[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

hamcuare!

Xe container
Cc chắc cả nể hoặc cv phải uống!
E chỉ có 2 trạng thái:
1 là từ chối đi ăn nhậu luôn vì thấy k cần thiết tốn thời gian vs tiền bạc cho bữa nhậu.
2 là đi grab vs xác định nhậu hết tầm mới về.
K có kiểu nể nang hoặc bị chèo kéo mời mọc, cũng nhàn.

drchimnon

Xe tăng
Phế thôi cụ ạ. Máy 400k toàn từ TQ, bên đó vẫn chấp nhận ok dưới 0.2mg/L, máy chỉ cảnh báo dải trên 0.2mg/L. Chuẩn nhất thì cụ tham khảo web BAC calculator nhé. Em hay u bia (có dải nồng độ rõ ràng) nên dễ tính toán. Ví dụ, em nặng 76kg, u 8 lon bia (5 độ), kết thúc lúc 7h tối, 7h sáng hôm sau thì nó như ảnh. U 5 lon thì vô tư.

drchimnon

Xe tăng
Cụ thử ăn món mực khô nướng cồn và cá chép hấp bia rồi thử xem máy nó có báo nồng độ cồn không?
Hoặc hải sản hấp bia chẳng hạn.
Xem thử các món ăn truyền thống có nên đưa ra khỏi thực đơn không?
Hấp với nấu thì cồn bay hơi hết rồi he he.

CR-Vic

Xe container
Em mua cái máy của Tàu mà sau khi uống hai lon 1664 beer lúa mỳ thì máy nó báo 0 độ cồn/lít khí thở. Thời gian sau khi uống là 2h. Khi đo thì cảm giác vẫn hơi hơi có hơi men. Kết luận, không thể tin vào cái máy tàu đó được. Lớ ngớ bọn xxx nó vẫy vào thổi là tèo:D

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em mua cái máy của Tàu mà sau khi uống hai lon 1664 beer lúa mỳ thì máy nó báo 0 độ cồn/lít khí thở. Thời gian sau khi uống là 2h. Khi đo thì cảm giác vẫn hơi hơi có hơi men. Kết luận, không thể tin vào cái máy tàu đó được. Lớ ngớ bọn xxx nó vẫy vào thổi là tèo:D
Thế thì sao kết luận đc cụ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Phế thôi cụ ạ. Máy 400k toàn từ TQ, bên đó vẫn chấp nhận ok dưới 0.2mg/L, máy chỉ cảnh báo dải trên 0.2mg/L. Chuẩn nhất thì cụ tham khảo web BAC calculator nhé. Em hay u bia (có dải nồng độ rõ ràng) nên dễ tính toán. Ví dụ, em nặng 76kg, u 8 lon bia (5 độ), kết thúc lúc 7h tối, 7h sáng hôm sau thì nó như ảnh. U 5 lon thì vô tư.
View attachment 8394305
Cái này nó chỉ tương đối thôi cụ , nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố mà .
E chủ yếu sắm để test vào buổi sáng hôm sau nếu tối hôm trước uống nhiều hơn bt

poiuy

Xe ba gác
Tóm lại là ko nên tồn tại dạng số 0, trong mọi lĩnh vực đều vậy.
Bộ CA cũng biết điều này, rồi đa số ko muốn số 0.
Nhưng số 0 phải làm, trong thời kỳ quá độ này, sau này sẽ điều chỉnh.
Vì cái thói cả nể của dân mình. Nếu trên 0 1 chút là bị ép ngay.
Yên tâm đi các cụ ợ
Em đồng ý với cụ. Người ta biết cả đấy nhưng để 0 mới tạo ra nỗi sợ uống rượu được. Đây là 1 tác dụng phụ không ngờ tới của hơi thở cồn =0.

CR-Vic

Xe container
Tức là thổi cái máy tàu mấy trăm nghìn thì máy nó báo 0 độ. Về lý thuyết là như thế. Nhưng thực tế là sau khi uống 2 lon beer gần 2h thì cảm giác hơi thở vẫn có thể vẫn còn men rượu beer và nếu bọn xxx nó tuýt vào thổi thì rất có thể máy xxx nó vẫn báo là có nồng độ cồn. Ý em là như thế. Mua cái máy để tham khảo cho vui thôi.

