[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

.Bo My

Xe lăn
Giờ lên chợ vô vàn phân loại viên rửa bát finish.
chả biết cái nào ok nhất, chưa kể giá cũng tùm lum.
Các cụ có thể chia sẻ kinh nghiệm xài viên rửa bây giờ với ạ ?
Loại Finnish Power Cube chữ Nhật ấy ngon bổ rẻ đầy đủ 3 in 1, nhỏ thì không cần phải cắt, cần nhiều thì cho 2 viên. Tuy nhiên giờ có viên Seaways 3 in 1 combo 4 gói tặng 2 lúc giảm giá ấy. 1 viên là 12 bộ max so với Finnish Nhật 1 viên 8 bộ. Tính ra giá xấp xỉ nhau khoảng 1.200 đồng 1 viên thôi, nhưng Seaways chính hãng hơn còn Finnish Nhật thì phải tìm chổ bán rẻ nhất. Seaways cũng có enzime, thích hợp cho chương trình rửa tiết kiệm, có lẽ giống Finish Eco hơn.

Còn loại viên to, nhiều thành phần lỏng và rắn nó gọi là pod thì đắt hơn.

Loại gel lỏng thì tốt cho đồ sứ, ít mòn, dành cho nhà ai có mấy bộ sứ đắt tiền. Nhưng đúng liều thì cũng khá đắt, nhiều người tiết kiệm bằng cách cho bớt lại. Nhưng giờ cái viên có 1.200 đ thì mất công thế làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Thường thì càng đắt, càng nhiều tính năng và sẽ càng sạch/khô/thơm hơn. Ví dụ, rửa ly thủy tinh uống vang sẽ khác với rửa bát thường vì loại xịn nó sẽ nhìn cái ly trong vắt sau khi rửa trong khi loại khác có thể vẫn hơi mờ. Cụ cân đối chi phí và loại đồ của cụ cần rửa rồi chọn thôi. Chứ giờ cụ hỏi thế thì hơi khó. Vios cũng đi được, Camry cũng đi được mà Lexus cũng đi được nhưng có nhiều tính năng mà ông đi Camry hay Vios sẽ không mấy khi dùng đến với người này trong khi ông đi Lexus lại thấy rất đáng khi bỏ tiền ra mua.
Em chỉ biết loại Finish Quantum là đắt nhất thì phải, còn loại basic hay classic gì đó thì rẻ nhất và cơ bản nhất thì phải. Giữa nó còn vô cùng nhiều loại nữa như kiểu cho nước cứng nhiều...
Cảm ơn cụ, liệu có Finish fake ko nhỉ ? Nếu có thì có cách nào nhận biết được ko ?
Hồi đầu em mới mua máy, NPP tặng kèm hộp 100v Classic dùng thấy sạch tinh. Mà giờ xài cũng qua mấy loại All in one, gì gì essential hương chanh, rồi Classic hương chanh, rồi viên nhỏ của Nhật mà thấy ko sạch tinh tươm như trước :)
mấy loại sau này ko hiểu sao để lại mùi quá. Em thích loại rửa xong ko để loại mùi mà chưa tìm lại đc. Loại giống lúc đầu thì đâu cũng hết hàng

.Bo My

Xe lăn
Cảm ơn cụ, liệu có Finish fake ko nhỉ ? Nếu có thì có cách nào nhận biết được ko ?
Hồi đầu em mới mua máy, NPP tặng kèm hộp 100v Classic dùng thấy sạch tinh. Mà giờ xài cũng qua mấy loại All in one, gì gì essential hương chanh, rồi Classic hương chanh, rồi viên nhỏ của Nhật mà thấy ko sạch tinh tươm như trước :)
mấy loại sau này ko hiểu sao để lại mùi quá. Em thích loại rửa xong ko để loại mùi mà chưa tìm lại đc. Loại giống lúc đầu thì đâu cũng hết hàng
Ở cụ dùng mà không thấy sạch là sao ạ, chắc cụ nhầm với bóng? Bóng muốn nhiều thì mua nước riêng châm vào nhưng có hại sức khỏe. Còn fake hay không thì chỉ biết là sạch, fake mà rẻ và sạch thì kệ, mua giá đắt mới phải lo fake! :D Nếu cần cụ vào Finnish Mall chính hãng trên Shoppee, Laz để mua giá chính hãng rồi đối chiếu.

