[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

vandatAT

Xe container
Dần dần cũng kiểu như thế hệ từ 2000 về sau gần như rất hiếm khi ăn thịt chó thôi :)

Huuminh

Xe tăng
Nay nhà thông gia có cỗ mời 2 vc tôi. Định gọi Grab nhưng nghĩ ra ông con F1, thế là bảo nó đi cùng. Cơm no rượu say tuý luý, lúc về gặp ngay chốt kiểm tra nồng độ cồn ở đầu ngã 3 Hoàng hoa Thám- dốc Ngọc Hà. Mấy cậu csgt nhìn thấy tôi mặt đỏ phừng phừng, nhưng ngồi sau 2B của 1 thanh niên kiếng cận, mặt rất nghiêm túc nên các cậu ấy vội đưa ánh mắt nhìn tiếp về phía xa xa đằng sau. Thật sự bắt được người uống bia rượu đang điều khiển xe GT ở khu vực nội thành HN, tôi nghĩ là vợt được hơi khó.

airi

Xe hơi
Tối uống 3-5 chén, sáng dậy tắm rửa đi làm, đầu óc hoàn toàn sảng khoái và tỉnh táo nhưng thổi là dính luôn :((
Em chưa thấy lý do gì để uống 3-5 chén mà sáng bị thổi lên cả, trừ khi gan có vấn đề quá lớn chứ cứ yên tâm mà đi thôi chứ.

harrynh

Xe container
Em thấy ví dụ cụ đưa ra ko hợp lý. Vì ở phần hậu quả cụ đưa ra các thành phần uống bét nhè nhưng cụ lại tâng bốc hiệu quả của ngưỡng >0%. Rõ ràng là các trường hợp uống bét nhè kia thì áp dụng ngưỡng min của luật gtđb cũng vẫn lọc được hết. Còn 1 luồng ý tưởng nữa là có 1 chén sẽ dễ dẫn tới 2-3-5-10…..và dễ tới kịch khung. Quan điểm của em đó là chọn lọc tự nhiên và các thành phần ko tự chủ được khi đã qua 18 tuổi và thần kinh bình thường thì họ xứng đáng hưởng hình phạt thích đáng, thậm chí là cao hơn mức hiện tại với các ngưỡng cồn cao. Em chỉ mong là điều chỉnh luật thì điều chỉnh hẳn hoặc cứ làm chặt chứ đừng đánh trống bỏ dùi.
Chọn lọc tự nhiên là tốt nếu nó tự đâm cmn vào gốc cây hay lao xuống sông, tuy nhiên đa phần nó lao cmn vào người khác, nó đi tù hay đền tiền thì đáng cmnr, nhưng những người chết oan hay tàn tật, hay tan nát cả gia đình thì mới cần nhà nước ngăn chặn bắt buộc.

harrynh

Xe container
Câu này rất hay, dành cho các cụ bảo uống càng lái lụa:
"Toà nhận định tôi uống nhiều rượu như vậy mà vẫn lái xe, thì rõ ràng là thần kinh không bình thường."

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em chưa thấy lý do gì để uống 3-5 chén mà sáng bị thổi lên cả, trừ khi gan có vấn đề quá lớn chứ cứ yên tâm mà đi thôi chứ.
Một chén rượu hay một cốc bia trên có cụ bảo cần 2h để đào thải cụ ah. Như vậy uống 5 chén và kết thúc cuộc rượu lúc 10h tối thì 6-7h sáng mai đi làm dính là cái chắc.

Cụ đã thử tối tầm 18h làm 2 chén rồi tầm 21h30 đo thử hay tự tin ra đường chưa ? Có phân tích còn mất 3h mới đào thải hết một lon bia hay ly rượu đây cụ ah!

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Một chén rượu hay một cốc bia trên có cụ bảo cần 2h để đào thải cụ ah. Như vậy uống 5 chén và kết thúc cuộc rượu lúc 10h tối thì 6-7h sáng mai đi làm dính là cái chắc.

