[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ chế tài mạnh hơn với các ông/bà say rượu lái xe như:
  • tước bằng lái 1 năm trở lên hoặc vĩnh viễn,
  • tạm giữ phương tiện
  • lao động công ích 30-90-120 ngày,
  • phạt tiền,
  • cách chức, giáng chức, kỷ luật hành chính... (nếu là công chức, viên chức nhà nước)
  • Xử tù nếu gây hậu quả nghiêm trọng: gây thương tích nặng hoặc chết người...
Cứ oánh vào Tiền mặt hoặc tương đương là sợ ngay ấy mà bác.
Đội ở #1 là cậy cái thẻ ngành thôi, có lẽ hồi nào tới giờ vẫn vậy, mỗi tội ọp pơ nhà ta không nắm được.
Chỉ có điều, giờ smart phone + mạng xã hội lên ngôi, các anh chị mới toang.

Điển hình gần đây có chị Đại úy Hiền "gí bill" - chị này vô lò rồi.

niceshot

Xe container
Sau khi uống rượu bia, dù vẫn còn đủ tỉnh táo để lái xe, mình có thể không gây ra tại nạn nhưng có thể bị người khác gây ra tai nạn với mình thì mình vẫn gặp rắc rối từ nhẹ đến nặng (nếu hậu quả vụ tai nạn nặng nề). Em đưa ra khẩu hiệu này để cảnh tỉnh chính bản thân em và kêu gọi các cụ cùng thực hiện.

Tấm gương này còn là nhẹ:

Xem clip mà thấy thương cho em gái kia nhiều hơn giận!
Ko biết phải đi tiếp sếp nào mà phải nhậu đến nôn ọe ra áo, cũng ko được ai chăm sóc mà phải mặc nguyên áo bẩn tự lái xe về! Khi gây tai nạn em ấy cũng ko hùng hổ gì, bị hỏi say rượu à vẫn trả lời khá lễ phép.
Các cụ chửi thì cứ chửi, chứ uống say đến mức ấy thì ko kiểm soát được hành vi nữa, đâu còn đủ tỉnh táo để biết ko được lái xe. Đáng trách là cái đám nhậu cùng em ấy thấy em ấy say thế rồi mà vẫn để phải tự lái xe về!

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em thì uống rượu bia không lái xe mà đi ngủ. Nhưng cái em sợ nhất là....
Sau khi ngủ dậy rồi, em thấy tỉnh rồi, nhưng lái xe về bị thổi thì vẫn lên, như thế là không công bằng.
Đây mới lf vấn đề khó nói.
Em đề nghị CP thay đổi quy định xử phạt: khung nồng độ < 0.25 miligam/lít khí thở thì được miễn xử lý.

cusao

Xe lăn
Theo em cũng chẳng cần lên gân căng cứng làm gì cho khó thực hiện. Cứ nhẹ nhàng tự nhủ trong lòng " có bia rượu là không lx". Thế thôi ạ. Ăn nhau là tự giác tuân thủ là được.

dracula_bg

Xe điện
Cái khó nhất là uống từ trưa hôm nay (tầm 5-10 cốc bia), không ai say, chiều vẫn làm việc bình thường... nhưng sáng hôm sau thổi vẫn bị lên nồng độ. Cậu nhân viên cty em mới bị. Địa điểm thổi gần cty, ae biết tin chạy ra diễn giải hộ nhưng không ăn thua, xxx phải dung 3 ống thổi để cm đúng.
cái này nó do sức khỏe của từng người, từng thời điểm nữa cụ, thế nên để chắc ăn là em cứ làm cái máy cho chắc cú, thôi thì mình thổi 0 rồi mà ra cán bộ thổi vẫn lên thì do đen thôi vậy, chứ nếu mình thổi vẫn còn thì tuyệt nhiên không ôm vô lăng cho nó nhẹ nợ :D

nhanchauchau

Xe tăng
Xem clip mà thấy thương cho em gái kia nhiều hơn giận!
Ko biết phải đi tiếp sếp nào mà phải nhậu đến nôn ọe ra áo, cũng ko được ai chăm sóc mà phải mặc nguyên áo bẩn tự lái xe về! Khi gây tai nạn em ấy cũng ko hùng hổ gì, bị hỏi say rượu à vẫn trả lời khá lễ phép.
Các cụ chửi thì cứ chửi, chứ uống say đến mức ấy thì ko kiểm soát được hành vi nữa, đâu còn đủ tỉnh táo để biết ko được lái xe. Đáng trách là cái đám nhậu cùng em ấy thấy em ấy say thế rồi mà vẫn để phải tự lái xe về!
Uống đến mức nôn ọe ra rồi mà còn k biết đường gọi taxi?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em thì uống rượu bia không lái xe mà đi ngủ. Nhưng cái em sợ nhất là....
Sau khi ngủ dậy rồi, em thấy tỉnh rồi, nhưng lái xe về bị thổi thì vẫn lên, như thế là không công bằng.
Đợt trước seagame, em một mình lx về quê vợ ăn giỗ cụ. Ngồi cùng mâm có ông anh làm xxx, ông ấy bảo: "Anh vs chú lx đi xa nên uống coca thôi, đợt này nhiều chốt thổi lắm đấy". Ok, uống coca. Y như rằng đoạn Hoài Đức (QL32) gặp chốt thổi.
Đợt 2/9 năm rồi, em về quê lên. Chiều 1/9 uống 1 lon bia, tầm 8h tối mới đi, đi được 30 phút thì gặp chốt thổi, may không sao.

