[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

taoxanh1617

Xe đạp
giờ series 6 model mới nhất là loại nào các cụ nhỉ.
nhà e đang dự định mua 1 con loại lắp âm hoàn toàn.
cụ nào có hàng thì tư vấn giùm nhà e nhé

lolness

Xe đạp
Nhờ bác lucky.win tư vấn giúp, mình ở Lâm Đồng, đang xem 2 model MRB:
- Electrolux ESF5206LOW 13 bộ, giá 8.990.000đ
- Bosch SMS63L08EA 12 bộ, giá 12.490.000đ
Ban đầu tính mua cái rẻ rẻ, mà thấy Bosch giá cũng ổn
Nhờ bác tư vấn 2 cái MRB trên có ưu nhược điểm thế nào, có nên mua 1 trong 2 máy trên không

cám ơn bác

lolness

Xe đạp
Mình có search lại thì thấy model Bosch SMS06L08AE là do HMH đặt riêng cho thị trường ĐNA
Còn thua series 2
Vậy tầm giá 12tr, có model MRB Bosch nào ổn ko các bác
Hay lên thẳng model Bosch SMS4ECI14E made in Germany cho máu :D

network

Xe buýt
Mình có search lại thì thấy model Bosch SMS06L08AE là do HMH đặt riêng cho thị trường ĐNA
Còn thua series 2
Hoặc là cụ lấy hẳn Bosch Đức, không thì cụ lây em Elec kia bao bền và ổn định hơn Bosch cụ nhé.

lucky.win

Xe điện
Hoặc là cụ lấy hẳn Bosch Đức, không thì cụ lây em Elec kia bao bền và ổn định hơn Bosch cụ nhé.
Cụ đừng chém tào lao thế. Cái Elec 5206 còn lâu mới so được với cái Bosch 63L kia, cùng ghi là máy 12 bộ, nhưng cái Bosch được gấp rưỡi so với Elec, vì khay xếp của Elec nó nông hơn so với các hãng khác.

Chưa kể đến trang bị, vd như màn hình hiển thị thời gian máy Elec cũng không có, thợ vẫn gọi là máy mù là vì thế.

Về thân vỏ hay độ hoàn thiện thì kể cả máy Elec đời cao hơn cũng không so được với Bosch.

lucky.win

Xe điện
Còn thua series 2
Cụ cứ mua cái Bosch 63L mà dùng. Nó là 1 trong những model cực kỳ trâu bò. Kế tiếp nó là cái 46Gi01 cũng trâu bò không kém.

lolness

Xe đạp
Cụ cứ mua cái Bosch 63L mà dùng. Nó là 1 trong những model cực kỳ trâu bò. Kế tiếp nó là cái 46Gi01 cũng trâu bò không kém.
Cám ơn bác đã tư vấn
Chắc em sẽ lên luôn model sms4eci14e, để em ngâm cứu thêm model này xem sao :D

network

Xe buýt
Cụ đừng chém tào lao thế. Cái Elec 5206 còn lâu mới so được với cái Bosch 63L kia, cùng ghi là máy 12 bộ, nhưng cái Bosch được gấp rưỡi so với Elec, vì khay xếp của Elec nó nông hơn so với các hãng khác.

Chưa kể đến trang bị, vd như màn hình hiển thị thời gian máy Elec cũng không có, thợ vẫn gọi là máy mù là vì thế.

Về thân vỏ hay độ hoàn thiện thì kể cả máy Elec đời cao hơn cũng không so được với Bosch.
Elec giá và chất lượng hơn hẳn cái Bosch kia cụ à, lòng máy inox 100% còn Bosch kia là mẫu cắt giảm kém nhất của Bosch đáy máy bằng nhựa rất dễ két bẩn khó vệ sinh. Mẫu Elec chỉ kém Bosch 1 chút về công nghệ và kiểu dáng nhưng bền và ít lỗi vặt hơn Bosch kia, giá Elec thì quá hợp lý rồi.

lucky.win

Xe điện
Elec giá và chất lượng hơn hẳn cái Bosch kia cụ à, lòng máy inox 100% còn Bosch kia là mẫu cắt giảm kém nhất của Bosch đáy máy bằng nhựa rất dễ két bẩn khó vệ sinh. Mẫu Elec chỉ kém Bosch 1 chút về công nghệ và kiểu dáng nhưng bền và ít lỗi vặt hơn Bosch kia, giá Elec thì quá hợp lý rồi.
Chính cái Elec mới là cắt giảm rất nhiều so với xưa. Khi tháo máy ra mới thấy tệ như nào, chứ đừng xem trên mạng rồi đoán mò.

Tệ nữa là bo mạch lại chuyển ra vị trí sau lưng máy và sát nền nhà. Ẩm nền lên là bị, mà đồ mua bên ngoài không có, hãng báo 6,5tr cái mạch và chờ 2 tháng đấy.

lolness

Xe đạp
Nếu thật dư giả thì cụ mua cái Eci14. Còn nếu ở ngoài bắc này thì cụ mua cái Siemens sẽ tiết kiệm được 3tr.
Thực ra là ko dư dả, đang nợ đầm đìa :))))
Nhưng xem 1 hồi thì muốn mua luôn cái xịn, xài lâu dài luôn
Chắc mai sẽ đặt hàng ĐMCL cái Eci14 này luôn
Cám ơn bác đã tư vấn nhiệt tình

VestonQuandui

Xe đạp
Cụ lucky.win tư vấn giúp em: Tài chính tầm 20tr và ô bếp cao81, rộng61, sâu57 thì lắp máy rửa bát Bosch nào?