Cụ đã thử tối tầm 18h làm 2 chén rồi tầm 21h30 đo thử hay tự tin ra đường chưa ?
Tất cả lý thuyết đều chỉ tương đối thôi cụ.
Việc bao nhiêu thời gian để cồn hết trong khí thở còn phụ thuộc các yếu tố cá nhân của người uống nữa.
Tôi đã uống 5 chén rượu trắng không kèm mồi và thổi nồng độ sau đó khoảng 1 h và ko sao cả. Lần thứ hai là một lon ken 500ml 6.5 độ cồn trong bữa ăn, ra khỏi quán 1km thổi luôn cũng ko sao.
Vì thế mỗi người sẽ có ngưỡng riêng của mình. Tuy nhiên, tôi cũng thấy ngưỡng 0% hiện nay bất hợp lý và chế tài với nồng độ cao lại vẫn nhẹ.

alceste

Xe điện

Cụ đã thử tối tầm 18h làm 2 chén rồi tầm 21h30 đo thử hay tự tin ra đường chưa ? Có phân tích còn mất 3h mới đào thải hết một lon bia hay ly rượu đây cụ ah!
Em tưởng thoi gian dao thai nó do cơ địa từng người, do chức năng cơ thể. Chồng em và bạn nhậu, có khi cùng uống lượng ngang nhau, sáng ra ông ý tỉnh như sáo, người chẳng có tí rượu nào, kể cả tối hôm trước rất say, người kia thì sáng ra van nhu ngam trong ruou.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em tưởng thoi gian dao thai nó do cơ địa từng người, do chức năng cơ thể. Chồng em và bạn nhậu, có khi cùng uống lượng ngang nhau, sáng ra ông ý tỉnh như sáo, người chẳng có tí rượu nào, kể cả tối hôm trước rất say, người kia thì sáng ra van nhu ngam trong ruou.
Chắc họ phân tích dựa trên mức trung bình, còn có người đảo thải nhanh hơn và có người đảo thải chậm hơn. Cũng kiểu như thu nhập trung bình là 7tr/tháng ấy nhưng sẽ có người cao hơn, người thấp hơn hoặc tuổi thọ trung bình của người việt là 73 năm ấy!

Diep1979

Xe container
Nhà cháu ngày mùng 1 bị 2 lần ở Lò Đúc và Cầu Giấy. Hôm nay đi bà chúa kho, bị dừng xe 2 lần ở đường xoay Bắc Ninh và thành phố Từ Sơn.
Trung niên nghiêm túc thổi bay ống của cảnh sát giao thông. Tổng dừng xe 4 lần 🤭

Tết này nhà cháu lành mạnh, chỉ coca và lavie

Fat Frog

Xe hơi
Tối nay nhà em ở nhà không đi đâu. Xoã được hơn hai chai Aleixo. Trẻ con cười, bố cháu bảo ơ hôm nay mẹ mới được uống đấy 😆

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em mở một chai ruou từ mùng 1 mà đến chiều nay mới tiêu thụ được đúng 4 ly vì thằng cu em đến chúc tết có vợ lái, còn ông nào cũng sài lắc hết. Vấn đề đã uống thì ko lái xe ai cũng ủng hộ rồi, nhưng sáng làm một vài ly vang mà chiều lỡ có việc phải đi đâu cứ nơm nớp vẫn còn cồn trong hơi thở nó rất thốn, cứ như đang chở hàng lậu. Đó là sự bất cập của quy định nồng độ cồn bằng 0
Trước tết e phải sắm 1 cái thiết bị đo bỏ trên ô tô cho chắc .

khanhnguyen09

Xe container
Tối nay không đi đâu, mình em nhấm hết nửa chai vang, trả thù mấy hôm tết ko được ngụm nào.