dracula_bg

Xe điện
Em đề nghị CP thay đổi quy định xử phạt: khung nồng độ < 0.25 miligam/lít khí thở thì được miễn xử lý.
Em cũng ghĩ vậy, cơ mà phải có tuyên truyền rõ ràng và bên CA cũng phải làm nghiêm, vì để <0,25 thì hình như là giữ nguyên như ngày xưa, lại tòi ra cơ số ông là em uống có chén sao lên 0,25 được, rồi lại nhiều cụ tặc lưỡi làm 1 lon không lên được ngưỡng phạt đâu, nó cũng có cái dở.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
cái này nó do sức khỏe của từng người, từng thời điểm nữa cụ, thế nên để chắc ăn là em cứ làm cái máy cho chắc cú, thôi thì mình thổi 0 rồi mà ra cán bộ thổi vẫn lên thì do đen thôi vậy, chứ nếu mình thổi vẫn còn thì tuyệt nhiên không ôm vô lăng cho nó nhẹ nợ :D
Vấn đề là dù việc lx vẫn ổn, không lái xe đi thi mất việc hoặc tốn tiền grap dù uống từ trưa hôm trước.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Theo em cũng chẳng cần lên gân căng cứng làm gì cho khó thực hiện. Cứ nhẹ nhàng tự nhủ trong lòng " có bia rượu là không lx". Thế thôi ạ. Ăn nhau là tự giác tuân thủ là được.
Sáng CN đi làm mét lòng vs nửa cút rượu, có người sáng thứ Hai thổi vẫn có nồng độ cồn. Dù uống xong bình thường, không say. Cạnh nhà em có ông bị thế rồi (tự thổi tại nhà), nên phải gọi grap đi.

kaku223223

Xe tăng
Ủng hộ, từ ngày có cái nghị định này, em có lý do để tránh mấy thằng " thích mn nể mình"

Ca phê thôi

Xe tăng
Pháp luật làm việc trên con số. Không làm việc phê hay say. Ông anh em đi nhậu là đi taxi. Hôm ông ấy đang đi bị gọi vào nhậu luôn. Lúc về ông ấy đưa tay Taxi 500k. Đi xe ông ấy chở ông ấy về. Ông ấy bảo giam bằng 2 năm thì tao bán xe đi bộ.
Cho em hỏi là khi bị giam bằng thì ai giám sát mình, mình cứ đi xe (tất nhiên là TH không gây tai nạn hay không dính lỗi bị vịn trên đường)

Gionam72

Xe lăn
Cho em hỏi là khi bị giam bằng thì ai giám sát mình, mình cứ đi xe (tất nhiên là TH không gây tai nạn hay không dính lỗi bị vịn trên đường)
À vâng chẳng có ai giám sát cả. Nhưng ông anh em ông ấy chấp nhận mất 500k taxi đi xe về mặc dù chưa say thì không bao giờ ông ấy lái xe mà không có bằng đâu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Anh Táo Tế đưa ra quan điểm rồi mà bác, như sau:
Tụi bây chạ bít cái mẹ dì.
Có tý cồn cỡ a đến b, là tự nhiên, và không ảnh hưởng đến khả năng lái xe đâu. Bỏ nó đê!!!
Có vẻ anh Hoàng vẫn đang say, nên chưa bỏ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Tiền mặt giám sát bác ạ:
Nếu bác bị thu bằng, và bị vồ, bác móc ví ra thôi.

Bên bển thì lỗi này cực nặng, vì bị đánh giá là Lỗi cố ý.
Tiền phạt tính theo Tháng lương chứ không đùa được. Thế nên, khi bị thu bằng, tụi tây sợ mất nghiệp luôn ấy chứ.
Nhiều đứa cố gắng câu giờ, để đưa Thời gian treo bằng vào Thời gian nghỉ phép năm, cho nó rẻ.

niceshot

Xe container
Uống đến mức nôn ọe ra rồi mà còn k biết đường gọi taxi?
Ngồi gõ phím thì ai cũng biết gọi taxi cả, uống đến lúc nôn ọe rồi suy nghĩ nó khác. Chưa trải nghiệm thì đừng lên giọng!

xe365

Xe buýt
Thế em tưởng đã lái xe thì quyết không uống rượu bia chứ uống rồi, lỡ say mèm thì muốn cương hay quyết nó khó lắm á :D

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Theo Điều 8 Luật GTĐB 2008 quy định về các hành vi bị cấm, trong đó:
* Điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.
* Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt > 50 mg/100 ml máu hoặc > 0,25 mg1 lít khí thở.

Mức xử phạt nồng độ cồn đối với xe máy đã xử phạt trường hợp nồng độ cồn ≤ 50 mg/100 ml máu hoặc nồng độ cồn ≤ 0,25 mg/1 lít khí thở rồi.
Mức xử phạt nồng độ cồn đối với xe đạp đã xử phạt trường hợp nồng độ cồn ≤ 50 mg/100 ml máu hoặc nồng độ cồn ≤ 0,25 mg/1 lít khí thở.

Luật không cấm mà Nghị định về chế tài xử phạt vẫn có. Cụ nào rành luật giải thích em với? Cụ sgb345 buicongchuc

Chỉnh sửa cuối:

Taihoatu

Xe lăn
Đến gần 2 năm nay em chẳng uống rượu và bia
Mấy thằng bạn nó chán giờ đi uống nó chẳng rủ nữa.