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Ở cụ dùng mà không thấy sạch là sao ạ, chắc cụ nhầm với bóng? Bóng muốn nhiều thì mua nước riêng châm vào nhưng có hại sức khỏe. Còn fake hay không thì chỉ biết là sạch, fake mà rẻ và sạch thì kệ, mua giá đắt mới phải lo fake! :D Nếu cần cụ vào Finnish Mall chính hãng trên Shoppee, Laz để mua giá chính hãng rồi đối chiếu.
Cảm ơn cụ nhé. Cụ nói em mới biết có có Seaways và nhiều hãng khác cũng làm viên rửa bát. Lâu nay chỉ biết mỗi Somat với Finish:D
Cái vụ sạch ở đây là sau khi rửa xong, em thấy vẫn có những vết bám ở thành máy, cửa máy giống như giọt mỡ đọng vào, dù đã có đủ muối, nước bóng, viên rửa all in one.

duylinh_th05

Xe đạp
nhà em cũng thế, lúc đầu rửa rất sạch. Sau rồi thấy nó hơi đắt nên lên trên mạng mua đủ mỏi thể loại. Giá thì rẻ nhưng rửa thấy ko sạch bằng. Giai đoạn vừa rồi em thử mua hàng của chính hãng finish thì thấy nó rửa sạch hơn hẳn. Nhưng mà công nhận nó đắt so với các shop khác. Shop bình thường bán tầm 150k gì đó, còn em mua thì 320k cho hộp 100 viên! hơn 500k cho combo viên rửa, muối, nước làm bóng!

network

Xe buýt
Giờ lên chợ vô vàn phân loại viên rửa bát finish.
chả biết cái nào ok nhất, chưa kể giá cũng tùm lum.
Các cụ có thể chia sẻ kinh nghiệm xài viên rửa bây giờ với ạ ?
Cụ cứ dùng combo gồm Bột rửa, bóng, muối là ok nhất cụ nhé.

thichlexus

Xe điện
Em chuyển sang dùng bột rửa Somat thấy khá ổn, Finish nhiều nơi bán quá loạn cào cào không biết chỗ nào chuẩn nữa

.Bo My

Xe lăn
dây cấp nước bị chuột cắn, giờ dùng dây máy giặt được không nhỉ? Thấy ít chỗ bán cái dây này.

network

Xe buýt

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Loại Finnish Power Cube chữ Nhật ấy ngon bổ rẻ đầy đủ 3 in 1, nhỏ thì không cần phải cắt, cần nhiều thì cho 2 viên. Tuy nhiên giờ có viên Seaways 3 in 1 combo 4 gói tặng 2 lúc giảm giá ấy. 1 viên là 12 bộ max so với Finnish Nhật 1 viên 8 bộ. Tính ra giá xấp xỉ nhau khoảng 1.200 đồng 1 viên thôi, nhưng Seaways chính hãng hơn còn Finnish Nhật thì phải tìm chổ bán rẻ nhất. Seaways cũng có enzime, thích hợp cho chương trình rửa tiết kiệm, có lẽ giống Finish Eco hơn.

Còn loại viên to, nhiều thành phần lỏng và rắn nó gọi là pod thì đắt hơn.

Loại gel lỏng thì tốt cho đồ sứ, ít mòn, dành cho nhà ai có mấy bộ sứ đắt tiền. Nhưng đúng liều thì cũng khá đắt, nhiều người tiết kiệm bằng cách cho bớt lại. Nhưng giờ cái viên có 1.200 đ thì mất công thế làm gì.
Nay em ngó thì viên Seaways nó cũng nhỏ như viên Nhật. Ko to hơn tý nào. :D

.Bo My

Xe lăn
Nay em ngó thì viên Seaways nó cũng nhỏ như viên Nhật. Ko to hơn tý nào. :D
công thức nó khác, không quy ra gam được đâu. Giấy tờ thì nó ghi đến 12 bộ, còn viên Nhật tối đa 8 bộ. Nhà mình để đầy 16 bộ thì chơi 1 viên Seaways cũng sạch chán, còn viên Nhật dùng 2 viên cho chắc.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Bột và viên rửa bát thì cứ vào siêu thị thì mới chuẩn. Trước em mua trên shopee thì rẻ hơn nhưng chất lượng kém, không sạch rõ nhất là ở lưới lọc hay bị bám bẩn. Sau em mua trong siêu thị thì thấy sạch hơn nhưng cũng đắt hơn.

