[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

starsn

Xe điện
Thuê người nấu hàng ngày đâu cần họ dọn đâu mợ, trừ làm tiệc mời bạn bè thì mới cần dọn phục vụ. Nhà em cũng có bác đến dọn dẹp nhà cửa, nấu cơm chiều hàng ngày. Rửa chén đĩa bữa trữa, dọn dẹp nhà cửa, giặt ủi quần áo, gấp đồ....chiều nấu nón chính xong để đấy, cá món ăn nóng như canh hay gì gì làm sẵn hết trước khi ăn mình tự thả vào. Cơm xong con rửa bát, mẹ phụ rửa xoong nồi vì đồ nặng, em thì dọn cái bàn là hết nhiệm vụ.
Họ không biết các món mình thích, khẩu vị, mình thường nấu như thế nào,.. thì mình cũng phải trao đổi chứ ạ?

Nhưng em công nhận là thuê người là nhàn. Em không tranh cãi chuyện ấy.

Trước đây nhà em ở VN có thuê gv, nhiều cái tiện nhưng tóm chung lại là không thích lắm. Dù không thích vẫn phải thuê vì đi làm rất bận. Giờ em con lớn cả rồi, em cũng ko bận như trước, thuê người nghĩ mấy đứa con lớn đùng kia chơi cả ngày đợi gv đến hầu thì quá dở. Nên cả nhà chia nhau ra làm.

Thực ra nấu cầu kỳ mới lâu, chứ cứ nồi cơm 1 lần ăn 3 bữa với rang nồi thịt thì thoải mái. Mình lựa thời gian của mình mà chọn thôi.

Ở trên cc nói đến rửa bát, nhưng em nghĩ đây là chuyện chung trong gd, bao gồm cả sắp xếp, mua sắm đồ lặt vặt, học thêm, đưa đón, thầy cô, hôm nay hỏng đàn, tuần sau thầy nghỉ phải học bù, hẹn bác sỹ đi khám để lấy chứng nhận chơi thể thao, v.v. Là những chuyện vặt vãnh mà cần thiết để vận hành 1 gd.

Với cả em ghét làm việc vặt cụ ạ, mất tập trung lắm :D

starsn

Xe điện
Trong Nam có khi văn hoá nó vậy Cụ ah. Con em con cậu em lấy chồng ở rể. Cu ấy cân việc nội trợ con cái cho cả nhà mà nó ko ngần ngại đâu Cụ ah. Nhiều hôm các anh chị đến chơi phát ngại cho thằng em rể, bà Mợ bảo thoii ăn xong lên uống nước để thằng H nó dọn cho con ah. Con em em thì kiếm tiền chủ lực, ăn xong uống trà, chém gió. Mấy ACE khuyên con đó mãi mà nó ko sửa. Việc nhà, nội trợ auto là chồng làm.
Nếu đã ái ngại thế thì tất cả cứ xông vào, mỗi người một tay là vừa vui vẻ, vừa đỡ phải ngại nhỉ :)

Em thấy để 1 người làm quá kỳ luôn, bất kể là trai hay gái. Để tất cả pn làm cho đàn ông chơi cũng kỳ.

dpl

Xe lăn
Nhà Cụ đông nguoi thế cũng phải tự giác nhìn nhau mà làm nhỉ chứ hậu cần cho 10 nguoi đó cả trẻ con lít nhít nữa là mệt lắm.
Vâng. Ngày rửa bát 3-5 lần nên chia nhau mà dọn rửa ạ
Toàn ăn đồ dính như xào, bột, cháo nên máy rửa bát ko ăn thua

Mũ Đẹp 2k4

Xe hơi
230 Phố Lạc Trung quận Hai bà Trưng Hà Nội
Website
www.facebook.com
Thật tiếc khi đến giờ phụ nữ vẫn dạy nhau phải nấu cơm, rửa bát phục vụ đàn ông ngồi chơi. Sẽ buồn hơn nếu quan điểm này được số đông ủng hộ, và tư duy tiến bộ chìm trong sự la ó của tư tưởng hủ nho.

