[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

X0000

Xe điện
Ngoài lề 1 chút, nếu có phương pháp nào đó để sàng lọc hành vi có đủ tỉnh táo hay không thì tốt hơn là số 0 tuyệt đối nhỉ. Như một số nước em thấy họ giơ ngón tay hỏi số, tùy vào cách/câu trả lời rồi tính tiếp. Tại vì thực tế như nhà em luôn, bao năm nay bữa cơm tối hàng ngày người thì 1 (một) ly vang, người thì 1 chén nhỏ đông trùng, và thực sự về hành vi (sau bữa cơm) hoàn toàn bình thường. Nó đơn giản như người uống nước ngọt trong bữa ăn vì thói quen hay sức khoẻ vậy chứ không phải nhậu.
Vậy nên giá như thay số 0 tuyệt đối kia bằng phương pháp đánh giá hành vi, nếu ko đảm bảo tiêu chuẩn lái xe thì phạt nặng, cực kỳ nặng vào, ví dụ giữ xe 6 tháng trở lên là coi như mất 1/2 cái xe vì tiền sửa chữa và kho bãi. Như vậy thì những tay thực sự đã uống quá mức (ko còn đủ tỉnh táo lái xe) sẽ phải sợ, còn những người uống kèm bữa ăn hàng ngày cũng yên tâm hơn.
Như Tây, nhưng thế thì lại dễ có tiêu cực cụ à. Kiểu như nồng độ thì đạt đỉnh, mặc cả và giấy thì ghi hành vi vẫn bình thường
Tết em về quê, mà đi xe máy cũng rén phết, lâu lâu lại mọc ra 1 chốt

trinhhunghb

Xe lăn
Ngoài lề 1 chút, nếu có phương pháp nào đó để sàng lọc hành vi có đủ tỉnh táo hay không thì tốt hơn là số 0 tuyệt đối nhỉ. Như một số nước em thấy họ giơ ngón tay hỏi số, tùy vào cách/câu trả lời rồi tính tiếp. Tại vì thực tế như nhà em luôn, bữa cơm tối hàng ngày người thì 1 (một) ly vang, người thì 1 chén nhỏ đông trùng, và thực sự về hành vi (sau bữa cơm) hoàn toàn bình thường, bao năm rồi vẫn vậy. Nó đơn giản như người uống nước ngọt trong bữa ăn vì thói quen hay sức khoẻ vậy chứ không phải nhậu.
Vậy nên giá như thay số 0 tuyệt đối kia bằng phương pháp đánh giá hành vi, nếu ko đảm bảo tiêu chuẩn lái xe thì phạt nặng, cực kỳ nặng vào, ví dụ giữ xe 6 tháng trở lên là coi như mất 1/2 cái xe vì tiền sửa chữa, kho bãi, di chuyển,... Như vậy thì những tay thực sự đã uống quá mức (ko còn đủ tỉnh táo lái xe) sẽ phải sợ, còn những người uống kèm bữa ăn hàng ngày cũng yên tâm hơn.
Em ủng hộ . Như em khát nước uống 1 lon bia thì cũng ko ảnh hưởng tý nào đến điều khiển xe cả

cuabacang

Xe tải
Ngoài lề 1 chút, nếu có phương pháp nào đó để sàng lọc hành vi có đủ tỉnh táo hay không thì tốt hơn là số 0 tuyệt đối nhỉ. Như một số nước em thấy họ giơ ngón tay hỏi số, tùy vào cách/câu trả lời rồi tính tiếp. Tại vì thực tế như nhà em luôn, bữa cơm tối hàng ngày người thì 1 (một) ly vang, người thì 1 chén nhỏ đông trùng, và thực sự về hành vi (sau bữa cơm) hoàn toàn bình thường, bao năm rồi vẫn vậy. Nó đơn giản như người uống nước ngọt trong bữa ăn vì thói quen hay sức khoẻ vậy chứ không phải nhậu.
Vậy nên giá như thay số 0 tuyệt đối kia bằng phương pháp đánh giá hành vi, nếu ko đảm bảo tiêu chuẩn lái xe thì phạt nặng, cực kỳ nặng vào, ví dụ giữ xe 6 tháng trở lên là coi như mất 1/2 cái xe vì tiền sửa chữa, kho bãi, di chuyển,... Như vậy thì những tay thực sự đã uống quá mức (ko còn đủ tỉnh táo lái xe) sẽ phải sợ, còn những người uống kèm bữa ăn hàng ngày cũng yên tâm hơn.
Bên bộ ý tế tư vấn đấy thôi nhưng đâu có nghe

cuabacang

Xe tải
Khi đã dính nồng độ rồi thì các vấn đề khác không có ý nghĩa gì cụ ah. Bởi không xử lý được tại chỗ (rất mặn, còn phải thành khẩn, tế nhị và cầu thị) được mà thiếu các cái khác hoặc không cùng cấp kịp thời là niêm phong xe luôn!
Xe nào chả niêm phong, ý em là cái bằng bị giam nó mới nặng nhất, em loại trừ cái TH xin hay nộp phạt tại chỗ rồi.

