xe trên đường ưu tiên qua rồi mình mới được qua. Đằng này thầy bẻ lái cái rụp, cướp đường luôn.

Nên các cụ đừng trách các bác tài taxi. Nhìn lại mình đi đã. Tự mình nên làm gương cho mọi người thì xã hội mới tốt lên được. Chứ chỉ chê bai thì không tiến lên được đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cháu lên 3

Xe container
Thế thì sao bác, bác xem ở nội thành có được mấy người gốc gác Tràng An. Ở đây chỉ bàn luận văn hóa lái xe thôi, mà đối tượng là lái xe taxi, bác đừng khinh người khi người ta ở nơi khác về Hn kiếm sống

Chỉnh sửa cuối:

hoanglee94

Xe tăng
Có hôm em đi sau 1 bác taxi Getz có Logo Otofun :) đi đứng đoàng hoàng phết

ngcom

Xe tải
Đầu tiên em phải đính chính là em không có ý định tuyên bố là tất cả taxi đều xấu, tuy nhiên gần đây em thấy ngày càng nhiều trường hợp taxi vượt đèn, lấn làn, dừng đỗ bừa bãi. Nhìn lại số hãng taxi ở Hà Nội (114 hãng), trong khi đó tp Hồ Chí Minh cũng chỉ có 36 hãng, cũng đủ thấy taxi ở thủ đô loạn đến mức nào. Em rón rén mở một topic ảnh của các bác taxi đi ẩu, đi láo, cũng hy vọng để các bác taxi khi làm việc cũng bớt vi phạm luật hơn. Hy vọng các cụ ủng hộ góp ảnh ạ :)

Đầu tiên em xin góp ảnh em chụp từ tuần trước trên đường Đê La Thành, lúc em đi là khoảng 3h chiều, đường đã tắc dài từ Hào Nam đến Ô Chợ Dừa, tuy nhiên một chú taxi Việt Thanh đi ngay vào làn đối diện, kéo theo một đống 2 bánh đằng sau, đường đã tắc lại càng tắc hơn. Chân rung chú đấy đây ạ:

Bác chủ cứ lịch sự thôi chứ tôi cứ huỵch toẹt luôn là lái xe taxi ở HN toàn là loại chạy xe bố láo, chả coi luật lệ ra cái gì cả.

ccasanova

Xe tải
e thấy nhiều người cứ nói là taxi vì kiếm cơm nên họ đi như vậy k phải. nhiều khi taxi họ chẳng chở ai nhưng họ đi vẫn theo 1 mình 1 kiểu chẳng chịu xếp hàng j thì đó là kiếm cơm hay sao

anhtho

Xe ngựa
e thấy nhiều người cứ nói là taxi vì kiếm cơm nên họ đi như vậy k phải. nhiều khi taxi họ chẳng chở ai nhưng họ đi vẫn theo 1 mình 1 kiểu chẳng chịu xếp hàng j thì đó là kiếm cơm hay sao
Chính xác là như vậy. Vì nghề nghiệp, họ phải đi thật nhanh tới điểm đón khách một khi nghe bộ đàm thông báo. Vì có nhiều xe cùng tới nên ai về nhì là coi như chẳng có gì.
Khi không có khách, cũng không có bộ đàm, taxi có thể nghỉ hoặc lòng vòng tìm khách. Họ biết những điểm hay có khách và phải đi thật chậm, hơi thấy có triệu chứng khách là dừng, ngoặt bất ngờ vì luôn luôn có kẻ cạnh tranh ngay gần đó.
Taxi chỉ di ngon lành, đúng luật khi có khách bởi vì: đi ẩu là sợ khách kêu ,, họ muốn giữ khách a lo trực tiếp lần sau, mà ta gọi là khách quen. Như em là cũng có 1, 2 cậu taxi rất quen, đơn giản là mấy cậu này biết nhà em, đi chuẩn, biết cách nói chuyện. Gọi tới đón là chuẩn, không phải mô tả gì, nhất là khi đi sân bay, nếu không biết đường, có khi tìm ra nhà là em trễ giờ.

Em kể với các cụ chuyện ở Singapore. Bên đó, taxi nói chung rất chuẩn, mặc dù họ cũng kiếm sống. Tại sao?
Thứ nhất, không có chuyện gọi điện thoại. Thực ra là có, nhưng người đi xe phải trả thêm phí đến đón, tầm 3 đô Sing một lần. Bởi vậy không có chuyện taxi đi thật nhanh để tới chỗ đón vì sợ hụt.
Thứ hai, không có chuyện lòng vòng đóng khách, vì nhiều chỗ không thể đón khách được. Mấy khu trung tâm là có bến taxi, bạn không thể tự do đón taxi ngoài phố ở hầu hết các tuyến phố trung tâm được.
Được cái, dân Sing đi taxi hơi bị nhiều nên tài xế taxi bên đó thu nhập cũng ổn, họ không bị áp lực quá như mấy ông taxi nhà mình.

Chỉnh sửa cuối:

linhbap

Xe buýt
Thế thì sao bác, bác xem ở nội thành có được mấy người gốc gác Tràng An. Ở đây chỉ bàn luận văn hóa lái xe thôi, mà đối tượng là lái xe taxi, bác đừng khinh người khi người ta ở nơi khác về Hn kiếm sống
Bác hiểu sai ý của em rồi, vì đang nói đến địa bàn Hà Nội (địa giới hành chính) chứ không hề có ý phân biệt.

Lovestory1008

Xe tăng
;) Em thấy, cái gì dính tới "Công cộng" ở VN đều không ngửi được.
Ý thức kém hết.

linhbap

Xe buýt
Bác hiểu sai ý của em rồi, vì đang nói đến địa bàn Hà Nội (địa giới hành chính) nên em mới nói thanh niên ngoài HN, chứ thanh niên HN lại đi "khai phá" địa phương khác rồi bác ah.

mondeo1186

Xe tăng
Cũng là đường đê la thành đoạn qua BV Phụ sản và Viện nhi TW. taxi cứ thấy thoáng là chen lên. gặp xe bus ngược chiều là tắc hẳn cả tuyến luôn