Mạng xã hội vừa bùng lên những tranh cãi đa chiều xung quanh câu chuyện nữ quyền bắt nguồn từ việc một bạn gái trẻ chơi TikTok bày tỏ quan điểm phản đối phụ nữ truyền dạy nhau phải nấu cơm, rửa bát, phục vụ đàn ông ngồi chơi uống rượu.

Cụ thể, bạn gái trẻ này viết: "Khi các cô các dì lớn tuổi trong gia đình bảo tôi phải nấu cơm rửa bát, phục vụ đàn ông trong nhà để họ ngồi chơi uống rượu", tôi kiểu: "Họ có đủ hai tay mà?".

Quan điểm của bạn gái trẻ nhìn qua lăng kính của bình đẳng giới có vẻ rất tiến bộ và đúng đắn: Đàn ông cũng có đủ hai tay như phụ nữ, tại sao phụ nữ lại phải phục vụ họ để họ "ngồi chơi xơi nước" sau mỗi bữa cơm? Song thật đáng ngạc nhiên (và đáng tiếc) là, quan điểm của bạn trẻ này sau đó vấp phải nhiều ý kiến trái ngược, thậm chí chỉ trích nặng nề, các ý kiến đến từ cả những người phụ nữ cho rằng bạn gái lười biếng, không biết kính bề trên lớn tuổi, đi ngược lại với truyền thống tốt đẹp của phụ nữ, so đo với đàn ông, lớn tiếng đòi nữ quyền một cách thiếu hiểu biết.

Bạn gái sau đó đã phải làm clip đính chính, giải thích rằng mình chỉ không đồng tình khi nghe quá nhiều ý kiến rằng con gái khi cưới chồng phải biết làm việc này việc kia, phải phục vụ chồng… chứ không phải đang tỵ nạnh chuyện rửa bát hay cư xử không đúng mực với người lớn tuổi. Cô hy vọng mọi người sớm bỏ quan điểm chồng ngồi chơi, vợ phục vụ, để cùng đỡ đần nhau. Song các ý kiến bình luận từ mạng xã hội vẫn đang tiếp tục và chưa đến hồi kết.

Một số ý kiến còn cho rằng: "Các bạn trẻ ngày nay thường dễ ngộ nhận về nữ quyền, đánh mất vai trò của người phụ nữ trong gia đình", "Vai trò của người phụ nữ luôn gắn với thiên chức làm vợ, làm mẹ", và "Dù ở thời đại nào, "công - dung - ngôn - hạnh" vẫn còn nguyên giá trị cho người phụ nữ hiện đại soi mình để hoàn thiện. Những quan niệm "tứ đức, tam tòng" trong chế độ phong kiến đã có thay đổi phù hợp với xã hội hiện đại, song không có nghĩa người phụ nữ hiện đại bỏ quên những giá trị truyền thống về gia phong, gia đạo, gia huấn"...

Tôi cũng đồng ý rửa chén, nấu ăn, giặt giũ, hay bất cứ thứ gì khác cũng đều không phải là chức phận của đàn bà. Hoàn toàn đồng ý.
Nhưng tôi nghĩ rằng các chị em biết nấu ăn, rửa chén, giặt giũ, v.v... sẽ chiếm một lợi thế lớn trong cuộc sống, đặc biệt là cuộc sống gia đình.
Đàn bà làm ra tiền có tiền có trình độ thuê đàn ông rửa chân cũng được khối ông nhảy vào ngay

Demchinhhang.net

Xe container
Họ không biết các món mình thích, khẩu vị, mình thường nấu như thế nào,.. thì mình cũng phải trao đổi chứ ạ?

Nhưng em công nhận là thuê người là nhàn. Em không tranh cãi chuyện ấy.