mitdac1819

Xe điện
Em thấy quan hệ vẫn xin đc bình thường, đặc biệt là các đồng chí trong ngành, đa số các anh làm công chức ko có mối nọ thì mối kia, các bác ấy vẫn uống bình thường, nếu có tuýt còi thì alo là xong!
Nhầm cụ nhé. Đội này mà ăn quả báo về cơ quan là hơi bị căng đấy, đặc biệt là xxx. Vừa mất xiền, lại vừa dễ mất ghế.

luyenok

Xe điện
Em ủng hộ . Như em khát nước uống 1 lon bia thì cũng ko ảnh hưởng tý nào đến điều khiển xe cả
Cái trò đếm ngón tay đó đơn giản nhưng hiệu quả phết, vì gần như 100% các ông đã uống tới mức thiếu tỉnh táo có trả lời đúng thì cũng không tự nhiên được (kiểu lè nhè, chậm,...).

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Xe nào chả niêm phong, ý em là cái bằng bị giam nó mới nặng nhất, em loại trừ cái TH xin hay nộp phạt tại chỗ rồi.
Họ giữ xe rồi thì chỉ khi nào cụ cung cấp đầy đủ giấy tờ cần thiết + nộp phạt và hết thời hạn tạm giữ mới lấy được xe ra chứ cụ. Còn cụ bỏ xe đấy chả cần lấy cứ giấu bằng trong người thì họ cũng chả có quyền khám hay lục soát được :))

cuabacang

Xe tải
Họ giữ xe rồi thì chỉ khi nào cụ cung cấp đầy đủ giấy tờ cần thiết + nộp phạt và hết thời hạn tạm giữ mới lấy được xe ra chứ cụ. Còn cụ bỏ xe đấy chả cần lấy cứ giấu bằng trong người thì họ cũng chả có quyền khám hay lục soát được :))
Nhưng mà cái bằng đâu liên quan đến xe đâu, và 2 cái riêng biệt mà. Em đang bị phạt đây, hôm có ông kêu mất bằng đến xin lấy xe nhưng xe lại đăng ký người khác nên ca đòi chính chủ đến hoặc làm giấy uỷ quyền. Cái này nó cũng chưa rõ ràng nên có thể là kẽ hở.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhưng mà cái bằng đâu liên quan đến xe đâu, và 2 cái riêng biệt mà. Em đang bị phạt đây, hôm có ông kêu mất bằng đến xin lấy xe nhưng xe lại đăng ký người khác nên ca đòi chính chủ đến hoặc làm giấy uỷ quyền. Cái này nó cũng chưa rõ ràng nên có thể là kẽ hở.
Sao thế được cụ, lái xe cho doanh nghiệp mấy chính chủ đâu ? Người vi phạm phải mang bằng đến mới lấy được xe ra cụ ah!

luyenok

Xe điện
Sao thế được cụ, lái xe cho doanh nghiệp mấy chính chủ đâu ? Người vi phạm phải mang bằng đến mới lấy được xe ra cụ ah!
Năm ngoái chả có ông nào trên offb cũng tinh tướng vụ này đòi ra cả toà, sau vẫn bị thua thây.

alceste

Xe điện
Các nước như Úc, Đức, Bỉ và vô số các nước khác theo em biết chỉ có ngưỡng Có/Không, và phạt cực nặng kể cả các sao, nhiều sao kể cả em gì mới ở Hàn đã vừa tan sự nghiệp vì nó rồi.

Ví dụ của cụ rất cảm tính, thế nào là bình thường, bình thươngf với người này lại là ko bình thường với người kia. Cùng là cụ, hôm qua cụ ăn no, uống 1 ly là bình thường, hom nay cụ nhịn ăn sáng, ăn trưa, hoặc người khi đang mỏi mệt uống 1 ly lại ko thành bình thường nữa rồi.

