[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

volvo.XC90

Xe tăng
Nhà cháu trong Tết mới đập hộp con seri 8 độc lập xong

BMZ_Z4

Xe điện
Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi giữa 2 mã này thì chọn mã nào ạ?
SMI46KS01E và SMS63L08EA
Em rót rượu sẵn mời các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Hong Phong bv

Xe tăng
Em ko ở nên hình nó cũng ko cụ tỉ, em gửi các cụ tham khảo lắp đặt:
Khi chưa tấm ốp mặt mrb:

Khi ốp gỗ trên cánh và lắp chân đế nhôm :

mấy cái thanh nẹp nhôm đi kèm máy em vứt đi chứ ko lapw
Con tủ lạnh nhà cụ giống nhà em tuy nhiên máy rb thì em chơi loại rẻ , do kích thước gian bếp hẹp

NNS

Xe ngựa
Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi giữa 2 mã này thì chọn mã nào ạ?
SMI46KS01E và SMS63L08EA
Em rót rượu sẵn mời các cụ.
2 con này cực khó so vỉ lệch tone nhau hoàn toàn, con seri 4 thì bán âm, con kia lại seri6 độc lập, seri cao hơn nhưng lại xuất cho thị trường đông Á, sx đâu như Spain, con kia seri4 nhưng lại cho Eu, xuất xứ Đức..... con 2 khoang, con 3 khoang, sấy rửa khác nhau tùm lum, con đc mặt nọ thỉ kém mặt kia, nhưng theo em con Seri 4 lại hơn

toanthangcs

Xe điện
Em ko ở nên hình nó cũng ko cụ tỉ, em gửi các cụ tham khảo lắp đặt:
Khi chưa tấm ốp mặt mrb:

Khi ốp gỗ trên cánh và lắp chân đế nhôm :

mấy cái thanh nẹp nhôm đi kèm máy em vứt đi chứ ko lapw
Cảm ơn Cụ, em thử chắp thêm để nối dài cánh cửa máy rửa bát cho bằng với cánh bên cạnh (cách sàn bếp 8,5cm). Kết quả, khi mở cánh cửa máy rửa bát, phần nối dài bị tỳ vào đế máy, không mở ngửa hẳn cánh ra được

Chỉnh sửa cuối:

BMZ_Z4

Xe điện
2 con này cực khó so vỉ lệch tone nhau hoàn toàn, con seri 4 thì bán âm, con kia lại seri6 độc lập, seri cao hơn nhưng lại xuất cho thị trường đông Á, sx đâu như Spain, con kia seri4 nhưng lại cho Eu, xuất xứ Đức..... con 2 khoang, con 3 khoang, sấy rửa khác nhau tùm lum, con đc mặt nọ thỉ kém mặt kia, nhưng theo em con Seri 4 lại hơn
Khó thế em mới nhờ các cụ. Hihi
Seri 4 nhưng sản xuất ở Ba Lan.
Seri 6 nhưng sản xuất ở Thổ.
Em thấy thì s4 nhiều tính năng hơn, còn s6 đơn giản thì khó hỏng hơn nhỉ :)
Còn rửa sấy khác nhau thì em chưa biết thế nào :(

Chỉnh sửa cuối:

Hong Phong bv

Xe tăng
Con này khoảng gần 7 củ đúng không cụ? Dùng ổn không cụ?
Bây giờ thì rất ổn cụ à, 6,7t
Rửa sạch hơn máy chạy cơm nhà em
Độ ồn thì quá tuyệt so với máy cơm
Nó làm cho tủ bếp dưới đẹp hơn, đỡ đơn điệu nữa

NNS

Xe ngựa
Theo em thì con smi4 hơn cụ ạ, nó có 3 giàn rửa, có thêm giàn để thìa dĩa riêng

NNS

Xe ngựa
Cảm ơn Cụ, em thử chắp thêm để nối dài cánh cửa máy rửa bát cho bằng với cánh bên cạnh (cách sàn bếp 8,5cm). Kết quả, khi mở cánh cửa máy rửa bát, phần nối dài bị tỳ vào đế máy, không mở ngửa hẳn cánh ra được
Sao con nhà em lắp ốp cửa vô chả thấy vấn đề gì nhỉ. Để hôm nào em qua coi chân đế với cánh cửa mở thế nào mà ko bị kích vô chân đế như của cụ ạ

lucky.win

Xe điện
Tủ nhà cụ làm bị sai kích thước rồi, nên nó bị lêch như thế và không thể kéo dài cánh được đâu.

lucky.win

Xe điện
Con này khoảng gần 7 củ đúng không cụ? Dùng ổn không cụ?
Nó dùng là ổn so với tầm tiền, vì với 7tr đâu mua được máy nào khác.

Sau thời gian nó có thể phát sinh lỗi là nứt cánh cửa vì cửa bằng nhựa hoặc lỗi tràn nước nhấp nháy đèn.

lucky.win

Xe điện
Nên xác định kiểu tủ đang có rồi mới chọn kiểu máy thì hợp lý hơn, cái SMI cần làm tủ chuẩn thì lắp nên mới đẹp được.