bao_nhu

Xe đạp
Các bác cho em hỏi kết quả chất lượng nước như vầy thì nên set muối ở mức nào ạ.

alceste

Xe điện
Bác ơi, Bosch serie 8 h có mã nào giá mềm và chất lượng tốt ko ạ? Vì máy rửa bát dùng lâu ko hỏng nên người nahf em định mua hẳn đời mới, sau dùng đỡ lỗi mốt và lại phải đổi. em cám ơn

thinhtd

Xe container
Bác ơi, Bosch serie 8 h có mã nào giá mềm và chất lượng tốt ko ạ? Vì máy rửa bát dùng lâu ko hỏng nên người nahf em định mua hẳn đời mới, sau dùng đỡ lỗi mốt và lại phải đổi. em cám ơn
Đời mới có khi lại nhanh hỏng đó cụ. Sấy zeolith thì hên xui. :))

Aon

Xe tăng
Cụ lucky.win tư vấn giúp em: Tài chính tầm 20tr và ô bếp cao81, rộng61, sâu57 thì lắp máy rửa bát Bosch nào?
Tài chính tầm ấy thì bắt đầu ngắm SMS6ZCI49E được cụ ạ, nhưng vấn đề là nếu cao đúng 81 thì nhét Bosch vào không vừa đâu, nếu có thịt để sửa cho nó lên tối thiểu 81.5 lọt lòng (dư tí để đỡ kích) thì còn được, mà vẫn phải tháo nắp trên của máy ra.

Các bác cho em hỏi kết quả chất lượng nước như vầy thì nên set muối ở mức nào ạ.
View attachment 8090912
Em tra theo bảng quy đổi độ cứng ppm - pH thì thấy độ cứng kia rơi vào tầm 150ppm, quy ra mức cài đặt H02. Không biết có sai sót gì trong tính toán không, nhờ các cụ thông thái chỉ giúp.

Serie không quyết định mới cũ cụ ợ. Mỗi thế hệ vẫn có đầy đủ các serie. Thế hệ mới nhất giờ là từ sau năm 2021 trở đi theo em được biết. Nhưng đôi khi mới chưa chắc đã tốt hơn cũ, có những mã cũ rồi nhưng rất bền vì nó không có gì để hỏng như cụ luckywin nói trên kia.

alceste

Xe điện
Đời mới có khi lại nhanh hỏng đó cụ. Sấy zeolith thì hên xui. :))
Hiện nay nhà này em đang dùng Siemens iq700, em mua bên Đức, thật sự là rất thích, rửa sạch kín kít, đồ thủy tinh trong veo như pha lê. Lần nào rửa xong cũng thấy rất happy.
trước đây nhà cũ em dùng Bosch 82EU serie 2, cũng bền, 8 năm ko có hỏng gì nhưng chỉ là đời tháp nên quá basic it tính năng. Hồi mua máy đó là mới mua nhà, kinh tế eo hẹp, mấy năm sau muốn thay đời cao hơn nhưng cũng ko có ai để cho vì nói thật là cho cũng ko đắt, ai thích dùng máy rửa bát thì họ đã tự trang bị rồi, và họ cũng không muốn dùng một cái máy đời thấp, người nào không có điều kiện thì họ lại không quen khái niệm và thói quen dùng máy rửa bát. Vì ko giải phóng đc máy cũ nên cũng ko mua đc máy mới nên đến khi sang nhà mới thì vứt lại máy cũ cho khách thuê mới nhẹ nợ.
Vì thế, nhà này em mới muốn trang bị một cái máy đời cao một chút, để sau này không phải thay đổi, hoặc lúc dùng không quá khó chịu vì nó ít tính năng hay là đời sâu quá. Vì đồ điện tử toàn trên 10 năm, nói thật là em chưa hỏng gì bây giờ, vì thế nên em cũng rất lạc quan ko sợ số đen hay hỏng hóc:)

• Vodka
Reactions: Aon

phuongmit

Xe cút kít
Hiện nay nhà này em đang dùng Siemens iq700, em mua bên Đức, thật sự là rất thích, rửa sạch kín kít, đồ thủy tinh trong veo như pha lê. Lần nào rửa xong cũng thấy rất happy.
trước đây nhà cũ em dùng Bosch 82EU serie 2, cũng bền, 8 năm ko có hỏng gì nhưng chỉ là đời tháp nên quá basic it tính năng. Hồi mua máy đó là mới mua nhà, kinh tế eo hẹp, mấy năm sau muốn thay đời cao hơn nhưng cũng ko có ai để cho vì nói thật là cho cũng ko đắt, ai thích dùng máy rửa bát thì họ đã tự trang bị rồi, và họ cũng không muốn dùng một cái máy đời thấp, người nào không có điều kiện thì họ lại không quen khái niệm và thói quen dùng máy rửa bát. Vì ko giải phóng đc máy cũ nên cũng ko mua đc máy mới nên đến khi sang nhà mới thì vứt lại máy cũ cho khách thuê mới nhẹ nợ.
Vì thế, nhà này em mới muốn trang bị một cái máy đời cao một chút, để sau này không phải thay đổi, hoặc lúc dùng không quá khó chịu vì nó ít tính năng hay là đời sâu quá. Vì đồ điện tử toàn trên 10 năm, nói thật là em chưa hỏng gì bây giờ, vì thế nên em cũng rất lạc quan ko sợ số đen hay hỏng hóc:)
Mợ cứ vụt con sr6 nhiều tính năng nhất trong tầm giá là dc, k nhất thiết phải chơi kịch số đâu, trừ khi đó là sở thích :D