Trước đây nhà em ở VN có thuê gv, nhiều cái tiện nhưng tóm chung lại là không thích lắm. Dù không thích vẫn phải thuê vì đi làm rất bận. Giờ em con lớn cả rồi, em cũng ko bận như trước, thuê người nghĩ mấy đứa con lớn đùng kia chơi cả ngày đợi gv đến hầu thì quá dở. Nên cả nhà chia nhau ra làm.

Thực ra nấu cầu kỳ mới lâu, chứ cứ nồi cơm 1 lần ăn 3 bữa với rang nồi thịt thì thoải mái. Mình lựa thời gian của mình mà chọn thôi.

Ở trên cc nói đến rửa bát, nhưng em nghĩ đây là chuyện chung trong gd, bao gồm cả sắp xếp, mua sắm đồ lặt vặt, học thêm, đưa đón, thầy cô, hôm nay hỏng đàn, tuần sau thầy nghỉ phải học bù, hẹn bác sỹ đi khám để lấy chứng nhận chơi thể thao, v.v. Là những chuyện vặt vãnh mà cần thiết để vận hành 1 gd.

Với cả em ghét làm việc vặt cụ ạ, mất tập trung lắm :D
Các GV theo giờ do các cty đào tạo bây giờ biết nấu ăn đủ món, làm 1 thời guan họ biết gu củ gia đình, nhà ăn đơn giản chủ yếu họ làm chuẩn bị là chính, nhều cái mình ăn mới nấu 5 phút xong. Con nhà em cũng cấp 2 rồi nhưng nhà vẫn cần có GV chuyên nghiệp, lau chùi nhà nhà cửa câc việc đó không nhẹ đâu, nó mệt phết. Trẻ con vẫn bắt làm 1 số thứ nhưng cũng phải chấp nhận nhiều cái cháu thể làm được (bắc thang, ghế trèo lau cửa kính bên ngoài chẳn hạn) nên không thể so sánh với thế hệ 7 -8x ngày xưa được. Nhà em cũng không thích "osin" ở trong nhà nên chỉ dùng DV giúp việc trong ngày là hợp lý nhất. Họ làm đúng việc trong danh mục, chứ không có món sai vặt việc khác.
Mợ bây h ở bển nêud thuê GV có kiểu ở lại khômg hay chỉ theo giờ làm ban ngày thế.

starsn

Xe điện
Các GV theo giờ do các cty đào tạo bây giờ biết nấu ăn đủ món, làm 1 thời guan họ biết gu củ gia đình, nhà ăn đơn giản chủ yếu họ làm chuẩn bị là chính, nhều cái mình ăn mới nấu 5 phút xong. Con nhà em cũng cấp 2 rồi nhưng nhà vẫn cần có GV chuyên nghiệp, lau chùi nhà nhà cửa câc việc đó không nhẹ đâu, nó mệt phết. Trẻ con vẫn bắt làm 1 số thứ nhưng cũng phải chấp nhận nhiều cái cháu thể làm được (bắc thang, ghế trèo lau cửa kính bên ngoài chẳn hạn) nên không thể so sánh với thế hệ 7 -8x ngày xưa được. Nhà em cũng không thích "osin" ở trong nhà nên chỉ dùng DV giúp việc trong ngày là hợp lý nhất. Họ làm đúng việc trong danh mục, chứ không có món sai vặt việc khác.
Mợ bây h ở bển nêud thuê GV có kiểu ở lại khômg hay chỉ theo giờ làm ban ngày thế.
Tiện cụ nhỉ, có đắt ko ạ? Trẻ con giặt, phơi quần áo, chuẩn bị nấu cơm, ăn xong tự dọn là tốt rồi ạ.

Kiểu làm theo giờ hay ở lại cũng có.