Thế thì sao kết luận đc cụ

poiuy

Xe ba gác
Vớ vẩn, đội mũ bảo vệ chính mình. Em đội mũ, 2 gương nghiêm chỉnh từ ngày đi xe máy. Việc ko đội mũ nó có thể làm tăng gánh nặng chi phí y tế nếu ng đó gặp tai nạn. Còn nó ko gây nguy hiểm đến an toàn giao thông cho người khác. Em quan điểm: mài thích thì đội, ko thích thì thôi. Nếu gặp tai nạn thì mài bỏ tiền mà chữa, ko có tiền thì chấp nhận thương đau. Nhưng y tế nước nhà vẫn còn nhân đạo lắm.
Cụ chẳng may va chạm giao thông với người đi xe máy, cụ có lỗi và phải bồi thường. Hậu quả với cụ sẽ rất khác giữa 2 trường hợp người đó có hoặc không đội mũ BH.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Theo như em quan sát trong phố thì phải đến 90℅ MBH là đểu, tác dụng bảo vệ gần như không có.
Ấy vậy mà nó vẫn hợp pháp.
Vậy vấn đề ở đây là gì?
Về mũ BH, dù ko đạt chuẩn, vẫn an toàn hơn nhiều khi tai nạn nếu so với không đội. Tất nhiên là ko tính mũ vải, mũ dù...vì nó ko phải là mũ BH.
Nó giống như ai cũng biết thực phẩm bán ở chợ đầy thuốc trừ sâu, kháng sinh, tăng trọng, kích thích tăng trưởng... (loại nào đạt chuẩn thì dành để xuất khẩu), nước uống không khí ô nhiễm và ko an toàn, nhưng nếu ko ăn uống hít thở thì chết ngay, còn sử dụng nó thì chết..từ từ và đau đớn, nhưng có tránh đc đâu cụ?

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Tức là thổi cái máy tàu mấy trăm nghìn thì máy nó báo 0 độ. Về lý thuyết là như thế. Nhưng thực tế là sau khi uống 2 lon beer gần 2h thì cảm giác hơi thở vẫn có thể vẫn còn men rượu beer và nếu bọn xxx nó tuýt vào thổi thì rất có thể máy xxx nó vẫn báo là có nồng độ cồn. Ý em là như thế. Mua cái máy để tham khảo cho vui thôi.
Vâng , e test để giảm nguy cơ thôi cụ ạ . Mình ko có cái để đối chứng nên khó .

blackpaint

Xe container
Cụ chẳng may va chạm giao thông với người đi xe máy, cụ có lỗi và phải bồi thường. Hậu quả với cụ sẽ rất khác giữa 2 trường hợp người đó có hoặc không đội mũ BH.
Chuẩn ạ, ko đội mũ bị chấn thương vùng đầu, cổ... có thể sẽ ko được bảo hiểm.

BMW X11

Xe điện
Theo như em quan sát trong phố thì phải đến 90℅ MBH là đểu, tác dụng bảo vệ gần như không có.
Ấy vậy mà nó vẫn hợp pháp.
Vậy vấn đề ở đây là gì?
Có ai bẩu nó Hợp pháp đâu bác.
Trước đây, các ảnh ra nghiêm lệnh kinh lắm: Mũ phải chuẩn; phải cài quai; phải xxx và yyy, không là phạt.

Giờ thì tôi chứng kiến nhiều lần, các anh tất xanh đội cái mũ rất chi đạt chuẩn, như thế này:
Shopee treo giá có 23.500 VNĐ.

Có lẽ vấn đề nằm ở chỗ đó.

thanhgamo

Xe container
Có ai bẩu nó Hợp pháp đâu bác.
Trước đây, các ảnh ra nghiêm lệnh kinh lắm: Mũ phải chuẩn; phải cài quai; phải xxx và yyy, không là phạt.

Giờ thì tôi chứng kiến nhiều lần, các anh tất xanh đội cái mũ rất chi đạt chuẩn, như thế này:
Shopee treo giá có 23.500 VNĐ.

View attachment 8395162

Có lẽ vấn đề nằm ở chỗ đó.
Bắt lỗi không cài quai thôi bác.
Bắt lỗi mũ dỏm phức tạp lắm, anh phải chứng minh nó là dỏm mới được, mà muốn chứng minh nó dỏm theo đúng trình tự thì phức tạp lắm.

hm.tuan

Xe điện
Ethanol nội sinh (endogenous ethanol) có trong cơ thể người, sinh ra từ quá trình đường phân (glycolysis) thực phẩm giàu carbohydrate (tinh bột, đường v.v.) thành axit pyruvic, rồi nhờ enzyme pyruvate decarboxylase chuyển thành acetaldehyde, nhờ enzyme alcohol dehydrogenase (ADH) khử acetaldehyde thành ethanol. ADH cũng đóng vai trò trong phản ứng theo chiều ngược lại, oxi hoá ethanol thành acetaldehyde.
Một số nghiên cứu về ethanol nội sinh từ cuối thập niên 1950 ghi nhận ethanol nội sinh ở mức dưới 1mg/l máu hoặc 0,82 microgam/l khí thở (xác định theo phương pháp sắc ký khí khoảng không bên trên, Headspace gas chromatography) hoặc không quá 12,51mg/l máu khi xác định theo phương pháp Widmark. Ở những người có vấn đề về trao đổi chất (tiểu đường, viêm/xơ gan) thì ethanol nội sinh có thể cao hơn. Nghiên cứu của Kaji et al. (1976, 1984) ghi nhận nồng độ ethanol nội sinh cao bất thường ở một số người Nhật, với một vài người có ethanol nội sinh tới 800 mg/l máu, tuy nhiên kết quả này không được phát hiện lại trong các nghiên cứu sau này. Từ đây mà có khái niệm Auto Brewery Syndrome là triệu chứng rối loạn đường tiêu hoá hiếm gặp với ethanol nội sinh cao bất thường. Người ta cũng ghi nhận khoảng 50% dân Nhật có enzyme aldehyde dehydrogenase (ALDH) bị bất hoạt, dẫn tới việc phân hủy acetaldehyde thành acetate bị phá vỡ.
Mức 10,9mmol/l (tương đương 10,9 * 46g/mol = 501,4 mg/l máu) là mức mà dưới ngưỡng đó thì nó hầu như không ảnh hưởng gì tới tâm, sinh lý của người, vì thế một số quốc gia lấy nó làm mức để xem xét việc xử phạt đối với người điều khiển phương tiện giao thông chứ không phải là nồng độ của ethanol nội sinh.
Chưa kể khẩu vị ăn uống nữa cccm ạ:
- Ăn mực hấp hoặc bạch tuộc hấp ko chấm mắm tôm chanh đánh bọt, pha rượu nặng, đánh cho chín, bọt trắng lên thì mất nửa vị ngon.
- Ăn thịt chó, dù hấp, luộc, chả... kể cả bún chó em hay ăn, mà chấm mắm tôm ko biết cho rượu nặng vào mắm tôm mà đánh lên thì ko biết thế nào là vị ngon của thịt chó.
- Ăn bím đậu, í nhầm, bún đậu mắm tôm mà mắm tôm ko cho 1:1 rượu nặng, đánh lên thì chấm ăn mặn chát, mất vị ngon...
Thôi, em chả liệt kê nữa đâu.

giahoi

Xe hơi
Chưa kể khẩu vị ăn uống nữa cccm ạ:
- Ăn mực hấp hoặc bạch tuộc hấp ko chấm mắm tôm chanh đánh bọt, pha rượu nặng, đánh cho chín, bọt trắng lên thì mất nửa vị ngon.
- Ăn thịt chó, dù hấp, luộc, chả... kể cả bún chó em hay ăn, mà chấm mắm tôm ko biết cho rượu nặng vào mắm tôm mà đánh lên thì ko biết thế nào là vị ngon của thịt chó.
- Ăn bím đậu, í nhầm, bún đậu mắm tôm mà mắm tôm ko cho 1:1 rượu nặng, đánh lên thì chấm ăn mặn chát, mất vị ngon...
Thôi, em chả liệt kê nữa đâu.
Cụ viết làm em thèm.
Mà viết thế này vớ vẩn lại có người bảo cồn nội sinh từ đây mà ra thì lại cãi nhau.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X11

Xe điện
Bắt lỗi không cài quai thôi bác.
Bắt lỗi mũ dỏm phức tạp lắm, anh phải chứng minh nó là dỏm mới được, mà muốn chứng minh nó dỏm theo đúng trình tự thì phức tạp lắm.
Lỗi mũ dỏm đúng là khó; Lỗi mũ không có chuẩn / không đạt chuẩn, dễ hơn nhiều bác ạ.
Vì chả có cái gì được gọi là Chuẩn dán trên đó cả.

Lý do có lẽ nằm ở chỗ Hiệu quả thấp thôi bác.

Hiện tại thì tôi thấy gần nhà tôi, các ảnh vẫn rất tích cực vợt vụ Đèn đỏ hoặc Không mũ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
mấy anh XX có học giỏi sinh học đâu mà bắt các anh ý nghe theo =)) =)) =))