.Bo My

Xe lăn
Bột và viên rửa bát thì cứ vào siêu thị thì mới chuẩn. Trước em mua trên shopee thì rẻ hơn nhưng chất lượng kém, không sạch rõ nhất là ở lưới lọc hay bị bám bẩn. Sau em mua trong siêu thị thì thấy sạch hơn nhưng cũng đắt hơn.
Shopee đầy shop chính hãng, ông Hafele cũng có bán hàng Finish kìa. Có thể hàng nhập ngoài thì ngày sản xuất cũ hơn tí thôi, nhưng cũng toàn hóa chất, để lâu được.

trieuminhvn

Xe tải
cụ lucky.win cho e hỏi, con Teka nhà e dạo này e bật lên cứ được mấy phút lại tự ngắt, bực mình e gõ cho mấy phát vào cánh cửa 2-3 lần mới bật để nó chạy đc, cụ cho e hỏi nó hỏng phần j nhỉ. Với lại đang thấy nó tậm tịt nên cũng nghĩ đến lúc phải thay nó, thì thấy con xiaomi P1 cũng đẹp(e cũng hay dùng đồ linh tinh xiaomi) cụ cho e hỏi con này dùng ổn k? nếu ổn chắc e cũng định lấy( nhà e 4ng) cám ơn cụ!

bee94

Xe máy
Sr6 thì mua mã nào ok vậy các cụ?

lucky.win

Xe điện
cụ lucky.win cho e hỏi, con Teka nhà e dạo này e bật lên cứ được mấy phút lại tự ngắt, bực mình e gõ cho mấy phát vào cánh cửa 2-3 lần mới bật để nó chạy đc, cụ cho e hỏi nó hỏng phần j nhỉ. Với lại đang thấy nó tậm tịt nên cũng nghĩ đến lúc phải thay nó, thì thấy con xiaomi P1 cũng đẹp(e cũng hay dùng đồ linh tinh xiaomi) cụ cho e hỏi con này dùng ổn k? nếu ổn chắc e cũng định lấy( nhà e 4ng) cám ơn cụ!
Cụ tháo kiểm tra các giắc cắm công tắc nguồn, dùng lâu nó thế.

Còn máy Xiaomi nếu rẻ thì cụ mua, còn nếu 12-13tr thì thôi, các hãng máy như Eurosun hay Richborn cũng y như thế thôi cụ.

quanghuy1288

Xe tải
Đối với các máy có tính năng mở cửa hoặc sấy Zeo của Bosch, điểm em không ưng đó là nhiệt độ tráng họ hạ thấp quá, còn 35-40 độ, hạ thấp để tiết kiệm điện. Nhiệt độ thấp thì tráng sẽ không sạch, thế nên họ thay đổi bằng cách kéo dài thời gian tráng ra, khi cửa mở cũng cần thời gian dài qua đêm thì hơi nước mới thoát hết.

Máy nhà em đang dùng, nhiệt độ tráng được đẩy lên trên 68 độ. Để biết được đồ rửa sạch đến mức nào thì đừng thử bằng đồ sứ hay thuỷ tinh, mà nên dùng bát nhựa hay hộp nhựa có dính nhiều mỡ, sau khi rửa miết tay thấy kin kít là ok. Những đồ này cần tráng bằng nước nóng trên 65 độ mới tạo cảm giác sạch thật sự.

Nhiệt độ tráng trên 68 độ, xong nguội dần đến khi kết thúc chương trình còn 50-52 độ, máy tắt nguồn và cửa tự mở ra. Nhiệt độ trên 50 độ kèm thêm quạt thổi từ trong lòng máy nên thoát hơi cực kỳ nhanh, chỉ cần 1-2ph, những giọt nước còn đọng lại là bay hơi hết, cánh cửa máy đã khô cong rồi, đồ nhựa cũng khô tuyệt vời luôn.

zeo 6.jpg
tầm 20tr nên mua máy j ngon bổ rẻ mà vẫn khô bát cụ ơi

trieuminhvn

Xe tải
Cụ tháo kiểm tra các giắc cắm công tắc nguồn, dùng lâu nó thế.

Còn máy Xiaomi nếu rẻ thì cụ mua, còn nếu 12-13tr thì thôi, các hãng máy như Eurosun hay Richborn cũng y như thế thôi cụ.
Vâng, cám ơn cụ

quychau2010

Xe hơi
Máy em bosch serie 2, mua cũng được 6 năm rồi. Dạo gần đây máy hay báo lỗi E15, thợ kiểm tra báo do hỏng bộ chia nước và báo giá 1,8 triệu. Các cụ cho em hỏi thế có đúng giá không ah, em cám ơn.

lucky.win

Xe điện
Máy em bosch serie 2, mua cũng được 6 năm rồi. Dạo gần đây máy hay báo lỗi E15, thợ kiểm tra báo do hỏng bộ chia nước và báo giá 1,8 triệu. Các cụ cho em hỏi thế có đúng giá không ah, em cám ơn.
Cụ thể nó hỏng chỗ nào thế cụ.