Chỉnh sửa cuối:

Camontinhyeu

Xe điện
Tết em bị thổi 3 lần, cay nhất là bọn Chí Linh dùng cái máy ngậm mồm thổi, bẩn éo chịu dc . Đề nghị Bộ x cần chuẩn hóa máy thổi để hạn chế lây nhiễm qua đường miệng

Binhmoctn

Xe tải
Em ra đường mấy ngày tết mới thấy mật độ oto ở tất cả các tỉnh ở VN giờ rất lớn, kể cả ở những vùng quê. Vì vậy nếu ko thổi nồng độ cồn gắt gao sẽ rất nguy hiểm. Quá nhiều oto
.
Cụ xem ạ.

bimbim71

Xe điện
Mồng 1 về quê ngoại vợ em uống vài chục chén,lái xe về cứ nhè đường lớn em đi.Bắt đầu từ mồng 2 hôm nao em cũng quất căng do đi bộ nhà anh em gần,xa tí thì xế độp.Tối nay nhậu ốc xa nhà gọi taxi.(Tửu lượng em khá,vài chục ly tỉnh queo).

KVH

Xe buýt
Định hướng hay không thì nó cũng vẫn là 1 bài hay.
Em vẫn thấy, áp mức 0% có thế KHẮC NGHIỆT (như quan điểm 1 số nguời), nhưng (cá nhân em thấy) nó RẤT PHÙ HỢP với tình trạng thực tại của xã hội Việt Nam, và nó thực sự có tác dụng rất tốt với chúng ta hiện nay ạ.
Trước đây, Tết về quê, hoặc các dịp lễ hội, rằm tháng 7, cưới xin... xem anh em trẻ trâu lẫn già nghé, uống bét nhè rồi phi xe máy như điên, gây hại oan cho bao dân lành, mới thấy hiện nay quả 0% đi kèm việc lùng sục thổi phạt của anh em CSGT khắp hang cùng ngõ hẻm ở mọi nơi, cả thành phố lẫn nông thôn, có tác dụng tốt đến thế nào!
- Thành phần uống bét nhè phi như điên không liên quan đến ngưỡng 0. Ngưỡng 0 mg/l hay ngưỡng 0.05 mg/l thì tác dụng đối với thành phần uống bét nhè là như nhau.
- Lập luận uống 1 sẽ uống 2 không chính xác, người sợ vượt ngưỡng họ vẫn kiểm soát mức độ an toàn, người không sợ thì ngưỡng nào cũng không sợ.
- Ngưỡng 0 ảnh hưởng đến những người không uống rượu hoặc uống rất ít/uống xa thời điểm kiểm tra và vẫn trong giới hạn lái xe an toàn.

Em là người hầu như không uống rượu, không uống rượu trắng, vang thì cỡ 10 năm uống 1 chén, bia thì 1 năm uống 1-2 lon nhưng thấy cách ra quy định áp đặt tùy tiện thế này là tiền lệ rất không tốt.

BMW R60

Xe tăng
Em từ hôm 28 tới hết mùng 2, thì cứ ngày 2-3 bữa nhậu. Nhậu say quắc cần câu là em lại leo lên con xe đạp phi như bay ở đường làng. Sướng phết các cụ ạ.
Nay thì nhịn roài, để mai lại lên đường đi cầy. :D
Với em Tết mà kg có tí vitamen thì nó nhạt lắm.
Tết về quê vui và tình cảm cụ hềy. Em về quê từ chiều 28. Từ hôm đó là có cũng ngày hai bưã nhậu với gia đình, họ hàng, bạn bè.. Em uống vừa chừng, xong làm đôi bát cơm cá kho, canh rau..Đã uống là ko lái...Chiều chạy bộ quanh cánh đồng làng...Tối qua nhà em hoá vàng. Em làm 2 lon bia với bố em và ông anh rể. Sáng nay 9h xuất phát lên Hà Nội. Uống chừng mực một hai lon bia thì hôm sau hết cồn trong hơi thở. Có gì mà lăn tăn nhỉ! Trừ khi uống rượu nặng say thì hôm sau thổi vẫn dính.