[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

bmwp0wer

Xe tăng
Sửa bổ sung cận dưới theo bộ y tế

Pela

Xe tăng
Chỗ cụ bị tính phí khí tìm kiếm trên Google à?
Có vài nước nhưng ít lắm cụ như Cuba, Hungary
Trừ hồi giáo ra vì mấy hồi giáo thì cấm rượu luôn rồi.
Còn lại hầu hết chả ai phạt cồn khác 0.
Luật này tầm phào rõ ràng rồi.
Luật cũ 0.08 thì hoàn toàn chuẩn.

Chỉnh sửa cuối:

Vũ Điệp

Xe điện
Em ko uống đc rượu bia nhưng thỉnh thoảng cũng dùng nước súc miệng loại này.
Ko hiểu nếu bị CSGT giữ lại 15p, lái xe kiện CSGT thì sẽ kết quả ntn? Cụ nào gặp tình huống này rồi thì mở mang chút cho e đi
"Khi được tổ công tác thông báo mức vi phạm, anh H. tỏ ra vô cùng ngạc nhiên và phản ứng lại. Anh này cho rằng, bản thân vừa đi công tác ở Hưng Yên về. Trên đường đi do có hút thuốc, mà nhà lại đang có con nhỏ, anh H. sợ bị vợ mắng nên đã dùng nước súc miệng Listerine để cho hết mùi thuốc lá.
Sau khi nghe anh H. giải thích, tổ công tác đã đưa người và phương tiện vào chốt làm việc. Tại đây, tổ trưởng tổ công tác cho anh H. ngồi nghỉ ngơi 15 phút và dùng nước lọc.
Sau đó, cảnh sát tiếp tục kiểm tra nồng độ cồn với anh H. thì kết quả cho thấy anh này không có nồng độ cồn trong hơi thở. Cảnh sát sau đó đã để anh H. trở về nhà"...

https://dantri.com.vn/xa-hoi/so-bi-vo-mang-vi-hut-thuoc-tai-xe-dung-nuoc-suc-mieng-va-dinh-nong-do-con-20230525000122125.htm
Này mà nó vẫn báo về cục thì các xxx có phải giải trình vì không có biên bản hạt không các cụ ơi?

Sent from iPhone via OTOFUN

BMW X10

Xe điện
Vấn đề ở đây là luật quy định thế nào? Kẻ thực thi ra sao? Tôi dùng cái chai sâm cau trị đau răng đây mà vẫn ăn biên bản,giữ xe như thường.
Hỏi nó là sao? Nó bảo cứ có cồn là vi phạm.
Vầng

Cho đến bây giờ, sau nhiều đợt làm rất gắt, và mạng mẽo báo chí tích với phây đều không bị hạn chế.
Nhưng những trường hợp cá biệt như uống thuốc, nước súc miệng, ăn hoa quả này nọ khi thổi máy có báo... đang là những trường hợp rất cá biệt.
Những trường hợp cá biệt này đều đã được xử lý rất có tình có lý, hai bên đều không/chưa có bức xúc gì, người bị "oan" cũng hợp tác.

Thế sao lại vì những cái rất- rất cá biệt đó để mà bao biện cho các trường hợp phổ biến khác ạ ?

Tiêu cực này nọ, tình cảm người dân giành cho lực lực thực thi trong lĩnh vực này đúng là quá nhiều vấn đề.
Nhưng cho đến giờ, cái vụ thổi này có nhẽ là ít điều tiếng nhất.
Có thể nói hầu như chưa có oan sai
Tại #84 có 1 bác than thở, có Bức xúc, đấy thôi bác.

Ngoài ra, còn có cả tụi Bảo hiểm nữa, bác ạ.
Cứ nghe đồn có tý cồn ==> từ chối bồi thường, dù 2 việc, rõ ràng không liên quan đến nhau, do chính O Tiến bên Bộ y xác nhận hẳn hòi.

Bác đặt câu hỏi: "Thế sao lại vì những cái rất- rất cá biệt đó để mà bao biện cho các trường hợp phổ biến khác ạ ?". Hoàn toàn nhất trí.
OK, thế tại sao ta không bỏ hẳn cái đó đi, mà các trường hợp phổ biến khác vẫn không thể bao biện?
Bỏ bằng cách nâng độ cồn lên, một chút thôi, để 1 cốc bia cũng tèo, nhưng súc miệng thì definitive là pass.

Và, uống 2-3 cốc bia sau 1 đêm, tôi biết là hết rồi.
Nhưng 4-5 cốc bia sau 1 đêm, tôi không rõ đã hết chưa, thì cái Độ cồn mới có thể đảm bảo được chuyện đó.

Pela

Xe tăng
Tại #84 có 1 bác than thở, có Bức xúc, đấy thôi bác.

Ngoài ra, còn có cả tụi Bảo hiểm nữa, bác ạ.
Cứ nghe đồn có tý cồn ==> từ chối bồi thường, dù 2 việc, rõ ràng không liên quan đến nhau, do chính O Tiến bên Bộ y xác nhận hẳn hòi.

Bác đặt câu hỏi: "Thế sao lại vì những cái rất- rất cá biệt đó để mà bao biện cho các trường hợp phổ biến khác ạ ?". Hoàn toàn nhất trí.
OK, thế tại sao ta không bỏ hẳn cái đó đi, mà các trường hợp phổ biến khác vẫn không thể bao biện?
Bỏ bằng cách nâng độ cồn lên, một chút thôi, để 1 cốc bia cũng tèo, nhưng súc miệng thì definitive là pass.