Chưa kể là ranh giới giữa 1 ly với 1 vài ly và 1 chai cũng nhanh lắm. Nên để tránh các bác tranh cãi và mở ddường cho tiêu cực, tôt nhất là nên chuẩn hoá tuyệt đối.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em bóp mồm chục hôm rồi, đi qua Bắc Giang, Thái Nguyên, Phú Thọ, Tuyên Quang, nay lên Mỹ Đình ăn cơm về mà không gặp chốt nào. Tối nay em tuyên bố uống mà ông kia lườm vẫn không cho, sợ sáng mai đi làm, thế mới cay!

trinhhunghb

Xe lăn
Cái trò đếm ngón tay đó đơn giản nhưng hiệu quả phết, vì gần như 100% các ông đã uống tới mức thiếu tỉnh táo có trả lời đúng thì cũng không tự nhiên được (kiểu lè nhè, chậm,...).
Chuẩn cụ ạ . Làm thế hay cụ nhỉ

luyenok

Xe điện
Các nước như Úc, Đức, Bỉ và vô số các nước khác theo em biết chỉ có ngưỡng Có/Không, và phạt cực nặng kể cả các sao, nhiều sao kể cả em gì mới ở Hàn đã vừa tan sự nghiệp vì nó rồi.

Ví dụ của cụ rất cảm tính, thế nào là bình thường, bình thươngf với người này lại là ko bình thường với người kia. Cùng là cụ, hôm qua cụ ăn no, uống 1 ly là bình thường, hom nay cụ nhịn ăn sáng, ăn trưa, hoặc người khi đang mỏi mệt uống 1 ly lại ko thành bình thường nữa rồi.

Chưa kể là ranh giới giữa 1 ly với 1 vài ly và 1 chai cũng nhanh lắm. Nên để tránh các bác tranh cãi và mở ddường cho tiêu cực, tôt nhất là nên chuẩn hoá tuyệt đối.
Mấy nước cụ nói thì cũng có giới hạn tối thiểu chứ có phải 0 tuyệt đối đâu. Ví dụ như Úc là 0.05 mg/1 lít khí thở? (Tham khảo https://laodong.vn/the-gioi/muc-phat-lai-xe-uong-ruou-bia-o-cac-nuoc-tren-the-gioi-775955.ldo).
Và chính vì bình thường với người này, nhưng không bình thường với người khác nên mới phải dựa trên hành vi, trạng thái của người đó ở thời điểm đó. Qua cụ bình thường uống 1 ly ko sao, nay cụ yếu uống 1 ly ko tỉnh táo thì phạt thôi, có phải phạt hay không phạt dựa theo số chén đâu.

patuana76

Xe container
Có thể được.
Nhưng điều kiện áp dụng nó cũng phải "như tây" cơ. Nghĩa là cs nó phải nghiêm hoàn toàn như cs của họ, mặt bằng nhận thức của dân cũng cao nữa.
Nói tóm lại là thay tất, từ dân trở lên thì áp dụng được luôn.

tongphe

Xe tải
Tối qua 9h30 e bị lôi vào chốt Nguyễn chí thanh thổi. May quá k uống.

my.eb

Xe điện
Em bóp mồm chục hôm rồi, đi qua Bắc Giang, Thái Nguyên, Phú Thọ, Tuyên Quang, nay lên Mỹ Đình ăn cơm về mà không gặp chốt nào. Tối nay em tuyên bố uống mà ông kia lườm vẫn không cho, sợ sáng mai đi làm, thế mới cay!
Tối nay em vẫn làm nửa cốc rượu mơ, kệ, mai em đi làm bằng tàu rùi nên cho các chú bắt thoải mái :D

Dancingwiththewind

Xe điện
Tối nay em vẫn làm nửa cốc rượu mơ, kệ, mai em đi làm bằng tàu rùi nên cho các chú bắt thoải mái :D
em thèm vang quá mợ ạ. Hôm thứ sáu đi làm buổi trưa mọi người uống rượu mơ ngon ơi là ngon. Mà em nghĩ đến việc bị giữ bằng 2 năm mà em k dám động đậy gì.

my.eb

Xe điện
em thèm vang quá mợ ạ. Hôm thứ sáu đi làm buổi trưa mọi người uống rượu mơ ngon ơi là ngon. Mà em nghĩ đến việc bị giữ bằng 2 năm mà em k dám động đậy gì.
Em suy từ em ra thì em biết mợ cũng như em, ăn mà ko uống thì phí cả đồ ăn :D
Cơ mà đúng là tiền ko sợ bằng quả giữ bằng kia, kinh vãi nhở :(
Hay mợ làm ly vang vs ít phô mai dây rồi đi ngủ?! Mai nhờ ông xã đưa đi làm hoặc gọi grab đi, hihi