[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước buổi trưa, xã giao với Bố vợ 1 chén hạt mít rượu ngô. Chiều 3 h về nhà gặp ngay tổ liên ngành, rồi bắt thổi lên 0.028 thế là ăn ngay quả biên bản. Nghe đâu giờ thổi > 0 là bị rồi
Cái này tào lao. 0.028 thì nganh với lên men trong dạ dầy.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Tối hôm qua em có khách làm ăn nên uống tầm chục lon bia. Nay em có việc đi Sơn Tây nên sáng đã phải sang hàng xóm mượn máy đo nồng đồ về check thấy hiện kết quả 0.152 mlg/lkt nên giờ vẫn ngồi nhà uốn nước trà tươi lướt OF đây. Dù sáng ngủ dậy vào phòng vệ sinh đánh răng xong còn thả lưỡi hôn vợ, nhờ vợ kiểm tra xem có mùi men bia không, vợ bảo ngọt miệng lắm không thấy gì :D

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Theo Điều 8 Luật GTĐB 2008 quy định về các hành vi bị cấm, trong đó:
* Điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.
* Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt > 50 mg/100 ml máu hoặc > 0,25 mg1 lít khí thở.

Mức xử phạt nồng độ cồn đối với xe máy đã xử phạt trường hợp nồng độ cồn ≤ 50 mg/100 ml máu hoặc nồng độ cồn ≤ 0,25 mg/1 lít khí thở rồi.
Mức xử phạt nồng độ cồn đối với xe đạp đã xử phạt trường hợp nồng độ cồn ≤ 50 mg/100 ml máu hoặc nồng độ cồn ≤ 0,25 mg/1 lít khí thở.

Luật không cấm mà Nghị định về chế tài xử phạt vẫn có. Cụ nào rành luật giải thích em với? Cụ sgb345 buicongchuc
Sửa đổi lâu rồi cụ nhá, cứ lớn hơn 0 là dính

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

BMW R60

Xe tăng
Em thì uống rượu bia không lái xe mà đi ngủ. Nhưng cái em sợ nhất là....
Sau khi ngủ dậy rồi, em thấy tỉnh rồi, nhưng lái xe về bị thổi thì vẫn lên, như thế là không công bằng.
Ca này khó cụ ạ.
Tối uống chục chén, trưa hôm sau thổi vẫn lên bình thường - dù bản thân thừa cả tỉnh táo :D
Như hồi xưa là ổn (nồng độ cồn tối thiểu lớn hơn 0).
Em mà uống chục chén thì rượu vào đến cổ bốc hơi mất rồi. Nhiều khi tối tiếp khách uống xong, về ngủ 1 giấc sáng hôm sau lái xe đi làm, vẫn kinh bị thổi nồng độ nó lên.
Cái khó nhất là uống từ trưa hôm nay (tầm 5-10 cốc bia), không ai say, chiều vẫn làm việc bình thường... nhưng sáng hôm sau thổi vẫn bị lên nồng độ. Cậu nhân viên cty em mới bị. Địa điểm thổi gần cty, ae biết tin chạy ra diễn giải hộ nhưng không ăn thua, xxx phải dung 3 ống thổi để cm đúng.
Đồng quan điểm với các cụ! Em cũng ngại nhất tình huống này. Những tình huống như này rất khó tránh và khó đỡ. Còn đã uống là không lái ngay rồi. Cứ đi nhậu là taxi, grab.
Em hay về quê. Tối hôm trước chỉ dám uống 1 lon bia. Sáng hôm sau cũng đi thật sớm để ko gặp chốt thổi :D :D . Em thấy các chốt thổ iít khi họ làm buổi sáng. Chủ yếu là thổi vào sau giờ ăn trưa , chiều và buổi tối à!

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Đồng quan điểm với các cụ! Em cũng ngại nhất tình huống này. Những tình huống như này rất khó tránh và khó đỡ. Còn đã uống là không lái ngay rồi. Cứ đi nhậu là taxi, grab.
Em hay về quê. Tối hôm trước chỉ dám uống 1 lon bia. Sáng hôm sau cũng đi thật sớm để ko gặp chốt thổi :D :D . Em thấy các chốt thổ iít khi họ làm buổi sáng. Chủ yếu là thổi vào sau giờ ăn trưa , chiều và buổi tối à!
Tối hôm qua em có khách làm ăn nên uống tầm chục lon bia. Nay em có việc đi Sơn Tây nên sáng đã phải sang hàng xóm mượn máy đo nồng đồ về check thấy hiện kết quả 0.152 mlg/lkt nên giờ vẫn ngồi nhà uốn nước trà tươi lướt OF đây. Dù sáng ngủ dậy vào phòng vệ sinh đánh răng xong còn thả lưỡi hôn vợ, nhờ vợ kiểm tra xem có mùi men bia không, vợ bảo ngọt miệng lắm không thấy gì :D
Sáng nay đinh đi Sơn Tây mà giờ mới chuẩn bị đi đây. Sáng ăn bát mì tôm trứng, 2 cốc trà xanh, em vừa check lại, nồng độ còn 0.0135.

xetaudoidau

Xe tăng
Va chạm dù nhẹ hay nặng, đúng hay sai, khi xuống xe mà có mùi rượu là auto bất lợi. Do đó, tốt nhất khi xác định lái xe là không nên động dù chỉ 1 giọt.