Và, uống 2-3 cốc bia sau 1 đêm, tôi biết là hết rồi.
Nhưng 4-5 cốc bia sau 1 đêm, tôi không rõ đã hết chưa, thì cái Độ cồn mới có thể đảm bảo được chuyện đó.
Lúc này có kiểm tra cồn vào ban ngày luôn thì phải đấy

team90vn

Xe đạp
Có đc quyền kiểm tra máy thổi nồng độ ko các cụ ơi

vios77

Xe buýt
Từ ngày cái NĐ 100 ra đời em bị thổi vài chục lần, có tối 3 lần. Nhưng chưa bao giờ máy báo có nồng độ nên đi luôn. Vậy nên k uống thì k có j phải sợ.

redcode

Xe điện
Trưa hôm chủ nhật em có làm gần lon bia lúc cơm. Tối khoảng 9h lên đến HN bị gọi vào thổi nhưng ko sao, hết cồn trong người rồi. Mà cũng nên quy định có mức chặn dưới cho hợp lý.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nay chính thức bắt đầu được nghỉ lễ từ 13h chiều.
Anh em,bạn bè,họ hàng cứ gọi là râm ran,tin nhắn nổ liên tục,toàn lâu ngày,ai cũng cắm đầu cắm cổ đi làm,kiếm cơm. Được dăm ngày nghỉ ới nhau gặp gỡ...cơ mà gặp thì kiểu gì cũng dăm ly rượu,đôi ba cốc bia. Đi xe thì phạm luật,đen còn mất nhiều tiền...nhẽ gặp nhau nước trà xuông?
Còn mỗi biện pháp đi taxi,xe ôm. Vậy mà gọi xe không đc,có xe nhận thì....ngày lễ chạy k bấm đồng hồ nhá. Giá gấp rưỡi,và họ nói lễ mà... Chán tập 1.
Đặt grap,sau 20p thì cũng có xe nhận nhưng cước cũng tính gấp rưỡi.
Chán tập 2.
Gọi xe ôm truyền thống quen thì....miệng đầy mùi cồn.
Chán tập 3.
Tôi đang tính sửa con xế độp đi túc tắc vậy. Dù có bị phạt thì cũng nhẹ hơn đi xe gắn động cơ.
Chúc các bác kỳ nghỉ lễ an lành! Ăn,nhậu,đi lại sao cho khỏi rơi tiền.
Thanks all.

tran duc chi

Xe buýt
Cụ nên đi xe đạp,vừa an toàn,vừa khỏe người.

• Vodka
Reactions: BKG

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên đi xe đạp,vừa an toàn,vừa khỏe người.
Tôi tính vậy. Nhưng chắc cũng phải để riêng 2,3 trăm. Phòng khi các anh bảo thổi. Mà mấy ngày này các anh đứng nhiệt tình lắm. Nãy đi làm về mà thấy các ảnh lập 3 chốt rồi. Cũng đoạn đường đó mọi ngày chỉ 1 chốt.

Cosaodau

Xe hơi
Anh em,bạn bè,họ hàng cứ gọi là râm ran,tin nhắn nổ liên tục,toàn lâu ngày,ai cũng cắm đầu cắm cổ đi làm,kiếm cơm. Được dăm ngày nghỉ ới nhau gặp gỡ...cơ mà gặp thì kiểu gì cũng dăm ly rượu,đôi ba cốc bia. Đi xe thì phạm luật,đen còn mất nhiều tiền...nhẽ gặp nhau nước trà xuông?
Còn mỗi biện pháp đi taxi,xe ôm. Vậy mà gọi xe không đc,có xe nhận thì....ngày lễ chạy k bấm đồng hồ nhá. Giá gấp rưỡi,và họ nói lễ mà... Chán tập 1.
Chán tập 2.
Chán tập 3.
Tôi đang tính sửa con xế độp đi túc tắc vậy. Dù có bị phạt thì cũng nhẹ hơn đi xe gắn động cơ.
Thanks all.
Giờ mới thấm độ ác ôn của cái không độ ra cỡ thế nào....

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Giờ mới thấm độ ác ôn của cái không độ ra cỡ thế nào....
Cả thế giới chắc có mình ta áp khung như vậy. Nhưng thôi, đành vậy. Cái gì cũng phải học mà... Mới học nên....cứ vậy cho chặt.....túi.

dracula_bg

Xe điện
Chán tập 2.
Chán tập 3.
Thanks all.
cái mục số 3 sao cụ lại chán vậy cụ?
cụ ngồi xe đồng chí có mùi hồng xiêm thì cụ sợ, nhưng lại than trách luật chặt quá làm cụ ko dám uốn rượu nái se

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng bớt dc trường hợp nào quý trường hợp đấy, nhất là do sd bia rượu. Còn vẫn quyết tâm nhậu thì phải chi phí nhiều hơn để dc an toàn
Tôi nghĩ khéo năm nay nhiều hơn. Giữ mồm,giữ miệng lâu quá,các bác về quê bú bù thì... Còn trong phố các anh tích cực ra quân, các quán cũng đóng cửa nhiều nên tỉ lệ chắc ít hơn năm trước. Và lần ra quân này các anh phí công.