Tầu thủy chạy bằng dầu hỏa, Trò chơi cũ nhưng ko hề chán

Một thời tuổi thơ của em...:(
Vâng, những kí ức không bao giờ phai đúng không cụ. hơn 20 năm trước em cũng may mắn được sở hữu 1 chàng lính chiến này, ăn cũng ôm tàu, ngủ cũng ôm tàu, mỗi lần hạ thủy là cả đám lính chiến tụi em lại tưng bừng. Giữa ao, tàu cháy hết dầu cả bọn tranh nhau tụt quần (lộ hàng 100%) phi xuống. Ngày đó bọn em toàn chơi thuyền lá tre động cơ xà phòng 72 và tàu lan đóm động cơ bọ xít, khi em nó xuất hiện, ui trà ..., những cuộc đua...nhớ mãi cụ nhỉ

haicdnd

Xe hơi
Sao cái tầu loại này mà giờ mình mới biết nhỉ? ngày trước cũng nghịch kinh lắm cơ mà:-??

Mercedessprinte

Xe hơi
Với e món này ngày xưa chỉ được ngắm thôi vì mẹ nghèo không có tiền mua và mỗi lần Trung Thu đến được mẹ dẫn đi chơi Hàng Mã và chỉ nhìn rồi ước ao.Mấy đứa hàng xóm được bố mẹ mua cho chơi sao mà sướng thế mình đứng nhìn thèm thuồng mà thôi. Ôi.........Ôi Tuổi thơ trôi nhanh quá giờ chỉ còn hoài niệm mà thôi. Giờ có con rồi dắt chúng nó đi Hàng Mã mua đồ chơi mỗi dịp Trung Thu về mua cho nó món đồ chơi TQ và chỉ cho nó thấy những món đồ chơi ngày xưa còn sót lại nói rằng : Đấy các con giờ sướng hơn Bố ngày xưa đấy cái đồ chơi rẻ tiến và trông đơn giản thế kia với Bố là niềm ao ước đấy chúng nó nhìn ngơ ngác chẳng hiểu ..............................

ntb172

Đi bộ
Vâng xem bài của bác em cũng nhớ ngày xưa quá.
Hồi đó đồ chơi được bố mẹ mua chả có gì, tính em lại hay lọ mọ nên cũng tự làm đồ chơi cho mình. Làm từ súng, hộp bút và cả tàu thủy này nữa, toàn bằng lon sữa bò vời hộp sắt tây. Tự tay mình làm được thấy thích thú vô cùng Nhớ lại ngày ấy khác bây giờ nhiều quá.

Cứ nhìn thùng đồ chơi của con mình bao nhiêu thứ, lẫn lộn đồ chơi mới được một hai hôm vứt lẫn những thứ hư hỏng gẫy, vỡ. Lại thấy cuộc sống tốt đẹp hơn nhưng không biết sau này con mình nó nhớ được gì về những đồ chơi tuổi thơ nhỉ. Vì chả thấy thứ gì chúng nó chơi được lâu cả.

ntb172

Đi bộ
Về chuyện cấu tạo và nguyên lý hoạt động của tàu này như sau:
Hộp đựng nước hình chữ nhật to và mỏng là để tăng diện tích tiếp xúc với ngọn lửa được đốt bên dưới.
Hai ống thông với bên ngoài đơn giản để nước trong hộp thông được với nước bên ngoài. Vì sao làm 2 ống thì lý do là như thế hộp đựng nước mới gắn chắc chắn vào thân tàu hơn là dùng 1 ống.
Quan trọng nhất là tấm lá đồng ở trên hộp đựng nước. Không phải để truyền nhiệt tốt mà nó có tác dụng phập phồng được khi nước trong hộp được đun sôi. Khi nước sôi bong bóng hơi nước được sinh ra làm thay đổi thể tích, áp suất nước trong hộp --> làm phập phồng tấm lá đồng mỏng --> thể tích nước trong hộp thay đổi --> Khi đó nước sẽ được đẩy ra, hút vào hộp nước theo hai ống thông với bên ngoài. Và vì nước hút vào là nước nguôi, nước đẩy ra là nước nóng (thể tích nước khi được đun nóng > khi nguội) nên trong một chu trình hút vào, đẩy ra như vậy lượng nước đẩy ra > hơn lượng nước hút vào làm cho thuyền tiến lên được.
Ngoài ra khi tấm đồng phập phồng còn tạo ta tiếng kêu rất đặc trưng của tàu thủy. Còn vì sao làm bằng đồng là do lá đồng dễ hàn, dễ mài mỏng, không bị gỉ khi tiếp xúc với lửa, nước.

Còn nhớ hồi bé lúc đầu làm nó không chạy và cũng chẳng kêu được, lại phải gỡ ra, mài mỏng lá đồng hàn lại, đốt thử đến khi nghe nó kêu được mới gắn vào tàu. Mài mỏng quá thì nhanh hỏng, à mà ống thông nước làm nhỏ quá hoặc to quá nó cũng không chạy được vì nó còn liên quan đến áp suất trong hộp nước để lá đồng có thể phập phồng được.