Theo giờ thuê dọn nhà là chỉ làm đúng dọn nhà thôi, $300/ lần. Charge $100/h nên bạn em kêu phải dọn mấy thứ vớ vẩn trước khi bọn nó đến, không thì cứ nhân giờ lên :D Mix cả dọn cả nấu em chưa thấy, nhưng nấu cho nồi canh $100 tiền công chắc không ngon nổi :))

Em nghe bảo ở quận Cam thuê người như các cụ (3h/ ngày, 5 ngày/ tuần) hình 1.5k - 2k/ tháng, chỗ em đắt hơn.

Demchinhhang.net

Xe container
Tiện cụ nhỉ, có đắt ko ạ? Trẻ con giặt, phơi quần áo, chuẩn bị nấu cơm, ăn xong tự dọn là tốt rồi ạ.

Kiểu làm theo giờ hay ở lại cũng có.

Theo giờ thuê dọn nhà là chỉ làm đúng dọn nhà thôi, $300/ lần. Charge $100/h nên bạn em kêu phải dọn mấy thứ vớ vẩn trước khi bọn nó đến, không thì cứ nhân giờ lên :D Mix cả dọn cả nấu em chưa thấy, nhưng nấu cho nồi canh $100 tiền công chắc không ngon nổi :))

Em nghe bảo ở quận Cam thuê người như các cụ (3h/ ngày, 5 ngày/ tuần) hình 1.5k - 2k/ tháng, chỗ em đắt hơn.
100$ giờ dọn dẹp coi như bạn kia làm được 4h 1 ngày mà làm 20 ngày tháng cũng cao ấy so với lương ở bển đấy chứ. Mấy bà chị họ hàng nhà em ở Houston làm dọn dẹp phổ thông ở quán phở có hơn 2k tháng tiền lương, bo thì ko rõ (mấy năm trước)

Thuê GV theo giờ ở HN tính ra vẫn rẻ lắm. Tầm 50k/h làm tầm 4-5h (linh hoạt) tính ra 250k/nửa ngày. Khá khớp với giá của lao động phổ thông 500k/ngày công chung chung ở HN thời điểm hiện tại. Còn biết nấu nướng ngon, làm tốt thưởng abc là chuyện ngoài. Nhà em tuần làm 5 ngày bằng 20 buổi/tháng x 250k = 5tr/tháng:D

starsn

Xe điện
100$ giờ dọn dẹp coi như bạn kia làm được 4h 1 ngày mà làm 20 ngày tháng cũng cao ấy so với lương ở bển đấy chứ. Mấy bà chị họ hàng nhà em ở Houston làm dọn dẹp phổ thông ở quán phở có hơn 2k tháng tiền lương, bo thì ko rõ (mấy năm trước)

Thuê GV theo giờ ở HN tính ra vẫn rẻ lắm. Tầm 50k/h làm tầm 4-5h (linh hoạt) tính ra 250k/nửa ngày. Khá khớp với giá của lao động phổ thông 500k/ngày công chung chung ở HN thời điểm hiện tại. Còn biết nấu nướng ngon, làm tốt thưởng abc là chuyện ngoài. Nhà em tuần làm 5 ngày bằng 20 buổi/tháng x 250k = 5tr/tháng:D
Tip bắt buộc tối thiểu 15% bill, phổ biến 18-20%. Người ta cứ nói rẻ ở đâu ấy, còn mình đi thuê ko có rẻ bao giờ. Em sống ở đây thấy lương tối thiểu bằng 1/2 Úc mà giá nhân công còn đắt hơn. Tất nhiên $100/h là làm tốt, hiệu quả.

Mấy cv đấy tn tưởng cao nhưng ko bảo hiểm, ko nghỉ lễ, chi phí công cụ lao động, quảng cáo, v.v. việc cũng nặng nhọc cụ à. Trông thế thôi, như anh sửa nhà cho em tính ra 1.5k/ ngày nhưng vất vả trừ nọ trừ chai em tính thử chắc 160k/ năm. Vất vả!

