Tầu thủy chạy bằng dầu hỏa, Trò chơi cũ nhưng ko hề chán

quangna

Xe tăng
hị hị vào đây nghe các bác hàn huyên hoài cổ thích quá.
cái thời em lớn lên thì chẳng còn phổ biển mấy thứ này nữa, bé tí đã đẩy OF rồi nên....

hiep.economic

Xe buýt
ngày còn bé ..thấy thằng bạn có cái này mà thèm vãi đái ...nó cho chơi cùng sướng thế ko biết nữa :41:

series3

Xe tăng
Con zai em vừa được cô nó mua cho 1 cái tầu thủy này các bác ạ, con em thì đã biết chơi đâu, thế là bố có đồ chơi mới rồi :69: loại nhỡ là 100k còn loại to nhất thấy bảo là 180k. Các bác kể chuyện trò chơi ngày xưa làm em nhớ ngày bé nhà em gần nhà máy dệt nên thỉnh thoảng bọn trẻ chúng em vào nhà máy nhặt kim máy dệt cũ ra rồi mài lại, buộc tí tua rua xanh đỏ vào đuôi rồi phi tiêu phập phập, kim máy dệt mảnh và sắc phi vào thân cây thì thôi rồi, kể ra thì cũng nguy hiểm nhưng ngày đấy làm gì có nhiều đồ chơi như bây giờ, đến khẩu súng phun nước cũng phải có người đi miền Nam mang ra cho quà mới có nên có gì chơi nấy, ôi ngày xưa nay còn đâu hihi..
Hôm nào em hạ thủy tầu sẽ show hình hầu các bác :D

Chỉnh sửa cuối:

pickup111

Xe hơi
Trước khi có súng phun nước, Trung thu còn chơi súng gỗ, các bác có nhớ không? Mua ở mấy ông hàng gỗ hay bán quay đó. Em nhớ trên thân súng có khoan 1 lỗ để nhét cái van xe đạp vào, phần gỗ ở đuôi súng đóng 1 que sắt mài bằng đầu, 2 phần này nối với nhau bằng dây chun hoặc săm xe. Trung thu ra hàng đồ chơi mua những băng đạn về bóc ra từng viên nhồi vào lỗ van, nếu không có thì dùng diêm, lên đạn, lấy tay đẩy đuôi súng lên, thế là "đòm". Không sém tay thì không gọi là súng :21:
Còn 1 trò tương tự là buộc van xe và cái đinh vào đầu đũa, đầu kia làm cái đuôi bằng giấy hoặc lông gà, cũng nhồi thuốc vào, tung lên trời, rơi xuống và cũng "đòm".
Mấy trò này giờ muốn hoài cổ cũng không chơi được các bác nhỉ.
Hi hi, cái "đòm này của bác làm em nhớ hồi xưa bị dính 1 trận đòn vì tội ngửa mặt tung lên, không để ý, làm nó đòm ngay chân bà béo nhà hàng xóm:D.
Topic này sắp đón mùa trung thu thứ 3 rồi. Cuối tuần này ở Bảo tàng Dân tộc học - có chương trình đó. Các bác cho trẻ con qua đó mua nguyên liệu, rồi ngồi sơn được cái tàu luôn. Ngoài ra có cả đồ làm đèn, diều, mặt nạ... các trò chơi truyền thống. Mỗi tội là đông lắm.

tuntun

Xe đạp
Website
huyphong.net
Trò chơi này hay quá mai cháu fải bắt bố mua cho mới được :)

mybin63

Xe tải
Đúng ạ, chính xác là những thứ này ạ, cảm ơn bác nhắc em, giờ em thấy bọn trẻ con cứ chơi đồ làm sẵn, em thấy thế nào ấy, mà cũng ko khác được :)
Thế nào là thế nào hả bác, chúng nó khác mình nhiều rồi. Cái mà bác cảm thấy chỉ là kỷ niệm đẹp hồi bé thôi, và bác nâng niu nó đủ để muốn con mình cũng có một cảm nhận y như thế, nhưng điều đó là không thể, vì mỗi thời mỗi khác, vả lại bác có bày ra chúng nó cũng không thích đâu. Có những đứa thích vì đấy là sở thích của nó, còn anh em mình ngày xưa thì mê vì có lựa chọn gì đâu (nghèo quá mà :ohmy:). Thôi bác đừng buồn làm gì, biết đâu ngày nào đó trò này lại thịnh lại thì sao, mốt (mode) cũng chỉ là một quá trình lập lại mà thôi, có điều sẽ khác đi ít nhiều. Đến lúc đấy anh em ta lại được sống lại tuổi thơ ngay ý mà (b)

aston_mc

Đi bộ
Bác cũng làm em cảm thấy nhớ ngày xưa quá. Bây giờ hiếm thấy bán mấy món đồ chơi như thế này nửa nhỉ:ohmy:

matiz Joy

Xe hơi
Ô, hôm 12 Âm lịch em cũng đưa hai thằng cu đi làm một cái này trên Hàng Mã về ra bể nước phun ở vườn hoa thả chơi. Hơn chục đứa trẻ khác kéo lại hò reo, bơm nước, đổ dầu rồi châm nến. Bọn trẻ nhà em sướng quá mặt hếch lên như mình là chú lái tàu thật sự ấy.
Em thấy là bọn trẻ con dù nhiều đồ chơi ngon nhưng những đồ ngày xưa nếu mình giới thiệu cho chúng nó vần là chúng nó thích không tả được...
Em bao nhiêu lần tìm bắt bọ xít làm xe đua mà chẳng chộp được con nào như ý. Em nhớ là phải có con bọ xít vải, to, màu vàng và không hôi mới được.
Súng cao su em hơi kinh nên chỉ kể chuyện cho bọn trẻ nghe chứ không dám chế ra chơi nữa...

matiz Joy

Xe hơi
Mà các bách chơi đừng châm nến nữa, phải đổ dầu hỏa thì mới có khói um lên ở hai ống khói, sinh động và thật hơn nhiều...

guidingstar

Xe tăng
He, em cũng mới tìm mua cho kỳ được một cái, cái nhỏ 60k, cái to như của bác BluBloa là 180k, không bít có đắt không các bác nhể!
Nhưng mà em mua được thì cũng thích lắm, thích như 16 năm trước vậy, em thèm nó suốt từ bấy đến giờ!:6::6:

quocviet

Xe container
cái này ngày xưa em cũng được bố em hay mua cho vào dịp trung thu, bây giờ xa nhà, xa Việt Nam, vào đây thấy những hình ảnh này cũng thấy bùi ngùi quá!

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
He, em cũng mới tìm mua cho kỳ được một cái, cái nhỏ 60k, cái to như của bác BluBloa là 180k, không bít có đắt không các bác nhể!
Nhưng mà em mua được thì cũng thích lắm, thích như 16 năm trước vậy, em thèm nó suốt từ bấy đến giờ!:6::6:
cái 180k của cụ chạy tối đa được bao nhiêu m ạ, có đc 500m ko cụ

lx125_black

Xe container
Nhà em nghèo, bố em chẳng bao giờ mua đồ chơi cho em :'(
Sau này em cũng tìm mua đồ chơi dân gian cho con chơi, nhất quyết ko chơi với thằng Tàu Khựa!
Xưa bé không có đồ chơi, toàn bày trò nghịch ngu, nghĩ lại cũng buồn cười :)

guidingstar

Xe tăng
Chạy tốt bác ạ, với điều kiện là nó chưa hỏng giữa chừng và có tàu tiếp nhiên liệu. He. Em mua cái bé 60 k thui, chỗ tiền còn lại để mua dầu về chạy chứ!:)

tuan hon

Xe tải
Ký ức tuổi thơ khi móm mém rồi vẫn không thể quyên được,nó tuy đơn sơ mộc mạc nhưng rất là mê say,nó theo ta suốt cuộc đời
Hồi bé em khéo tay lắm,làm diều,đẽo quay đủ các trò rất hay
Bây giờ rất muốn hướng cho con những trò dân gian đó nhưng chúng nó k thích
Giá như các xxxxx nhà ta muốn phát huy giữ gìn bản sắc dân tộc bằng hình thức tuyên truyền giáo dục với tình cảm chân thành nhất không tính toán phần trăm để con em chúng ta biết trân trọng những gì là truyền thống của cha ông thì tốt biết mấy
Em ví dụ như chuyện tranh đoremon,thủy thủ mặt trăng ...chữ bé ly ty nếu cương quyết thì vẫn có thể hạn chế du nhập được chứ,
Em nhớ đọc những chuyện lịch sử khởi nghĩa trống ngoại xâm của các vị anh hùng dân tộc có kèm tranh minh họa sao mà say mê thế
Ngày xưa anh em mình có ai bị cận như bọn trẻ bây giờ đâu
Em hơi luyên thuyên các cụ đừng cười nhé

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Nhà em nghèo, bố em chẳng bao giờ mua đồ chơi cho em :'(
Sau này em cũng tìm mua đồ chơi dân gian cho con chơi, nhất quyết ko chơi với thằng Tàu Khựa!
Xưa bé không có đồ chơi, toàn bày trò nghịch ngu, nghĩ lại cũng buồn cười :)
Em cũng giống bác,ngày trước nhà nghèo thậm chí đeck được bố mẹ cho đi công viên,tự mình đạp xe đi thôi, mỗi lần đến dịp trung thu hoặc tết,chỉ ao mình mua được cái tàu thủy,chạy dầu.Không mua được,em toàn ngắm rồi xem nó hoạt động ra sao và tự làm lấy nhưng không được đẹp và quan trọng là kêu không hay.Tiếng kêu của tàu thủy bày bán nghe tạch tạch rất hay mà giờ em vẫn nhớ ...:'(:'(:'(