Chắc ngày nào đó có thời gian lại hì hục làm một cái cho con mình được chơi, còn mình lại được sống với ngày xưa.:-|

Chỉnh sửa cuối:

vivaromeo

Xe máy
Cám ơn bác, tính tới hôm nay chắc cũng phải hơn 20 năm rồi em mới lại nhìn thấy nó. Thời gian chẳng chờ ai cả...

nqh79

Xe hơi
Ôi một thời đã xa,hồi đấy em có cái này nhưng chỉ được chơi trong cái chậu nhôm thôi bg nhìn thấy như đựoc gặp lại người bạn cũ đã lâu không gặp....

hanoismile

Xe máy
Về chuyện cấu tạo và nguyên lý hoạt động của tàu này như sau:
Hộp đựng nước hình chữ nhật to và mỏng là để tăng diện tích tiếp xúc với ngọn lửa được đốt bên dưới.
Hai ống thông với bên ngoài đơn giản để nước trong hộp thông được với nước bên ngoài. Vì sao làm 2 ống thì lý do là như thế hộp đựng nước mới gắn chắc chắn vào thân tàu hơn là dùng 1 ống.
Quan trọng nhất là tấm lá đồng ở trên hộp đựng nước. Không phải để truyền nhiệt tốt mà nó có tác dụng phập phồng được khi nước trong hộp được đun sôi. Khi nước sôi bong bóng hơi nước được sinh ra làm thay đổi thể tích, áp suất nước trong hộp --> làm phập phồng tấm lá đồng mỏng --> thể tích nước trong hộp thay đổi --> Khi đó nước sẽ được đẩy ra, hút vào hộp nước theo hai ống thông với bên ngoài. Và vì nước hút vào là nước nguôi, nước đẩy ra là nước nóng (thể tích nước khi được đun nóng > khi nguội) nên trong một chu trình hút vào, đẩy ra như vậy lượng nước đẩy ra > hơn lượng nước hút vào làm cho thuyền tiến lên được.
Ngoài ra khi tấm đồng phập phồng còn tạo ta tiếng kêu rất đặc trưng của tàu thủy. Còn vì sao làm bằng đồng là do lá đồng dễ hàn, dễ mài mỏng, không bị gỉ khi tiếp xúc với lửa, nước.

Còn nhớ hồi bé lúc đầu làm nó không chạy và cũng chẳng kêu được, lại phải gỡ ra, mài mỏng lá đồng hàn lại, đốt thử đến khi nghe nó kêu được mới gắn vào tàu. Mài mỏng quá thì nhanh hỏng, à mà ống thông nước làm nhỏ quá hoặc to quá nó cũng không chạy được vì nó còn liên quan đến áp suất trong hộp nước để lá đồng có thể phập phồng được.

Chắc ngày nào đó có thời gian lại hì hục làm một cái cho con mình được chơi, còn mình lại được sống với ngày xưa.:-|
Bác khéo tay quá! Hồi xưa em cũng rất hay lọ mọ tự làm đồ chơi cho mình. Nhưng thấy cái thuyền này thì chịu, thấy nó thú vị vô cùng nhất là hồi bé chưa hiểu cơ cấu nó chạy được là do đâu.

phongsiva

Xe buýt
Ôi! Thời thơ ấu của tôi đây rồi

N_V_L

Xe điện
ngay xưa quê em ngheo chưa có ai có nên em chang biết giơ mới đuọc biết các cụ ạ

nhilongmc

Xe hơi
ối xời cái này em chơi từ tấm bé.nhớ có lần bị cháy cả tàu chìm xuống sông luôn

phutungxe

Xe đạp
Website
www.otofun.net
em thì dc biết thêm cái này , từ nhỏ em chưa bao giờ dc chơi mấy cái này cả

hungkooi

Xe hơi
Vâng. Cái này vẫn tuyệt vời lắm. 20 năm trước được bố mua cho cái này, mấy hôm trời lụt đem ra cho đội hàng xóm chới sướng lắm ạ.

TKT

Xe hơi
nhớ cái hồi sa xưa ấy!

cần cẩu 001

Xe hơi
Chắc em phải rinh 1 chiếc ,mà e chơi chứ không phải con em..

Container

Xe buýt
Hồi bé em cũng đc ông già mua cho 3chục năm sau em lại mua cho thàng cu nhà em!h vẫn còn chạy tốt!

htkhanh

Xe tải
Em hồi xưa cũng thế cả 1 niếm ước ao là có được 1 cái này để chạy, nhưng ko bao giờ có được vì gia đình ko phải là khá giả, niềm vui còn lại là thuyền giấy và xem ké mấy thằng bạn nó chơi. Còn bây giờ có thể mua được thì lại quá mất tuổi rồi
Đúc kết lại: Máu cái gì thì cố mà làm luôn chứ về sau không bao giờ kiếm lại được cơ hội mà máu lại.

P/S: Nếu em ko nhầm thì Hà Nội bây giờ còn duy nhất 1 nơi làm cái tàu thuỷ chạy dầu này thì phải
Kỷ niệm xưa ùa về
ở hàng mã đợt trung thu vừa rồi vẫn thấy 1-2 hàng bán đấy ạ

soul 3.0

Xe tải
Website
www.facebook.com
ôi tuổi thơ , bây giờ 9x làm gì có những cái đó....toàn bay lắc là nhanh.

Latte

Xe tăng
Gần 30 năm trước bon em toàn thả ở Đài Phun Nước, chơi chán đứng trên mép bể dùng gạch làm hỏa tiễn câu xuống xem tầu ông nào chìm trước.