BMW R60

Xe tăng
Sáng nay đinh đi Sơn Tây mà giờ mới chuẩn bị đi đây. Sáng ăn bát mì tôm trứng, 2 cốc trà xanh, em vừa check lại, nồng độ còn 0.0135.
Cụ uống nhiều nước lọc vào. Cũng cẩn thận quá! Buổi sáng sớm mấy ông nào lập chốt thổi đâu. Còn nếu có va chạm là họ đo cả máu luôn!

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ uống nhiều nước lọc vào. Cũng cẩn thận quá! Buổi sáng sớm mấy ông nào lập chốt thổi đâu. Còn nếu có va chạm là họ đo cả máu luôn!
Không gặp chốt nhưng đen mà sảy ra va chạm thì vẫn rách việc lắm. Đợi tí ra làm bát phở cho bữa trưa rồi đi cho chắc. TSB cái anh đưa ra quy định > 0.000.

matizvan2009

Xe ba gác
Sau khi uống rượu bia, dù vẫn còn đủ tỉnh táo để lái xe, mình có thể không gây ra tại nạn nhưng có thể bị người khác gây ra tai nạn với mình thì mình vẫn gặp rắc rối từ nhẹ đến nặng (nếu hậu quả vụ tai nạn nặng nề). Em đưa ra khẩu hiệu này để cảnh tỉnh chính bản thân em và kêu gọi các cụ cùng thực hiện.

Tấm gương này còn là nhẹ:

cách chức gì nhỉ, chức vụ của chị ấy là gì

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại sang nhờ vợ hàng xóm kiểm tra à.
Hàng xóm nhà em có em làm ở nhà máy Toda, dạo này Toda ít việc nên cho nhân viên nghỉ ở nhà hưởng lương 70%. Cả tầng giờ này vắng lặng, chỉ còn mỗi em và em hàng xóm ở nhà. Em cũng thòm thèm lắm..., nhưng thôi, giữ cho làng xóm bình yên :D

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

Gionam72

Xe lăn
Hàng xóm nhà em có em làm ở nhà máy Toda, dạo này Toda ít việc nên cho nhân viên nghỉ ở nhà hưởng lương 70%. Cả tầng giờ này vắng lặng, chỉ còn mỗi em và em hàng xóm ở nhà. Em cũng thòm thèm lắm..., nhưng thôi, giữ cho làng xóm bình yên :D
Em chả tin. Nhưng hàng xóm thì nên tránh cụ ạ. Dễ lộ lắm.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là cực cực hiếm (có 1 cụ duy nhất bị ở Hải Dương - em cũng chỉ nghe kể chứ ko được kiểm chứng, bị thổi lúc 5h sáng, vãi chưởng).
Còn đã có cồn trong hơi thở, thì khi có va chạm, cụ có ĐÚNG cũng bị thành SAI, nên càng phải cẩn trọng cụ ạ.
Không gặp chốt nhưng đen mà sảy ra va chạm thì vẫn rách việc lắm. Đợi tí ra làm bát phở cho bữa trưa rồi đi cho chắc. TSB cái anh đưa ra quy định > 0.000.
Hồi trước em cực lực phản đối cái ngưỡng 0 tuyệt đối, không phải vì bợm nhậu thần cồn như lời mấy thánh chuyên cào phím, mà vì những tình huống như của cụ đó, uống tận hôm trước mà tối hôm sau thổi ra hơi vẫn lên :D

thanhkhenam

Xe hơi
Em xưa giờ cũng ít uống nên em cương quyết lái xe thì không uống, nếu đi làm hay họp xong mà nhậu thì em chạy xe về nhà rồi bắt Grap quay lại.
Có lần em đi cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi, vừa ra khỏi cao tốc lúc 05h sáng thấy anh C17 huýt vô đo nồng độ, may em không nhậu nên mạnh dạn thổi nhiệt tình, chớ tối nhậu sáng dậy lái xe thì em mất 40 triệu+ 2 năm tước GPLX rồi