5tr part time nghe cao, nhưng chắc hiệu quả hơn full time nuôi ăn ở. Tự làm tốt hơn, nhưng có người làm giá rẻ cho hấp dẫn phết ;;)

Chỉnh sửa cuối:

MalipuX

Xe tải
Nếu đã ái ngại thế thì tất cả cứ xông vào, mỗi người một tay là vừa vui vẻ, vừa đỡ phải ngại nhỉ :)

Em thấy để 1 người làm quá kỳ luôn, bất kể là trai hay gái. Để tất cả pn làm cho đàn ông chơi cũng kỳ.
chuẩn rồi.....em nhất trí cao, ai cũng ăn mà...thêm tay chân vào cho nó nhanh rồi lên phòng khách tập trung ăn hoa quả xem phim cho nó vui.

tuanda82

Xe tải
Hồi mới lấy về, vợ em cũng rửa. Sau đó là em.
Giờ em mua máy rửa bát, người dọn cơm ra mâm đến cất đồ sếp bát vào máy cũng là em. Giờ ăn cơm xong vợ em chỉ cầm điện thoại vắt chữ ngũ xem tv.

Các cụ có định thành lập hội nam quyền... thì em xin chân ạ.

Altis 2011

Xe điện

Làm thì đâu ngại Cụ, ái ngại là cách bà Mợ nói với mọi người về cậu em rể thôi.

Demchinhhang.net

Xe container
Tip bắt buộc tối thiểu 15% bill, phổ biến 18-20%. Người ta cứ nói rẻ ở đâu ấy, còn mình đi thuê ko có rẻ bao giờ. Em sống ở đây thấy lương tối thiểu bằng 1/2 Úc mà giá nhân công còn đắt hơn. Tất nhiên $100/h là làm tốt, hiệu quả.

Mấy cv đấy tn tưởng cao nhưng ko bảo hiểm, ko nghỉ lễ, chi phí công cụ lao động, quảng cáo, v.v. việc cũng nặng nhọc cụ à. Trông thế thôi, như anh sửa nhà cho em tính ra 1.5k/ ngày nhưng vất vả trừ nọ trừ chai em tính thử chắc 160k/ năm. Vất vả!

5tr part time nghe cao, nhưng chắc hiệu quả hơn full time nuôi ăn ở. Tự làm tốt hơn, nhưng có người làm giá rẻ cho hấp dẫn phết ;;)
Em nói tips đội NV chia nhau ý, tính ra cậu sửa nhà làm thế mà sau thuế là cao đấy chứ.

starsn

Xe điện
Em nói tips đội NV chia nhau ý, tính ra cậu sửa nhà làm thế mà sau thuế là cao đấy chứ.
Gần gấp 3 người làm chạy bàn, nhưng có việc là làm 12-14h/ ngày liên miên đến hết mùa xd, gd để đó. Bê vác mỗi ngày vài tấn như film. Phải hiểu biết về xd tốt. Tất nhiên cao thì VN, Mexico mới sang chứ. Châu Âu cũng chạy sang nữa là.

Hại Điện

Xe container
Em vừa lấy con máy rửa chén bát vào buổi sáng, tối nay rửa mẻ đầu tiên thì như vầy:

Lượng nước chảy ra sàn khá nhiều và em.nhìn vào trong khe thấy nước chạy leo vào trong jack nối dây điện (điều khiển)

Nhờ các cụ bắt bệnh giúp, có phải con máy này bị lỗi hay ko ?

butchikim

Xe ba gác
Cụ kiểm tra xem roăng cửa kín chưa.

NNS

Xe ngựa
sáng mua chiều bị thì đừng phải suy nghĩ tìm hiểu làm gì cụ ơi, ko lỗi lắp đặt thì lỗi sản xuất, chưa có lỗi do vận hành sử dụng, cụ gọi thằng bán máy nó đến mang về mà xử lí