Hong Phong bv

Xe tăng
Nó dùng là ổn so với tầm tiền, vì với 7tr đâu mua được máy nào khác.

Sau thời gian nó có thể phát sinh lỗi là nứt cánh cửa vì cửa bằng nhựa hoặc lỗi tràn nước nhấp nháy đèn.
Đến lúc đó em lại ăn vạ cụ

lucky.win

Xe điện
Em show hình máy cũ của nhà em, đã làm thêm cho nó tính năng và trang bị phù hợp với yêu cầu sử dụng cá nhân, có thể gọi là cá nhân hoá cũng được ... he he ...

1. Cửa tự động mở - bình thường máy Bosch s4 quốc dân như Mi05 hay Ni05 ... có thêm tính năng tự mở cửa khi kết thúc chương trình rửa Eco, các chế độ khác thì không mở.

Máy của em nguyên bản thì không có tính năng này, nhưng đã làm thêm cho nó tự mở khi kết thúc chương trình rửa và mở tất cả các chương trình, chứ không riêng mỗi Eco. Khi máy mở cửa sẽ có tiếng còi kêu tít tít báo hiệu.

Bao gồm phần cơ khí và điện điều khiển. Thông thường máy Bosch nếu là model không có tính năng mở cửa, sẽ tự sập cửa đóng lại khi góc nghiêng nhỏ hơn 10 độ. Phải làm lại phần cơ khí này, clip đính kèm miêu tả đẩy cửa và thả tay ra thì cửa mở ra cực kỳ êm ái , nhẹ nhàng.

Clip còn lại là cửa tự mở khi kết thúc chương trình. Ngồi chỗ khác có thể nghe tiếng còi kêu tít tít là biết máy đã xong và mở cửa. Khoảng cách cửa mở ra là 12cm.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
- Quạt gió - lắp thêm quạt, khi cửa mở xong thì quạt sẽ thổi không khí trong lòng máy bay ra, bao nhiêu mùi và hơi nước sẽ nhanh chóng bay ra hết. Quạt sẽ tự tắt theo cài đặt. Các máy có Bosch có tính năng mở cửa cũng không trang bị quạt này.

Khi không thích cửa tự mở, thì có thể cài đặt chế độ quạt gió thổi trong lòng thoát hơi ra, ví dụ như sau 2-3 tiếng quạt sẽ chạy 15-20ph rồi tắt, cứ như thế lặp lại nhiều lần trong ngày, đảm bảo trong lòng máy không bị đọng hơi nước cho dù cửa đóng kín, và cũng không có mùi khi mở cửa.

Phần này lười nên không chụp ảnh lại.

- Nhiệt độ tráng – Phần này em có nói đến ở các trang trước rồi, nên thôi không nhắc lại nữa. Chỉ ngắn gọn, nhiệt độ tráng cao, xong nguội dần đến khi kết thúc chương trình và cửa tự mở ra, kèm thêm quạt hỗ trợ thổi từ trong lòng máy nên hơi nước thoát ra cực kỳ nhanh, chỉ cần 1-2ph, những giọt nước còn đọng lại bay hơi hết, cánh cửa máy đã khô cong rồi, đồ nhựa cũng khô tuyệt vời luôn, mùi cũng không còn gì lưu lại nữa. Có thể tự tin nói 2 chữ hoàn hảo ... he he.

lucky.win

Xe điện
Đèn nội thất và ngoại thất - phía ngoài máy là đèn hắt dưới chân. Khi máy chạy thì đèn sáng, máy tắt thì cũng tắt theo. Đơn giản là để ban đêm đi vào bếp lấy đồ đỡ mò mẫm hoặc từ xa nhìn để biết máy đã xong hay chưa.

Nội thất các máy Bosch s6 trở lên, một số model có 2 đèn led bé bé trên nóc, hoặc máy Tq có 1 đèn led nhỏ nằm chính giữa ... mình thấy không đủ sáng lắm. Đã làm thêm trong lòng máy là 2 đèn phía trên và 1 đèn ở hông, đảm bảo sáng lung linh.

Khi cửa tự mở thì đèn chưa sáng, chỉ khi chạm cánh cửa mở ra thêm chút xíu thì đèn sẽ sáng lên. Em cố tình làm thế, vì có thêm tính năng cửa tự mở mà - xem clip đính kèm.

Sau thời gian 10ph đèn sáng, nếu cửa chưa đóng lại thì đèn sẽ tự tắt để tiết kiệm điện. Khoảng thời gian đèn sáng có thể cài đặt thành 15 - 20ph hay dài hơn tuỳ ý.

Lắp thêm đèn Led vào máy thì đơn giản thôi, nhưng để nó bền thì không dễ. Nước nóng gần 70 độ và trong khoang kín, nếu không sử lý giải nhiệt tốt thì đèn sẽ hỏng liên tục.

Chỉnh sửa cuối: